Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ด่วนค่ะ สอบถามเรื่อง compressor แอร์เปอร์โย 408 เสียค่ะ

วันพุธที่ 01 พฤษภาคม 2024 เวลา 13:09:23

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ด่วนค่ะ สอบถามเรื่อง compressor แอร์เปอร์โย 408 เสียค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนค่ะ สอบถามเรื่อง compressor แอร์เปอร์โย 408 เสียค่ะ  (อ่าน 5202 ครั้ง)
ttnaam
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 มีนาคม 2016 เวลา 20:13:14 »

ใช้เปอร์โยต์408 เทอร์โบ อยู่ค่ะ
compressor แอร์เสีย มีศูนย์แถวไหนแนะนำมั้ยคะ ถ้าเป็นแถวพระประแดงกับพระราม3 จะสะดวกมากเลยค่ะ

เอารถไปเข้าศูนย์ตรงทองหล่อแล้วทางศูนย์แจ้งว่าต้องรออะไหล่ประมาน2เดือน
จำเป็นต้องใช้รถทุกวันด้วยค่ะ เลยอยากได้ที่มีอะไหล่พร้อมเลย ถ้ายังไงรบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
 ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pg-b
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 มีนาคม 2016 เวลา 21:04:53 »

ถ้ารถยังอยู่ในการรับประกันก็ควรเข้าศูนย์สุขาภิบาล3เลย และที่นี่เป็นศูนย์ สนญ.ก็น่าจะมีอะไหล่เปลี่ยน
 แต่ถ้าหมดระยะการรับประกันแล้วก็เข้าอู่ที่ซ่อมเปอโยต์โดยเฉพาะที่ในเวปนี้ก็มีหลายอู่
แต่ที่น่าจะมีอะไหล่ที่น่าจะใช้ได้น่าจะเป็นอู่ช่างเอ นวมินทร์58  -ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับอู่นี้เพียงแต่เห็นว่ามีการนำเข้าหัวตัดจากญี่ปุ่นเข้ามา ไม่ใช่ของใหม่นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 มีนาคม 2016 เวลา 23:39:58 »

คิดว่าแค่หน้า clutch เสียมั้งครับ คอมแอร์อายุยาวถ้าดูแลดีๆไม่น่าพังง่ายๆ
modifly
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2016 เวลา 09:38:32 »

รุนนี้ไม่มีหน้าคัทคับเป็นวาวไฟฟ้าเปิดปิดน้ำยา
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2016 เวลา 09:51:35 »

รุนนี้ไม่มีหน้าคัทคับเป็นวาวไฟฟ้าเปิดปิดน้ำยา

ความรู้ใหม่เลย ของคุณครับ ว่าแต่พอมีชื่อรุ่นหรือยี่ห้อบ้างไหมครับ ผมลองหาใน ebay มันขึ้นมาเป็นของ Sanden กับ Denso แต่ไม่ร้ว่าอันไหน
modifly
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2016 เวลา 10:02:39 »

เดนโซคับผม
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2016 เวลา 10:37:08 »

ขอบคุณครับ ผมลองไปหาดูคิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้ Denso 5SEL12C

เท่าที่ดูยังมี clutch compressor แต่ว่า control valve ตัวท้ายไม่แน่ใจว่าทำงานเป็น pressure relief หรือทำหน้าที่เป็นตัวกำหนดปริมาณน้ำยาที่จะวิ่งในระบบขณะนั้น

แต่ไม่ว่าอย่างไรเนื่องจากมันเป็น Denso เพราะฉะนั้นต่อให้ตัวใดตัวนึงเสียทั้ง clutch หรือ control valve ก็ไม่น่าเกินความสามารถของร้านแอร์ที่เป็นเครือของ Denso ครับ ใกล้สุดที่ลองค้นอยู่แถวถนนสมเด็จพระเจ้าตากสินครับ ชื่อร้าน บริษัท ส่งเสริมเซลส์แอนด์เซอร์วิส จำกัด

หรือถ้าไม่มั่นใจอยากได้ของใหม่แบบเร็วๆลองไปติดต่อที่ศูนย์รองเมืองซอย 5 แต่ราคาอาจแพงกว่าหรือไม่ก็ศูนย์ Citroen กับ Mini ก็น่าจะทำได้เช่นเดียวกัน

* 14128-COMPRESSORE-DENSO-5SEL12C-PEUGEOT-308-REVISIONATO-extra-big-4716-275.jpg (23.07 KB, 511x400 - ดู 1342 ครั้ง.)

