Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 12
เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: mi_korat
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 14:28:45
เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง มาลองกันเลย

1.เตรียมน้ำมันเบรก ถ้าอยากไล่แบบหมดๆก็หาซัก 1 ลิตร จะได้สบายใจ หรือจะเอาของถูกๆ มาไล่ออกก่อนซักรอบก็ไม่ว่ากัน อยากได้ Dot เท่าไหร่ก็ตามสะดวก ของผมแบบพอเพียง ไล่รอบเดียวพอ ร้อนจัง

2.หาที่โล่งๆถ้าขี้เกียจถอดล้อ  อิอิ

3.เตรียมปั๊มลม เอาแบบไหนก็ได้ ตามสะดวก

Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: mi_korat
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 14:39:09
4.หาเครื่องมือช่วยไว้รอ จะได้ไม่ต้องตามคนช่วย เครื่องมือหน้าตาประมาณนี้ ทำมาจากยางในรถมอเตอร์ไซต์

ของเก่าหาซื้อไม่ได้น๊ะครับ ร้านให้ฟรีอย่างเดียวไปร้านไหนก็เหมือนกันให้ตังก็ไม่เอาดีจัง ขอบคุณร้านทั้งสองแห่งที่ให้มาทดลอง พอดีไปหามา 2 ขนาด

แบบแรกใช้ยางขนาดเล็ก กะจะครอบที่กระป๋องน้ำมันเบรกเลย แต่ลองแล้วมันรั่วทำให้ทำงานลำบาก เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู

แบบที่สองใช้ได้ดี ครอบที่ฝาปิดกระป๋องน้ำมันเบรกเลย เอาเข้า-ออก สะดวกดีประกอบแล้วจะได้ตามรูป
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: mi_korat
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 14:45:28
ตัดยางตรงที่รั่วก็แล้วกัน ตรงไหนก็ได้ไม่เกี่ยง ยังไงก็ต้องมีที่รั่วอยู่แล้วก็ไปเอาเก่าเขานี่ อิอิ  ถ้าไม่รั่วไม่แตกเขาคงไม่ถอดออก

ก่อนประกอบเครื่องมืออย่าลืมทำความสะอาดด้านในของยางให้ดี เพราะจะมีฝุ่นแป้งเยอะมากอันนี้ต้องระวังเลย 555 เดี๋ยวงานอื่นจะเข้าอีก งง

หลังจากทำความสะอาดก็จัดการเป่าให้แห้ง

หลังจากแห้งสนิทดีแล้วก็เริ่มทำเครื่องมือพิเศษกันเลย ด้านหนึ่งก็ปิดให้สนิท จะพับจะม้วนก็ไม่ว่ากัน

ส่วนอีกด้าน เอาครอบฝาปิดกระป๋องน้ำมันเบรก พันด้วยเทปให้แน่น หรือจะใช้สายรัดเพิ่มอีกก็ได้
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 14:51:17
5.พอได้เครื่องมือก็ลองอัดลม ไม่ต้องแรงมาน๊ะครับเดี๋ยวงานเข้า

เอาแค่พอมีแรงดันใช้มือบีบดูก็ได้ เพราะแค่ใช้ดันน้ำมันเบรกออก ถ้าแรงไปก็จะออกทางนี้ แต่ของผมมีแรงดันนิดเดียวก็รั่วเพราะยางตรงนี่มันเปื่อย ต้องเอาสายรัด รัดไว้

รั่วนิดๆ ไม่เป็นไร
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 14:56:37
6.พอเข้าที่ก็เตรียมหาสายยางใสเล็กๆ (ขอเน้นแบบใสน๊ะครับจะได้ดูฟองอากาศได้ด้วย)

ขนาดเอาพอดีกับขนาดหัวไล่ลม ส่วนของผมเอาเศษ 2 เส้นมาต่อกันเลยเห็นเป็นสายยางทางออกเส้นนิดเดียว กับขวดเปล่าๆไว้รองรับน้ำมันเก่า
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่$ By: mi_korat
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 15:00:10
7.ขั้นต่อไปก็ไม่ยาก เติมลมเข้ายางใน เน้นน๊ะครับเอาพอมีแรงดันพอประมาณก็แล้วกันบอกเป็นแรงดันกี่บาร์ก็ ไม่ใช่ลูกทุ่งซิครับ Ho Ho

เอาเป็นว่าเอามือบีบดูให้มีแรงต้านหน่อยๆ ก็แล้วกัน

Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่$ By: mi_korat
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 15:10:43
8.จากนั้นก็คลายหัวไล่ลม อย่าลืมต่อสายยางด้วยเดี๋ยวจะหกเลอะเทอะ  ดูการไหลของน้ำมันเบรกที่ออก พอเริ่มไหลช้าแสดงว่าแรงดันใน accumalator(ยาง

