Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ถามผู้รู้หน่อยคับเรื่องวิทยุ ต่อแบบตรงมีผลอะไรไหมคับ

วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2024 เวลา 18:45:31

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  ถามผู้รู้หน่อยคับเรื่องวิทยุ ต่อแบบตรงมีผลอะไรไหมคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยคับเรื่องวิทยุ ต่อแบบตรงมีผลอะไรไหมคับ  (อ่าน 1491 ครั้ง)
nitnueng
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 สิงหาคม 2006 เวลา 14:27:06 »

คือแบบว่าไม่ต้องบิดกุญแจนะคับ  แล้วฟังวิทยุได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

205 จงเจริญ
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 สิงหาคม 2006 เวลา 14:46:24 »

คงไม่มีผลไรหรอกครับเพียงแต่ถ้าลืมปิดมันก็จะทำงานตลอดเท่านั้นเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
บุคคลทั่วไป
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 สิงหาคม 2006 เวลา 15:18:48 »

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ มันจะมีสายไฟแยกกันระหว่าง สายไฟที่ต่อตรงไม่ผ่านสวิทซ์ กับเส้นที่ผ่านสวิทซ์ ถ้าเอาทั้งสองเส้นมาต่อตรงเหมือนกัน ไฟหน้าปัทม์กับนาฬิกาก็จะติดตลอดเวลาแม้ว่าจะปิดสวิทซ์ของวิทยุแล้วก็ตาม

แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆที่มีสายไฟเข้าเส้นเดียวก็คงจะไม่มีปัญหาอะไรครับ
nitnueng

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 สิงหาคม 2006 เวลา 16:29:06 »

thank you

205 จงเจริญ
Gun GTi
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 สิงหาคม 2006 เวลา 14:16:24 »

มาคอนเฟิร์มครับ รุ่นใหม่ ๆ แยกเป็นสองเส้นครับ (เพิ่งต่อเองไม่นาน)

เส้นนึง ต่อตรงแบต   อีกเส้นนึง ผ่าน สวิชต์กุญแจ (อีกเส้นกราวด์)

ถ้าเราดับเครื่อง วิทยุจะดับตัวเองลง  แต่จะต้องมีไฟไปเลี้ยง ไม่ให้ สถานีที่เรา memory ไว้หายไป

(เข้าใจว่ารุ่นเก่าๆ มี rom บันทึก เพราะถอดแบตออก ก็ยังจำสถานีอยู่)

แต่ไม่แน่ใจว่า วิทยุรุ่นแพงๆ  สถานีที่เรา mem ไว้หายหรือไม่ ถ้าถอดแบตออกน่ะครับ  Afro
nitnueng

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 สิงหาคม 2006 เวลา 15:04:42 »

มาคอนเฟิร์มครับ รุ่นใหม่ ๆ แยกเป็นสองเส้นครับ (เพิ่งต่อเองไม่นาน)

เส้นนึง ต่อตรงแบต   อีกเส้นนึง ผ่าน สวิชต์กุญแจ (อีกเส้นกราวด์)
ของผมยี่ห้อ sony วิทยุเทปแบบถอดหน้ากากได้ครับ  ถ้าต่อตรงจากแบตจอดไว้นาน แบตหมดไหมครับคุณGunGTi (xe_5)

ถ้าเราดับเครื่อง วิทยุจะดับตัวเองลง  แต่จะต้องมีไฟไปเลี้ยง ไม่ให้ สถานีที่เรา memory ไว้หายไป

(เข้าใจว่ารุ่นเก่าๆ มี rom บันทึก เพราะถอดแบตออก ก็ยังจำสถานีอยู่)

แต่ไม่แน่ใจว่า วิทยุรุ่นแพงๆ  สถานีที่เรา mem ไว้หายหรือไม่ ถ้าถอดแบตออกน่ะครับ  Afro
ของผมsonyคับ ที่มันเปิดฝาหน้าได้นะคับ เวลาจอดก็กดฝาออก  ถ้าเราต่อตรงมันจะกินไฟแบตไหมคับ

205 จงเจริญ
Gun GTi
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 สิงหาคม 2006 เวลา 20:44:29 »

คือ ผมเข้าใจว่า รุ่นใหม่ๆ ที่ระดับกลางขึ้นไป น่าจะมี ถ่านไว้เลี้ยงเมมโมรี่ ครับ

ส่วนรุ่นเล็ก ก็ตัดถ่านออก ใช้ไฟตรงเลี้ยงเอา

ถามว่ากินไม๊ ผมว่า ไม่น่ากินเยอะไรมากมายหรอกครับ ไม่ต้องซีเรียสหรอกครับผม (ถ้าต่อถูกตามคู่มือนะ) Cool
nitnueng

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 09 สิงหาคม 2006 เวลา 07:29:48 »

โล่งไปทีครับ  ขอบคุงคับ

205 จงเจริญ
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 09 สิงหาคม 2006 เวลา 11:55:35 »

ไฟเลี้ยงจะมี+และ-จากแบต.โดยตรงเพื่อเลี้ยงวงจรส่วนของความจำที่เราปรับตั้งไว้เมื่อเราปิดเครื่อง
กับ+ที่ผ่านสวิทช์กุญแจเพื่อใช้ในการทริกให้frontทำงานโดยทั่วๆไปจะเป็นแบบนี้เป็นส่วนใหญ่ครับ
ทีนี้ถ้าfrontรุ่นไหนที่เวลาถอดไฟเลี้ยงออกแล้วยังจำค่าที่ตั้งไว้่ก็จะมีแบต.backup(ไม่เคยเจอครับส่วน
ใหญ่จะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าตามบ้านมากกว่าเพราะต้องปิด-เปิดบ่อย)
อยู่ภายในข้อเสียคือถ้าแบตหมดแล้วไม่เปลี่ยนปล่อยไว้นานๆอาจเกิดอ๊อกไซด์ทำให้อาจเกิดการ
ลัดวงจรภายในได้ครับ

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์