Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: dr_com
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 22:54:31
แบบว่า เคบขับแต่ ธรรมดาลุยน้ำครึ่งล้อ สบายๆ 305 ( ในรถเลี้ยงปลาได้เลยง่ะ )  Afro
5.5.5. เนี่ยวันนี้ฝนตกกลับบ้านต้องลุยน้ำแน่ๆเลย ยังนึกไม่ออกว่าจะ เบิ้นเครื่องลุยน้ำออกไปยังไง น้อ !
** ตุนช้าง แล้ว นอนที่ร้านดีกว่า เน้อ  Evil
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: mars
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 01:01:18
อ้างจาก: dr_com ที่ วันพุธที่ 06 กันยายน  2006 เวลา 22:54:31
** ตุนช้าง แล้ว นอนที่ร้านดีกว่า เน้อ  Evil

ตุนสิงห์ดีกว่าค่ะพี่  เข้ากะรถได้เป็นอย่างดี  ถ้าน้ำท่วม นัทก็ไม่รู้จะขับลุยไงเหมือนกัน ต้องหาที่นอนที่อื่นมั่งแล้ว  Evil
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: pinky
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 08:13:12
autoลุยน้ำมีเทคนิคงัยไม่รู้ แต่เมื่อสัก 3-4 ปีก่อนที่น้ำท่วมหนักๆ
ที่ประจวบเนี่ย pinky เนี่ยขับ 405 เกียร์ธรรมดา แทนแพ มาแล้ว เพราะไม่รู้ว่าน้ำท่วมมาก
ตอนแรกเข้าใจว่าแค่นิดหน่อย ที่ไหนได้ขับมาถึง ประมาณ ครึ่งประตู อันนี้เครื่องเกือบดับ
ถ้าดับนะ อืม เห็นคุณปอนด์ บอกว่าได้ทำเครื่องใหม่ยาว (กว่าจะพ้นที่ท่วมเล่นเอาหัวใจเกือบวายแนะ
น้องmars ) น้องmars mailมาคุยกับพี่pinky ที่ [email protected] หน่อยนะ (ชาเขียวน่ะ)
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: Woody
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 09:41:57
สายปานนี้แล้วไม่รู้ dr-com แก่หาทางมุดออกมาจากท้อง "ช้าง" ได้หรือเปล่า

เป็นผมก็คงทำแบแกนั่นแหละแต่ทำ เก็บเจ้าสิงห์ให้พ้นน้ำแค่นั้นพอ ที่เหลือขี่เจ้า อัลติส (Taxi) กลับบ้านรายงานตัว กินนมแคลเซียมสูงของภรรยา(นมกล่อง) แล้วแอบนอกใจเธอฝันถึงเจ้าสาวน้อยที่ผมปล่อยให้นอนเดียวดาย

รถนะครับไม่ใช่เรือหรือขอนไม้ ถ้าน้ำมันท่วมจนเรียกว่าคลอง มีเทคนิคอย่างเดียวคือ " จ อ ด "
ขับรถลุยน้ำสุงๆ มีผลต่อชิ้นส่วนต่างๆเช่น ลูกปืนล้อ เพลาขับ และอื่นๆอีกมากมาย แต่ถ้าจำเป็นจริงๆไม่มีทางเลือก ก็อย่าลืมกลับมาตรวจเช็คโดยเร็วนะครับ

ในโอกาสนี้ ผมขอแนะนำผลิตสินค้าจาก แอบโนมิไน้ทเซอร์ ครับ มีลักษณะเป็นแผ่นบางๆมีหลายสีหลายขนาดเลือกใช้ได้ตามโอกาสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นขณะน้ำท่วม แดดออก หรืออากาศหนาวเหน็บ ควรมีพกไว้บ้างยามจำเป็น แลกหาได้จากหยาดเหงื่อแรงงานและสติปัญญาครับ สนใจติดต่อได้จากตัวแทนจำหน่ายทุกหย่อมหญ้าครับ แต่ที่แลกไม่ได้หาไม่ได้และมีให้เรียกใช้ได้ตลอดเวลาคือ "น้ำใจของเพื่อนร่วมทาง" อย่าลืมพกไว้ตลอดเวลานะครับ !

