Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 D8 M/T จอดรถทิ้งไว้น้ำเข้ารถฝั่งคนขับ + ไฟเครื่องโชว์แล้วดับไป ช่วยหน่อยครับ

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 07:19:31

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  D8 M/T จอดรถทิ้งไว้น้ำเข้ารถฝั่งคนขับ + ไฟเครื่องโชว์แล้วดับไป ช่วยหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D8 M/T จอดรถทิ้งไว้น้ำเข้ารถฝั่งคนขับ + ไฟเครื่องโชว์แล้วดับไป ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 1477 ครั้ง)
BanlangBBN
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2016 เวลา 03:04:15 »

จอดรถทิ้งไว้ 1 คืน กับอีก 1 วัน คืนนี้จะกลับบ้านก็เลยเปิดประตูรถขึ้นรถตามปกติ พบว่า ...

มีน้ำซึมมาจากตรงมุมขวาสุดของพรมฝั่งคนขับทางด้านหน้า
(ใกล้ ๆ คันเร่ง ตรงที่เหมือนเป็นเสาพลาสติกขึ้นไปเชื่อมกับคอนโซลน่ะครับ)
กับมีน้ำขังอยู่แถว ๆ ที่เปิดฝาถังน้ำมัน พอแง้มดู ก็พบว่ามีน้ำขังอยู่อีกมาก
พอเอามือกด ๆ พรมตรงนั้นดู น้ำก็ไหลออกมาอีกเรื่อย ๆ
ขับ ๆ ไปน้ำก็ไหลมากขึ้นจนเยอะพอควรเลยครับ

ที่ผ่านมาขับรถตากฝนไม่เคยเป็นนะ จะเป็นก็ตอนจอดทิ้งไว้นี่แหละ งงเหมือนกันครับ

ส่วนอีกปัญหา คือ วันนี้ลองรถเล่นดูเห็นถนนโล่ง ๆ เลยกดไป 190 กว่า ๆ
พอใจแล้วก็ถอนคันเร่งไหลยาว ๆ ซักพักรถเริ่มมีอาการกระตุกเบา ๆ
ผมก็ขับช้า ๆ ไหลมาเรื่อย ๆ ก็มีไฟเอนจิ้นโชว์ แล้วก็ดับไป หลังจากนั้นก็ขึ้นมาอีก
ติด ๆ ดับ ๆ อยู่ 3-4 ครั้งได้ ระหว่างนั้นเครื่องมีอาการเริ่งไม่ขึ้น กดคันเร่งแล้วรถกระตุกหน่วงๆ
แต่ไม่หนักมาก ขับมาจนถึงหอพักได้ปลอดภัย

มันเป็นเพราะอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2016 เวลา 08:34:48 »

น้ำอาจจะเข้าผ่านรูร้อยสายไฟ ยางขอบประตู ตรงประตูครับ

ไม่ก็เข้ามาทางแผงประตู เพราะ รูระบายตัน แล้วน้ำล้นออกมาทางแผงลำโพง

ส่วนเรืองเครื่อง ลองเอาคอมจับดู Code ก่อนครับ ถ้าไฟเครื่องโชว์จะง่ายละ Code มันถูกเซฟในกล่องแล้ว  มันน่าจะขึ้น intermitten fault อะไรสักอย่างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
BanlangBBN
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2016 เวลา 11:03:25 »

เรื่องเครืองนี่ผมคงต้องพึ่งอู่แน่เลยครับ ทำไม่เป็นเลยแฮะ

ขอบคุณมากครับคุณแม็ก   เคยรบกวนไว้หลายเรื่องเลย ^^"
BanlangBBN
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2016 เวลา 20:50:17 »

วันนี้เอารถไปขับตามปกติครับ พบว่า ....