* thumb.jpg (33.95 KB, 600x310 - ดู 1244 ครั้ง.)
ant123
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2016 เวลา 10:56:24 »

ลองถามที่นี่ดูนะครับ ช่างแว่น 089 892 2046 อยู่ปากซอยพัฒนาการ 69 Harp
ttnaam
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2016 เวลา 11:22:12 »

ขอบคุณทุกตนมากค่ะ

ตาดำๆ
w_2005
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคม 2016 เวลา 16:15:26 »

รุ่นนี้เสียกันบ่อยครับ รุ่นพี่ผมเปิดร้านแอร์บอกบางคันในระยะประกันต้องเปลี่ยนถึงสองตัว

Weera2495
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 พฤษภาคม 2016 เวลา 20:25:57 »

ผมก็ใช้เปอร์ 408 เทอร์โบ เหมือนกัน ใชที่ จ.อุตรดิตถ์ รถจะครบ 3 ปี 8 เม.ย.59 วิ่งไปประมาณ 52,000 กม. เมื่อ 1 เม.ย.59 มีปัญหาเหมือนกันดังนี้.
1.ความร้อนสูงมาก
2.เบรคประตูหน้าขวาดัง
3.ฝาครอบไฟเบรคดวงที่ 3 หลุดเอง
4.compressor แอร์ดัง แบบเข็กแก๊กๆ
ผมขับกลับ จ.อุตรดิตถ์ วิ่งบนโทลล์เวย์ ใกล้ถึงแยกงามวงวานเห็นข้อ 1 ผิดปกติจึงแยกลงและจอดตรงข้าม กฟภ.โทร.แจ้งขอความช่วยเหลือ call center อีก 1 ชม.ถัดมารถก็มาบรรทุกรถของผมไป 0 ทองหล่อผมก็จ้างรถกลับอุตรดิตถ์
..วันรุ่งขึ้น พนักงานของ 0 โทร.แจ้งว่า ข้อ 1 เซ็นเซอร์เสียเปลี่ยนให้แล้ว ข้อ 2-3 เปลี่ยนซ่อมให้แล้ว เลือเพียงข้อ 4 ต้องรออะหลั่ยซึ่งต้องสั่งจาก ตปท. คงต้องปลายเดือน พ.ค.59 โดยทั้ง 4 รายการบริษัทฯ ทำเคลมให้เพราะยังอยู่ในประกัน(เหลือเวลา 1 สัปดาห์เท่านั้น) จากวันที่รถแอร์เสียถึงวันที่คาดว่าจะได้อะหลั่ยประมาณ 60 วัน
...ผมมีรถหลายคันเปลี่ยนใช้อยู่แล้ว ไม่ค่อยเดือดร้อนแต่เสียความรู้สึกกับการดูแลเรื่องอะหลั่ยของ 0 แม้ต้องสั่งจาก ตปท.ก็น่าจะได้เร็วกว่านี้นะครับ
jub
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 พฤษภาคม 2016 เวลา 10:52:39 »

ของผมคอมพัง หลังหมดประกัน น่าจะอาการเดียวกันคือมีเสียงแก๊กๆ พอแกะคอมดูพบว่าแผน plate แตก ยังไม่มีอะไหล่ซ่อม ต้องเปลี่ยนคอมใหม่

ถามราคาที่ศูนย์ราคาคอม 4x,xxx ยังไม่รวมค่าแรง น้ำมันคอม และน้ำยาแอร์ ให้ร้านแอร์ข้างนอกรวมค่าซ่อมคิด 1x,xxx ร้านแอร์บอกว่าเป็นคอมรุ่นใหม่ทำงานตลอดเวลา ใช้ระบบควบคุมระยะลูกสูบแทนการเปิดปิดครัช น่าจะ concept เดียวกับ inverter มีใช้ใน Camry ช่างแนะนำว่าการ MA คอมรุ่นนี้ ควรล้างแผงแอร์บ่อยๆ เพื่อไม่ให้ทำงานหนัก และทุก 30,000 กม ควรเปลี่ยนน้ำมันคอมใหม่ เป็นมาตรฐานการดูแลรักษาคอมรุ่นนี้ ซื่งไม่ได้อยู่ในตารางการ MA ของศูนย์