มันไม่ได้เป็น เทคนิค ของการขับ Auto ลุยน้ำ ผมมมม ขอโทษ
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: Gunn
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 09:46:01
 Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

..... ถ้าจำเป็นจริงๆนะครับ ย้ำถ้าจำเป็นต้องลุยน้ำจริงๆกับเกียร์ออโต วิธีง่ายๆที่ผมเคยใช้(แต่ไม่ได้ใช้กับ PG )คือเหยียบเบรคไปพร้อมๆกับคันเร่งด้วยเลยครับ เลี้ยงเบรคไปเรื่อยๆ เท้าซ้ายเหยียบเบรคเท้าขวาเหยียบคันเร่ง  จะช่วยได้ครับ  Evil Evil ....
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: pinky
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 09:48:27
ตอนที่เจอน้ำท่วมครึ่งคันรถเนี่ย คิดอะไรไม่ทัน เลี้ยงจนคลัทช์
โตเป็นหนุ่มเลย เกือบดับหลายรอบ ถ้าจอดแบบที่คุณwoody บอกมีหวังได้
เปลี่ยนไส้ เปลี่ยนพุงเจ้าสิงห์แน่ 55555
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: Somsri405
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 10:06:25
1. โซแน็คพร้อมบทสวดมนต์ค่ะ ติดรถไว้เลย จอดตายก้เปิดกล่องฟิวล์ฉีดๆ ฉีดตรงขั้วหัวเทียน คอยล์ พร้อมสวดมนต์ไปด้วยเผื่อจะฟื้น

2. ถ้าทำได้ จอดไว้บ้าน แล้วไปชนส่งมวลชน หรือ แท๊กซี่แทนแล้วกัน

3. พกเบอร์เปอร์โย 24 ชม. เอาไว้ด้วย 022142526

Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: hara
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 10:22:18
เมื่อก่อนโน้น เรื่องลุยน้ำเนี่ย บ่ ยั้นเลยครับ แบบมั่นใจมากกกก
ตอนหลัง มีน้ำเข้ารถเหม็นอับ  และผมว่าที่แตรผมเจ้งไปก็น่าจะเพราะไปลุยน้ำนี่แหละ  แล้วก็พวกระบบไฟฟ้าเริ่มมีแบดคอนแท็ค  เลยไม่อยากลุยอีกเลย
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: dr_com
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 11:18:33
 Grin นั่งรอครับ ไม่กล้าลุยเหมือนกันกลัวน้องมะเมี่ยว งอแง้ละยุ่งเลย  รอน้ำลดแล้วกลับ ง่ะ  Afro
** หุ ๆ ๆ เล่นช้างไปสองตัว  Sad
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 11:28:30
แสดงว่าน้ำท่วมไม่เยอะซิคะ คุณDr.com เพราะเล่นช้าง 2 ตัว
ถ้าไม่รีบก็รอเถอะจ้า แต่เดินหน้าไปแล้ว ถอยไม่ได้ก็ต้องลุยแหละจ้า
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: dr_com
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 11:51:04
 Undecided ท่วมเยอะครับ แต่ว่าจะนานแค่ไหนก็อยู่ที่ปั้มน้ำว่าจะดูด ได้เร็วแค่ไหน นะครับ
** ม.สัมมากร รามคำแหง ถ้าใครเคยมานะ ฝนตกแป้บเดียวน้ำถึง ฟุตบาทเลน ง่ะ
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: pat
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 13:59:58
ราม ซอยมหาดไทยเหมือนกัน ตกนิดเดียว ท่วมเลย ผมใช้วิธีกลับรถ หรือไม่ก็จอด ไม่ก็ขับไม่จอดตามห้างเดินเล่น ไม่ขอเสี่ยงลุยน้ำครับ
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 16:35:29
เคยจำได้ที่บางขุนเทียนชายทะเล คนที่ไปกินข้าวที่ "อ่าวกระเบน" "ครัวแสวง" และอีกหลายๆ

ไปกินข้าว ฝนตก พายุเข้า แป๊บเดียวครับ น้ำท่วม คนที่ไปกินอาหาร 400-500คัน ติดอยู่ในนั้นกับเพียบเลยครับ

