Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 DIY. Airdigital 406D8 แบบบ้านๆ

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 00:16:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  DIY. Airdigital 406D8 แบบบ้านๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. Airdigital 406D8 แบบบ้านๆ  (อ่าน 8843 ครั้ง)
1bird1
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:15:08 »

เนื่องด้วยอยากจะใช้แอร์ดิจิตอลกับเขาบ้าง แต่งบประมาณจำกัด จึงเกิดไอเดียที่จะ "ทำเอง" โดยใช้ตู้แอร์เดิม หลังจากควานหาข้อมูลอยู่นานนนน ในที่สุดก็ทำสำเร็จครับ

ขั้นตอนแรกหาอุปกรณ์ที่ต้องใช้ ประกอบไปด้วย เซนเซอร์ฮีทเตอร์ เซนเซอร์แสง เซนเซอร์อุณหภฺมิภายใน-ภายนอก มอเตอร์แบ่งลม มอเตอร์ผสมอากาศ หน้าจอแอร์ ชุดสายไฟ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:24:02 »

และเนื่องจากว่าชุดสายไฟแบบครบๆหายากมาก ประกอบกับหน้าจอตัวสายไฟก็โดนตัดมา ก็จัดการตัดต่อเองซะเลย จะใช้หางปลาก็ได้นะครับแต่ผมใช้แบบนี้ ราคาถูก ประหยัดพื้นที่ แต่เปลืองแรงหน่อย
ฝั่งปลั๊กจอครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:30:50 »

ต่อกันด้วยไอนี่
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:36:10 »

ชุดสายไฟที่ต่อกับมอเตอร์ก็ขอแบบมีปลั๊กเสียบกับมอเตอร์ได้ส่วนปลายมันเรามาต่อเอง ซึ่งสายไฟมันจะมัดรวมมากับเซนเซอร์ฮีทเตอร์
เตรียมอุปกรณ์พร้อมก็ลงมือรื้อครับ เราจะติดตั้งกันแบบไม่ถอดคอนโซลนะครับ เพราะมันจะรื้อเยอะมาก  :เหนื่อยร้อน:
เริ่มรื้อฝั่งคนนั่งเลยครับ
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:42:55 »

ถอดวิทยุครับ ถอดแผงสวิตช์ไฟฉุกเฉิน เสร็จแล้วจะสามารถถอดคอนโทรลแอร์ออกได้
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:47:27 »

ผมไม่ต้องการตัดสายเดิมทิ้งเผื่อไว้ใช้ของเก่าได้ ซึ่งปลั๊กเดิมจะเป็นหน้าตาแบบนี้
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 16:58:34 »

ทีนี้มาดูตำแหน่งติดตั้งกัน มอเตอร์จะอย่ข้างตู้สองข้าง เซนเซอร์แสงจะอยู่หน้าคอนโซลตรงที่เป็นสี่เหลี่ยมคางหมูถอดออกมาแล้วเจาะครับ เซนเซอร์อุณหภูมิภายนอกจะอยู่ที่กระจกข้างฝั่งคนนั่ง เซนเซอร์อุณหภูมิภายในอยู่บนเพดานตรงตำแหน่งไฟเก๋ง ของ D8 เดิม สังเกตตรงซี่ๆข้างๆตัวรับรีโมทมันปิดอยู่ต้องเจาะให้เป็นรูนะครับ

มอเตอร์ปรับทิศทางลมจะอยู่ข้างตู้ฝั่งคนนั่งนะครับ มอเตอร์ผสมลมร้อน-เย็นจะอยู่ฝั่งคนขับ ทำเหมือนกันถอดสลิงดึงออกเอามอเตอร์เสียบเข้าไปแทน
ภาพมีแต่เฉพาะฝั่งคนนั่งนะ
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 17:03:57 »

เซนเซอร์ตรงฮีทเตอร์ต้องเจาะครับแล้วเอาหัวเซนเซอร์แหย่เข้าไป ตำแหน่งตามรูป ที่เห็นเหมือนเป็นวงกลมๆ

เพิ่มเติมมอเตอร์สองข้างอาจจะใส่ลำบากนิดหน่อยเพราะเราไม่ได้ถอดคอนโซล โดยเฉพาะฝั่งคนขับต้องใช้แรงกายอย่างมาก  :เปียกปอน:
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 17:08:42 »

ลืมบอกไปครับ เซนเซอร์อุณหภูมิภายในปลั๊กสีส้มๆ มีมารอไว้แล้วบนเพดานครับเสียบได้เลย สายไฟก็มีเดินไว้เรียบร้อยแล้ว

ติดตั้งเสร็จทุกอย่างก็เรียบร้อยครับ ทดสอบได้เลย
หมอรถ...(มือใหม่)
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 17:28:09 »