ของผมพังหลังหมดประกันก็เลยหนักหน่อย
Weera2495
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 มิถุนายน 2016 เวลา 11:31:35 »

ผมได้รับรถ 408 เทอร์โบ คืนมาแล้วจากวันที่เข้าศูนย์ทองหล่อ 1 เม.ย.59 ถึง 31 พ.ค.59 (ศูนย์โทร.แจ้งว่าเสร็จเมื่อ 17 พ.ค.59) 2 เดือนพอดี เปอร์โยเป็นรถยนต์ดี เกาะถนนดี เครื่องแรง แต่เสียอย่างเดียว ความไม่พร้อมการให้บริการหลังการขายของบริษัทฯ(โดยเฉพาะต้องรออะหลั่ย-30-45 วัน) เป็นตัวถ่วงให้ค่านิยมในแบรนด์เปอร์โย ด้อยลงไป ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าจะใช้เป็นคันสุดท้าย ของผมเองคนเดียวมีรถใช้ส่วนตัว 4 คัน (เบ๊นซ์-แอคคอร์ด-ฟอร์จูนเนอร์-408) ช่วงที่จะซถอย 408 ลูกชาย 2 คน ค้านเสียงหลงเพราะเราอยู่ต่างจังหวัด(อุตรดิตถ์-ห่าง กทม.470 กม.)แต่ผมก็ดิ้อถอยมาจนได้ พอเกิดปัญหาในครั้งนี้อีก ก็โดนแนะให้"ขาย 408 ทิ้งเลย"ผมเองก็บอกว่ารถคันละ 10 ล้านก็มีโอกาสเสียได้ ขอเพียงมีช่างและอะหลั่ยพร้อมก็ใช้ได้แล้ว หวังว่าคงเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ทั้งของผู้ขาย-ผู้คิดจะซื้อรถนะครับ.
Kitidet.Nor
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 มิถุนายน 2016 เวลา 14:57:53 »

กังวลเลยครับ ของผมจะเข้า 4 หมื่นโลแล้ว แต่ขับมาได้แค่ 15 เดือนเอง ชอบรุ่นนี้มาก ขับมันส์ แต่คราวล่าสุดหัวเกียร์แตก ให้ผมรอ 2 เดือน โชคดีได้ฝ่ายขายที่คุยกันอยู่เรื่อยๆ ช่วยตามเลยเปลี่ยนได้ใน 2 สัปดาห์ เฮ้อ รถนอกตลาดก็แบบนี้ครับ อะหลั่ยไม่มี นี่เหนื่อยเลย
Kaho300691
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 มิถุนายน 2016 เวลา 16:35:37 »

เล่นรถแบบนี้อยากประหยัดต้องรู้จักอู่เก่งหน่อยครับ เข้า 0 คงหวังพึ่งพายากถ้ายังอยู่ในเครือ Yont....ที่ไม่มีการพัฒนาการมากว่า 20 ปี

เวลาซ่อมผมจะมี list หลายๆอู่ อู่เดียวถึงแม้จะรับทำทุกอย่างแต่ไม่ได้เก่งทุกด้านครับ ไฟฟ้า เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง 9ล9 สำหรับปัญหาคอมแอร์ผมคิดว่ามันเป็นงานละเอียด คือถ้าเสียผมว่ามันจะไม่เสียทั้งหมด อาจจะเสียแค่เซ็นเซอร์ สวิตช์ วาล์วอะไรบางอย่าง ถ้าไล่ไปทีละจุดอาจจะแก้ได้ในราคาไม่สูง แต่ปัญหาคือต้องหาร้านแอร์ที่ advance สักหน่อยครับ ช่างแอร์นอกจากจะเป็นช่างแล้ว ต้องเป็นไฟฟ้าด้วยเพราะระบบนี้เกี่ยวพันกับไฟฟ้าเยอะมาก ไม่ใช่เป็นแมคคานิคล้วนๆเหมือนระบบอื่น ซึ่งจะหาช่างที่เก่งทั้งสองอย่างนั้นยากมาก ต้องใช้มัลติมิเตอร์จิ้มตรวจๆไปทีละสาย ซึ่งช่าง 0 มันทำไม่เป็นครับ เปลี่ยนอย่างเดียว