ในนั่นแหละ)ลดลงเรียกให้โก้ซักหน่อย  ก็จัดการล็อกหัวไล่ลมเบาๆ แล้วก็เติมลมเข้าในยางในอีก ทำสลับไปเรื่อยจนกว่าจะพอใจ หรือดูสีน้ำมันเบรกก็ได้

สะอาดหรือเป็นน้ำมันใหม่หรือยัง  ถ้าพอใจก็ย้ายไปทำล้ออื่นอีก จนครบสี่ล้อ

ผมทำจากล้อใกล้ก่อน เนื่องจากสะดวก ในการเติมลมและทดลอง และตามหลักไม่แน่ใจยังไม่ได้ค้นดู แต่คิดว่าน่าจะล้อใกล้ไปหาล้อไกล อือๆๆ
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: ponggoa
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 15:17:22
ฉลาดมากเลย ไม่นึกมากก่อนว่าทำคนเดียวก็ได้ ขอตรบมือ ๆ
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: RATCHAI
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 15:18:45
วิธีนี้ไม่เคยครับ แปลกแต่จริง ขอนับถือครับ love love love
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 15:25:22
แฮะ ร้อนจัง ก็ประยุกต์เอาครับ เคยดูจากเครื่องมือของเมืองนอกแต่นานมาแล้ว ปกติก็ใช้วิธี ย้ำๆๆๆๆๆๆๆๆ เหยียบ เอ๊า ย้ำๆๆๆๆๆๆๆๆ เหยียบ เรื่อยๆเเหมือนกัน

แต่มานั่งนึกเล่นๆมันน่าจะดีกว่าเพราะย้ำเบรกบ่อยๆคงไม่ดีต่อลูกยางเบรกเป็นแน่ เลยลองหาของมาทำเล่นดู ปรากฎว่าใช้ได้ดีครับ ส่วนเครื่องของจริงเดี๋ยวจะ

หามาให้ดูครับรอแป๊บ
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 15:56:15
ของแท้ๆหน้าตาประมาณนี้ ใช้มือปั๊มแรงดัน (เดาเอาน๊ะครับ)
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: oakey115
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 19:26:27
 โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

นับถือความคิดและการลงมือทำได้จริงมากครับ

เดี๋ยวจะลองไปทำบ้าง ขอบคุณมากครับ
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: wasin
วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม 2008 เวลา 20:21:20
ทำที่ไหนครับ   อยากไปทำบ้าง   ถูกต้องแล้วครับ ตาดำๆ ตาดำๆ
วันจันทร์ที่ 21 กรกฎาคม 2008 เวลา 08:59:07
สรุปข้อควรระวัง ในการทำงาน

1.น้ำมันเบรกเป็นอันตรายต่อสีรถ

2.ความสะอาดของยางใน ที่นำมาใช้

3.แรงดันของลมที่ใช้

4.ขณะทำงานตรวจสอบระดับน้ำมันเป็นระยะๆ

5.หลังจากเสร็จงานอย่าลืมใช้น้ำทำความสะอาดบริเวณที่โดนน้ำมันเบรก

จากนั้นก็หาที่โล่งๆ จัดการวิ่งทดสอบ และนำมาตรวจสอบการรั่วทุกจุดที่มีการไล่ลม เพื่อความมั่นใจในการนำไปใช้งาน

หากไม่พบสิ่งผิดปกติก็เก็บงานได้เลย ชิวๆ
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: wasin
วันจันทร์ที่ 21 กรกฎาคม 2008 เวลา 21:34:28
อยากได้คนลองรถขับทดลองเบรคหรือเปล่าครับ  เดี๋ยวจัดให้ครับ   ชิวนะ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ชิวนะ อิอิ อิอิ อิอิ
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: pud_plyna
วันจันทร์ที่ 03 สิงหาคม 2009 เวลา 02:14:15
555+สุดยอดความคิดครับ
นับถือจริงๆคิดได้ไง โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 03 สิงหาคม 2009 เวลา 05:45:52
เอ๊ะ เก่งดีนะเนี่ย

ว่าแต่คันดำนี้ยังอยู่ในปกครองของพี่อีกเหรอครับ
วันจันทร์ที่ 03 สิงหาคม 2009 เวลา 06:07:11
ATE ซะด้วย

แน่นอนจริงครับ  ต้องคนมีเงินถึงใช้ยี่ห้อนี้

Ho Ho Ho Ho Ho Ho
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: hara
วันจันทร์ที่ 03 สิงหาคม 2009 เวลา 15:54:27
อ้า กระทู้เก่านี่นา
Re: เปลี่ยนน้ำมันเบรก หรือไล่ลม ด้วยเครื่องมือแบบลูกทุ่ง By: watdiy
วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 21:45:31
แจ่มแจ๋วมากมายครับ   เห็นผลิตผลจากยางในรถแล้วนึกถึง Diy  ที่ล้างตลับหมึกของผมเหมือนกันเลย...หุหุ
http://wathienddiy.blogspot.com/2010/07/blog-post.html     โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