Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ต้องการ reset ECU

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 02:00:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ต้องการ reset ECU
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ reset ECU  (อ่าน 29636 ครั้ง)
นักปล้ำสิงโต
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤศจิกายน 2006 เวลา 21:56:01 »

ต้องการ reset ECU ครับโดยไม่อยากไปถอดขั้วแบตฯ ,,,,,,,,,,,,คือว่าวิ่งแก๊สจนหมดถัง พอเปลี่ยนมาเป็นน้ำมันแล้วมันรวน,,,,,,,,,,,,,,,,อยากทำสวิทช์สำหรับ reset แต่ไม่ทราบว่าจะตัดสายไหนของ ECU ดีครับ,,,,,,,รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤศจิกายน 2006 เวลา 21:56:45 »

205 ครับ ลืมบอกไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปอ
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:51:45 »

ตัดไฟที่ขา 18 ของ ECU (รูปสี่เหลี่ยมหมายเลข 1320) ครับ
ปอ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:54:24 »

ขา 18 ถ้าไล่ที่ปลั้กที่กล่อง ECU จะเป็นสายสีส้มครับ
ปอ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 09:03:20 »

ตัดแล้วต่อเข้ากับสวิตช์ครับ  ของผมติดไว้ในรถ
ด้านซ้ายเป็นสวิตช์สลับชนิดเชื้อเพลิง ส่วนด้านขวาเป็นสวิตช์ตัด ECU ครับ

ติดมาใช้เกือบจะหมื่นกิโลแล้วยังปกติอยู่  ไว้สองหมื่นกิโลจะมารายงานสภาพอีกครั้งครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2006 เวลา 21:33:31 »

ขอบคุณครับแล้วจะลองไปทำดู
ไม่ทราบว่า คุณ ปอ พอจะรู้เรื่องreset ECUของ 306 ด้วยไหมครับ
ปอ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:26:54 »

เรื่อง 306 ไม่ทราบครับ  ลอง post ถามคุณ MO306 ในบอร์ด 306 ดูครับ
Int_205GR
เจ้าสิงห์น้อย 205
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2006 เวลา 10:51:28 »

เจ๋งไปเลยคั่บทั่น ยอดๆ ได้ความรู้อีกแร่ะ
park_pg_205
IMPETUOUS AFFAIR PRO.
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน 2006 เวลา 01:08:11 »

Afro
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน 2006 เวลา 11:02:01 »

-ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยน่ะครับ การตัดสายไฟเลี้ยงวงจรECUขอดีมันก็คือสะดวกแล้วไม่ต้องมาsetวิทยุหรือนาฬิกา
ขอเสียคือถ้าใช้สวิทช์คุณภาพไม่ดีอาจเกิดปัญหากับECUในระยะยาวได้คือถ้าหน้าคอนแทคของสวิทช์มันสกปรกกระแสไฟจะไหลผ่านไม่สะดวกแล้วผลที่ตามมาECUอาจรวนได้นานๆเข้ามันก็อาจเสียหายได้น่ะครับ

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
ปอ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 29 พฤศจิกายน 2006 เวลา 20:48:36 »

อย่างที่คุณ CHET บอกครับ เลือกใช้สวิตช์ดีๆ หน่อยก็ดีครับ ของผมใช้ switch panel ของ peugeot รุ่น 404 ครับ
เอ้อขอถามนอกเรื่องนิด ชาว 205 มีใครไปแตะฟุตบอลมั่ง  แตะที่ตรงไหนครับ อยากไปแต่ร่างกายไม่ให้(เอ็นเข่าขวายืด)
Sakq1
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 พฤษภาคม 2008 เวลา 11:56:21 »