๑. อาการเรื่องไฟเอนจิ้น หายไป ไม่กลับมาอีกเลย รถปกติมาก เหมือนไม่เคยเกิดอะไรขึ้น

๒. น้ำ หลังจากที่เมื่อคืนผมซับน้ำออกจนเหมือนจะแห้ง ตอนเช้ามาน้ำก็ไม่เพิ่มขึ้น
แต่เมื่อออกรถและขับไประยะทางไม่เกิน 5 กิโลเมตร ก็มีน้ำซึมออกมาเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ
ผมพบว่า ถ้าจอดทิ้งไว้เฉย ๆ น้ำจะไม่ค่อยซึมออกมา แต่ถ้าขับรถ ต่อให้เช็ดก่อน น้ำก็ยังเพิ่มขึ้นครับ

เหมือนน้ำมันค้างอยู่ในไหนซักที่ แล้วพอเร่งเครื่อง แรงกระชากมันก็ทำให้น้ำไหลออกมา

วันนี้ฝนตก ผมลองสังเกตแล้วว่าน้ำมาจากข้างประตูหรือไม่ ก็ไม่เห็นคราบน้ำนะครับ ไม่รู้ว่าควรเช็คยังไงดีครับ
Kaho300691
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2016 เวลา 22:08:51 »

อาการเหมือนกับมีน้ำเข้าไปปนกับน้ำมัน

แนะนำให้เปลี่ยนกรองเบนซินครับ กรองของ 406 มันจะห้อยอยู่ใต้ท้องฝั่งขวาบริเวณประตูหลัง ถ้าน้ำสูงก็ท่วมกรองแน่นอน ไม่เหมือนรถยี่ปุ่นที่ซุกอยู่ใต้เบาะหลัง (มันมิดชิดกว่า)

อาการที่รถกระตุกที่ความเร็วสูงอาจจะมาจากน้ำ เข้าไปในท่อทางเดินน้ำมัน รวมทัง้กรองด้วย หรือถ้าไม่เปลี่ยนก็ต้องวิ่งบ่อยๆครับ เติมน้ำมันให้เต็มอยู่เสมอ เพื่อไล่น้ำออกจากระบบ

น้ำมัันเครื่องเปลีย่นด้วยนะครับ
BanlangBBN
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2016 เวลา 00:28:06 »

ขอโทษครับ ผมลืมบอกเลย ผมใช้แก๊สขับครับ จะเกี่ยวกันไหมครับ
Kaho300691
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2016 เวลา 20:58:14 »

สงสัยต้องเข้าอู่แก๊ส ในฝากระโปรงมีคราบน้ำมั้ยครับ ต้องลองถอดขั้วแบตแล้วจอดตากแดดอาจจะช่วยได้นิดหน่อย

ขอให้หายเร็วๆนะครับ
BanlangBBN
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2016 เวลา 21:40:10 »

ไม่เห็นน้ำเปื้อนเครื่องยนต์นะครับ เห็นแต่บริเวณเหนือซุ้มล้อหน้าขวาฝั่งคนขับ
ด้านล่างกล่องน้ำันเพาเวอร์ จะเป็นคราบเปียก ๆ น่าจะเป็นฝนซึมลงมาจากข้างฝากระโปรง
ไม่แน่ใจว่าปกติไหมครับ

คงต้องลองถามอู่แก๊สดูเหมือนกันครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้ว
แต่เท่าที่ผมนึกได้ สองครั้งนี้มีสิ่งเหมือนกันอยู่อย่างหนึ่ง คือ
ก่อนที่จะเกิดปัญหา ผมขับรถด้วยความเร็วสูงกว่าปกติ คือประมาณ 180+ อะครับ

แต่ปัญหาจะมาตอนถอนคันเร่งแล้ว และไหลมาซักพักแล้วครับ

เรื่องจอดตากแดดนี่ปัญหาจริง ๆ ครับ ช่วงนี้ไม่ยักกะมีแดดให้ตากเท่าไหร่ 5555
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2016 เวลา 22:02:26 »

เคยลองเช็คขั้วปลั๊กใต้ฐานแบตหรือยังครับ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
BanlangBBN
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2016 เวลา 22:49:42 »

เช็คยังไงเหรอครับ รบกวนนิดนึงครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์