Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
Pages: 1
มีเรื่องสอบถาม 406d8 เกียร์กระตุกตอนความเร็วลดลงที่เกียร์1 By: chaiyapruek
วันอังคารที่ 29 ธันวาคม 2015 เวลา 16:40:33
วันนี้ขับ406d8 แรกๆ ทุกอย่างปกติ ไม่มีกระตุกสักเกียร์ แต่พอเครื่องร้อนสักพักใหญ่ๆ เวลาลดความเร็วลงในการแตะเบรค พอเกียร์เปลี่ยนลงมาที่เกียร์1 เกิดการกระตุก(แรงมาก) เหมือนความเร็วยังไม่ลดลงถึงรอบเกียร์มันเปลี่ยนเกียร์เป็น เกียร์1เลย มันเริ่มเป็นสักสองวันแล้ว สงสัยครับว่ามันยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับทำไงดี
Re: มีเรื่องสอบถาม 406d8 เกียร์กระตุกตอนความเร็วลดลงที่เกียร์1 By: chaisit
วันอังคารที่ 29 ธันวาคม 2015 เวลา 17:12:13
เป็นเหมือนกัน  ขอคำตอบด้วยคนครับ     อะไร
Re: มีเรื่องสอบถาม 406d8 เกียร์กระตุกตอนความเร็วลดลงที่เกียร์1 By: mi_korat
วันอังคารที่ 29 ธันวาคม 2015 เวลา 18:31:12
ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนครับ น่าจะเป็นอาการปกติของ d8 เคยเป็นช่วงเดียว ตอนรับต่อมาจากเจ้าของเดิม น้ำมันเกียร์น่าจะเสื่อมสภาพ

อยากจะแนะนำ Total fluide AT-longlife ตั้งแต่ใช้มา ยังไม่เคยเจอเกียร์กระชากมาหลายปีแล้วครับ แต่เดี๋ยวนี้เลิกนำเข้า เห็นตามเวปบางร้านยังมีขายอยู่

ที่โคราชมีร้านเดียวผมไปเหมามาหมด ตั้งแต่ 2-3 ปีก่อน

หรือจะลอง vvl maxlife ก็ได้ครับ เห็นมีหลายคนลองใช้ ก็ไม่มีปัญหา  >> แต่ต้องเปลี่ยนถ่ายบ่อยหน่อย

หลังจากหา total เบอร์ที่ต้องการไม่ได้ ตอนนี้ผมกำลังลองใช้ gulf multi ATF กับ D9 อยู่ครับ แต่ยังไม่สรุปว่าดีไหม เพราะยังเจอ fault เป็นระยะ ไม่แน่นอน ยังไม่อยากแนะนำครับ
Re: มีเรื่องสอบถาม 406d8 เกียร์กระตุกตอนความเร็วลดลงที่เกียร์1 By: chaiyapruek
วันอังคารที่ 29 ธันวาคม 2015 เวลา 18:51:17
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ...
Re: มีเรื่องสอบถาม 406d8 เกียร์กระตุกตอนความเร็วลดลงที่เกียร์1 By: lipkung
วันพุธที่ 30 ธันวาคม 2015 เวลา 15:08:10
ถ้าหากลองถ่ายน้ำมันเกียร์แล้วอาการยังไม่ดีขึ้น ลองดูพวกชุดสายไฟเกียร์ใต้ฐานแบต บางทีน้ำกรดของแบตอาจไหลไปโดนสายพวกนี้ก็ทำให้เกียร์เพี้ยนได้เหมือนกัน ผมเคยเจออาการประมาณนี้ครับ
Re: มีเรื่องสอบถาม 406d8 เกียร์กระตุกตอนความเร็วลดลงที่เกียร์1 By: chaiyapruek
วันศุกร์ที่ 01 มกราคม 2016 เวลา 17:58:41
หลังจากได้คำแนะนำ และได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ วาโวลีน แม็ก ไล อาการดีขึ้น กระตุกน้อยลงบางที่ก็ไม่มีอาการ ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ได้แนะนำนะครับ ขอบคุณมากครับ