Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 หาหัวเทียนใส่406d8 ใครรู้ชี้แหล่งด้วยครับ

วันอาทิตย์ที่ 05 พฤษภาคม 2024 เวลา 23:41:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
| | |-+  หาหัวเทียนใส่406d8 ใครรู้ชี้แหล่งด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาหัวเทียนใส่406d8 ใครรู้ชี้แหล่งด้วยครับ  (อ่าน 4704 ครั้ง)
chaiyapruek
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กรกฎาคม 2016 เวลา 19:09:33 »

อยากเปลี่ยนหัวเทียนd8 หาของเดิมไม่ได้ครับ และยังไม่มีเวลาไปหาแถววรจักร เลยอยากทราบท่านที่ใช้รุ่นนี้ใส่หัวเทียนที่เทียบของเดิม ของอะไรเบอร์อะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมอรถ...(มือใหม่)
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:12:28 »

หัวเทียน สามารถเทียบได้เลยครับ ดูความโต กับความยาวเกลียว ให้เท่ากัน และดูบ่าให้เหมือนกัน มีแบบเทเปอร์ กับแหวนรอง ของ D8 ถ้าจำไม่ผิด เป็นแบบแหวนครับ

ส่วนชนิดก็ตามกำลังทรัพย์ครับ จะเป็นธรรมดา หรือ platinum หรือ iridium จะเขี้ยวเดียว หรือ หลายเขี้ยว ก็ได้หมดครับ

เท่าที่เคยลองใช้ ขับแบบบ้านๆ แทบไม่เห็นความต่างครับ แต่ถ้าเปลี่ยนของแพงๆ ใจจะมาก่อนครับ รู้สึกมันจะดีไปหมดทั้งรอบเดินเบาทั้งอัตราเร่ง

ส่วนเบอร์ ก็เอากลางๆ ครับ เช่น ถ้า NGK เบอร์ 7 หรือ 6 ถ้า Denso เบอร์ 22 หรือ 20  ก็ได้ โดยปกติสองยี่ห้อนี้มีขายทั่วไปตามร้านอะไหล่ครับ

เท่าที่เคยใช้ กับ D8

NGK BPR6EGP

BOSCH รุ่น FR8DCY  กับรุ่น  FR7DPX

DENSO IK20

:ยินดี อุอุอุ:

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Line ID  :   chai.korat
Kaho300691
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:39:42 »

หัวเทียน ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องตรงรุ่นก็ไปเปลี่ยนที่อู่เลยครับ โดยทั่วไปช่างจะถามแค่ว่าเอา 2 เขี้ยว (ถูก) หรือ 4 เขี้ยว (แพง)

ส่วนยี่ห้อก็หลากหลายครับ ญี่ปุ่นก็ DENSO, NGK ยุโรปก็ BOSCH แต่ละยี่ห้อจะมีสเปคที่ตรงรุ่นกับเครื่องยนต์อยู่แล้ว ปัญหาคือจะหารุ่น/หมายเลข number ที่จำเพาะได้ตรงกับในตารางหรือเปล่า (อาจจะหายาก) ส่วนใหญ่ช่างจะไม่สนใจ คือรุ่นอะไรก็ได้ แค่ใส่ได้เป็นจบ

อย่างเช่น ในตารางยี่ห้อ BOSCH ก็จะเป็นตามนี้ครับ

DENSO
http://www.globaldenso.com/cgi-bin/global/plug/au/4w/plug.cgi?action=search&filename=4w-46.txt

ของผมเปลี่ยนที่อู่ เค้าใส่ BOSCH รุ่นอะไรไม่รู้มาให้ (ผมยืนดู 555) พันกว่าบาท ก็ปกติดีครับ
chaiyapruek
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:34:08 »

ขอบคุณทุกท่านครับผม...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์