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขับ 205 ตั้งแต่มือหนึ่ง  เรียนตามตรงนะครับ  อ่านกระทู้ต่างๆ เพื่อความรู้จริงๆ  แต่หลายๆกระทู้ไม่มีการขยายความให้ผู้อ่านอื่นเข้าใจตามโดยง่าย  อย่างเช่นกระทู้นี้ครับ จู่ๆก็จะ รีเซ็ท ECU มีกรณีใดบ้างครับที่ต้องรีเซ็ท  ที่ผ่านมาผมก็เคยได้ยินว่า เวลารถออกอาการรวนเล็กน้อยๆ  หรือรู้สึกว่าเข็มน้ำมันเชื้อเพลิงตกเร็วกว่าทุกครั้ง ให้ถอดขั้วแบ็ตตอนเย็น และต่อแบ็ตตอนเช้า  แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้นสักเท่าไร หลายๆกรณี  หลายเรื่อง แต่ก็ทนใช้เอา  สภาพรถขณะนี้ก็ย่ำแย่  คอยเย็นในรถรั่ว ไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน  ช่างต้องรื้อคอลโซลหน้าออกทั้งแถบ  ขณะนี้มันก็แตกเกือบทั้งแถบเหมือนกัน เวลาขับก็ดัง สั่น น่ารำคาญ  แต่ก็อุ่นใจที่คนหัวอกเดียวกันมาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ในชมรมนี้มีพี่ๆรุ่นเก๋าหลายท่านมีความชำนาญและใช้วันหยุดเป็นช่างได้อย่างมีประสิทธิภาพ ประหยัดเงินได้มากครับ ผมคนหนึ่งครับที่เป็นช่างวันหยุดเหมือนกันแต่ไม่เป็นสัปรดสักเท่าไหร่  ทำเล็กน้อยลงมือเอง  ใหญ่ๆก็อาศัยอู่แถวบ้านครับ
ขอเชียร์ในความขยันและความอดทนของทุกคนครับ  ขอบคุณมากครับ
AOP2519
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 พฤษภาคม 2008 เวลา 13:42:54 »

ตัดไฟที่ขา 18 ของ ECU (รูปสี่เหลี่ยมหมายเลข 1320) ครับ
มีเอกสารวงจรชัดๆ เหมือนรูปที่กระทู้มากนี้มั้ยครับ รบกวนด้วยสิครับ อยากได้มาก
thanusakt@yahoo.com ขอบคุณครับ
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 พฤษภาคม 2008 เวลา 21:12:27 »

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขับ 205 ตั้งแต่มือหนึ่ง  เรียนตามตรงนะครับ  อ่านกระทู้ต่างๆ เพื่อความรู้จริงๆ  แต่หลายๆกระทู้ไม่มีการขยายความให้ผู้อ่านอื่นเข้าใจตามโดยง่าย  อย่างเช่นกระทู้นี้ครับ จู่ๆก็จะ รีเซ็ท ECU มีกรณีใดบ้างครับที่ต้องรีเซ็ท  ที่ผ่านมาผมก็เคยได้ยินว่า เวลารถออกอาการรวนเล็กน้อยๆ  หรือรู้สึกว่าเข็มน้ำมันเชื้อเพลิงตกเร็วกว่าทุกครั้ง ให้ถอดขั้วแบ็ตตอนเย็น และต่อแบ็ตตอนเช้า  แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้นสักเท่าไร หลายๆกรณี  หลายเรื่อง แต่ก็ทนใช้เอา  สภาพรถขณะนี้ก็ย่ำแย่  คอยเย็นในรถรั่ว ไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน  ช่างต้องรื้อคอลโซลหน้าออกทั้งแถบ  ขณะนี้มันก็แตกเกือบทั้งแถบเหมือนกัน เวลาขับก็ดัง สั่น น่ารำคาญ  แต่ก็อุ่นใจที่คนหัวอกเดียวกันมาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ในชมรมนี้มีพี่ๆรุ่นเก๋าหลายท่านมีความชำนาญและใช้วันหยุดเป็นช่างได้อย่างมีประสิทธิภาพ ประหยัดเงินได้มากครับ ผมคนหนึ่งครับที่เป็นช่างวันหยุดเหมือนกันแต่ไม่เป็นสัปรดสักเท่าไหร่  ทำเล็กน้อยลงมือเอง  ใหญ่ๆก็อาศัยอู่แถวบ้านครับ
ขอเชียร์ในความขยันและความอดทนของทุกคนครับ  ขอบคุณมากครับ

ก็ตามที่เจ้าของกระทู้เขาเล่ามานั่นแหละครับ  คือเอารถไปติดแก๊สมา  พอสลับไปใช้น้ำมันกล่องมันก็จะงงๆรวนๆบางทีก็มีไฟโชว์  ก็แก้ด้วยรีเซทกล่องโดยถอดไฟที่ขั้วแบตออก

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=3074.0

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์