ผมซื้อ 406 มือสอง ตอนแรกๆมีปัญหาเรื่องแอร์รั่วที่ท่อแถวๆดรายเออร์เลยทำให้ซวิตช์แรงดันเสียโดยไม่รู้ตัว เข้าร้านแอร์มาหลายร้านไม่จบครับ บางร้านบอกทำแอร์ใหม่ทั้งระบบต้องรื้อรถ บางร้านก็บอกทำไม่ได้ จนมาเจอร้านนึงพี่แกใช้มัลติมิเตอร์ตรวจจนรู้ว่ามีสายไฟเพียงเส้นเดียวที่มีปัญหาที่สวิตช์แรงดันทำให้พัดลมเสต็ป 2 ไม่ทำงาน จึงตัดต่อสายไฟให้ผมเนียนๆ ใส่ปลอกหุ้มเรียบร้อย สำหรับอาการแอร์รั่วพี่เค้าก็เดินท่อใหม่ให้ผม จัดตำแหน่งวางเนียนๆ จบครับ เลยได้ร้านแอร์เข้า list ไปอีกร้าน

ขอให้ใช้รถ Peugeot อย่างมีความสุขนะครับ
Weera2495
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 มิถุนายน 2016 เวลา 18:20:23 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์มาก ๆ ผมมีทางเลือก 2 ทาง 1.ขายทิ้ง 2.กัดฟันใช้ต่อสลับกับคันอื่น ๆ ที่มีอยู่ ปัจจุบันยังต้องใช้ข้อ 2 อยู่ จึงขอรบกวนคุณ Kaho 300691 เรื่อง list อู่-ร้านที่ซ่อม Peugeot ในเส้นทาง กรุงเทพ-นครสวรรค์-พิษณุโลก-อุตรดิตถ์ (ที่อุตรดิตถ์ผมมีอู่ประจำอยู่แล้วครับ) เพราะปัจจุบันถ้าจะขับไป กทม.ทีไร มักจะไม่มั่นใจกับสิงห์ผยองเหมือนก่อน ๆ เลยครับ.
Kaho300691
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 มิถุนายน 2016 เวลา 21:34:06 »

ผมอยู่พิษณุโลก ใช้บริการแต่อู่ในจังหวัด แต่ในเส้นทางไปกรุงเทพผมก็ไม่เคยเข้าเหมือนกัน

ร้านแอร์ในกรุงเทพลองร้าน Star Air Sound ดูครับ มีเพจในเฟสบุ๊ก ลองหาข้อมูลดูได้ ส่วนตัวไม่เคยเข้า แต่เห็นว่ามีอะไหล่ denso แท้และรถยุโรปรุ่นใหญ่ รถ supercar ชอบไปเข้าที่นี่ สำหรับ 408 คงไม่เกินความสามารถถ้าลองเช็คดูอาจจะมีคำตอบที่ดีกว่าเปลี่ยนคอมลูกละ 40k ก็ได้ครับ
Weera2495
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 มิถุนายน 2016 เวลา 06:10:48 »

ขอบคุณครับ คุณ Kaho 300691 ที่กรุณาให้ข้อมูลเพิ่มเติม และดีใจมากที่ทราบว่าคุณอยู่พิษณุโลก ซึ่งห่างจากบ้านผมเพียง 100 กม.เท่านั้น ผมและครอบครัวมักจะไปพิษณุโลกทุกสัปดาห์ รถดาวสามแฉกของผมก็ไปเข้า 0 และอู่นอก 0 ที่พิษณุโลกเหมือนกันครับ.
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์