โชคดีเราไม่ได้ไปกินวันนั้น
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: old-big
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 08:56:00
ไม่มีอะไรเป็นพิเศษที่เป็นข้อแตกต่างระหว่างขับรถเกียร์ออโต้กับเกียร์ธรรมดาตอนลุยน้ำ

1. ใช้ความเร็วต่ำแบบคลาน และรักษาความเร็วไว้ให้คงที่ป้องกันน้ำกระจาย
2. ห้ามเปิดแอร์
3. สำคัญมากเราควรรู้ระดับความสูงของน้ำว่าลึกแค่ไหน และเราต้องรู้ระดับความสูงของปลายท่อไอเสีย ท่อไอดี คาร์บูร์ และกรองอากาศครับ ระดับน้ำต้องไม่ถึงพวกท่อร่วมต่างๆของรถ ไม่งั้นดับแน่นอน
4. ระวังตัว ECU ถ้าคันไหนใช้ ถ้าเจอน้ำมีสิทธิ์เสียตังค์เยอะครับ

405 ไม่กลัวน้ำครับ ถ้าเจ้าของรถดูแลเรื่อง สายไฟดี ประเก็นต้องเลี่ยนตามอายุทั้งเครื่องและเกียร์ เรื่องรอยรั่วของท่อร่วมที่กล่าวไว้

406 ต่างหากที่กลัวน้ำ ถ้าเจอน้ำไม่ต้องเยอะครับแค่เจิ่งๆสูงสัก 5 ซม. แต่ขับลุยแหลกเข้าไป BSI รวนก่อนเลย ระบบหน้าปัด ระบบปัดน้ำฝนออโต้ รวนหมด ผมเจอมาแล้ว ตอนไล่บี้พวกมอร์เตอร์ไซต์บ้าๆ เอาน้ำบนถนนไล่สาดมัน แทนไล่ชนเสียดายรถ ผลเกือบเสียเงินค่าซ่อม ทิ้งไว้ 1 วันพอรถมันแห้งทุกอย่างก็กลับมาเป็นปกติโชคดีไป

ถ้าเลี่ยงน้ำสูงได้เลี่ยงดีกว่า พวกกระบะนิสัยแย่ๆก็เยอะมาก พวกขับลุยแหลกแบบโชว์เลย ไม่สนใจใคร น้ำกระจายถึงหลังคาเลย ถ้าน้ำมันเข้าฝากระโปรงหน้าเยอะๆ ECU พังแน่ คนรู้จักกับผมขับวอลโว่เจอน้ำจากรถเมล์ท่วมฝากระโปรงโดนไป5-6หมื่นบาทค่าซ่อม ระวังพวกแย่ๆพวกนี้ไว้ให้ดีครับ

วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 09:46:19
 Evil โหดจังไล่บี้ แมงไซค์แบบนั้นเลยนิ 5.5.555.
  405GR ไม่มีกลอ่งเนี่ยแหละ แบบที่ผมชอบ (ถึงจะกินน้ำมันบ้าง) ไม่งอแงดี กลไก เพียวๆ มองกันเห็นๆ
 305เนี่ย นะ ผมลุยแบบว่า น้ำขึ้นฝากระโปรง เลยง่ะ อุดสายหัวเทียน กับ จานจ่ายหุ้มไว้ดี ครับ  Afro
Re: และแล้ว ! Auto ลุยน้ำ มีเทคนิค ขับกันยังไงบ้างครับ By: Woody
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 10:44:27
ของคุณ old-big ว่าโหดแล้ว แต่ของพี่ dr-com มาแนวไหนนี่ ยังไงพี่อย่าลืมหน้ากากดำน้ำ (mask) ท่ออากาศหายใจ (snockle) แค่นี้ก็ลุยน้ำได้มิดหลังคาเลย วาวววว

ผมว่าพี่ เก็บ 305/405 แล้วถอยเรือหางยาวมาขี่เล่นดีไหมครับ  ไม่ติดหล่มติดโคลนด้วย หรือจะเอาเรือยอสร์ดี ผมสนับสนุน 1 เสียง