นับถือในความพยามยาม

ส่วนของผมใช้วิธีสะสมของ นานนิดนึง แต่ก็ได้ครบ ทั้งชุดสายไฟ และอุปกรณ์ต่างๆ บอกตรงๆสวยกว่าของเดิมมากโข ตาดำๆ

ว่าแต่ได้ชุดอุณภูมิรุ่นไหนมาครับ เคยลองหา แต่หาไม่ได้ซักที จนล้มเลิกโครงการไปและ

Line ID  :   chai.korat
เจ้าตัวเล็ก 205

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 19:42:16 »

:like:สุดยอดเลยยยครับ

เริ่่มต้นจากจุดเล็กๆเปอร์โย
205
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 20:49:41 »

นับถือในความพยามยาม

ส่วนของผมใช้วิธีสะสมของ นานนิดนึง แต่ก็ได้ครบ ทั้งชุดสายไฟ และอุปกรณ์ต่างๆ บอกตรงๆสวยกว่าของเดิมมากโข ตาดำๆ

ว่าแต่ได้ชุดอุณภูมิรุ่นไหนมาครับ เคยลองหา แต่หาไม่ได้ซักที จนล้มเลิกโครงการไปและ

ถ้าหมายถึงตัวจอ Trip Computer ซื้อแยกจาก Ebay ครับ ส่วนพวกอุปกรณ์ผมไม่มั่นใจว่าจากรุ่นไหน เซนเซอร์อุณหภูมิภายใน กับ ชุดสายไฟที่ถูกตัดเป็นของ D9 แต่มอเตอร์ผมไม่มั่นใจว่ารุ่นไหน ผมยังสงสัยในการทำงานมันอยู่ ปรับแค่ 22 ก็เป็นลมร้อนแล้ว ในภาพคุณหมอรถ 24.5 ไม่ร้อนเหรอครับ ถ้าเป็นของผม 24.5 เหมือนฮีทเตอร์ล้วนแล้ว
suthsarn
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2015 เวลา 22:07:06 »

ติดตามอ่านด้วยความสนใจ แม้ว่าไม่เข้าใจศัพท์เทคนิคหลายคำ นี่นับเป็นโฉมหน้าใหม่ของการดัดแปลงการควบคุมแอร์เปอร์โยต์ เผื่อมีโอกาสปรับใช้กับรถผมบ้าง
ธีธัช หนิมฮะ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 กันยายน 2015 เวลา 07:50:53 »

ถูกต้องแล้วครับ เจ๋งครับ ทำเอง ภูมิใจ
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 กันยายน 2015 เวลา 09:25:37 »

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ไทยดัดแปลง ไทยแก้ไข ไทยทำ ไทยใช้ ไทยประหยัด สมองคนไทยสู้เขาได้สบายมาก รวยๆๆๆครับ Like โชคดี
suthsarn
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 กันยายน 2015 เวลา 14:57:57 »

ของเดิมเป็นแบบไหนครับ ไม่ใช่ดิจิตอลหรือ แล้วของใหม่ใส่อะไรเข้าไปบ้าง
gil123
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2015 เวลา 13:54:09 »

ดูเหมือน การต่อระบบทั้งหมด ไม่จำเป็นต้อง เชื่อมกับ BSI ที่มีใน D9 ระบบแอร์ก็ทำงานได้ แค่ต่อเซน้ซอร์ให้ครบๆ  ใช้ไหมครับ
1bird1
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤศจิกายน 2015 เวลา 12:29:58 »

ถ้าไม่ซีเรียสว่า full function เซนเซอร์ไม่ครบก็ได้ครับ ไม่ต้องใช้โหมด auto
caso
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2016 เวลา 14:13:10 »

ขอบคุณวิธีดีดีครับ  :หวัดดีค่ะ: :หวัดดีค่ะ:
ถูกแบน   
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2016 เวลา 20:31:14 »

ลืมบอกไปครับ เซนเซอร์อุณหภูมิภายในปลั๊กสีส้มๆ มีมารอไว้แล้วบนเพดานครับเสียบได้เลย สายไฟก็มีเดินไว้เรียบร้อยแล้ว

เดี๋ยวรอว่างๆ จะเขียนวายริ่ง สำหรับหน้าจอตัวนี้ ให้แสดงผลระยะทางที่เหลือใส่ได้กับรถหลายๆรุ่น นอกจาก D8 ครับ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
P peugeot
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2016 เวลา 01:27:55 »

สวยจัง คชจ. หมดไปเท่าไหร่ครับ
boy407
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2016 เวลา 10:46:14 »

+100 ครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:50:58 »

สุดยอดครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์