Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: Lucifer
วันจันทร์ที่ 16 ตุลาคม 2006 เวลา 12:36:28
405 GR มีน้ำมันเครื่องซึมจากฝาวาล์วไหลมาเป็นแอ่งบริเวณตัวเครื่องแถวจุ๊บหัวเทียน ลองเปลี่ยนประเกนแล้วไม่หาย อย่างนี้เรียกว่าฝาวาล์วโก่งหรือเปล่า สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้าง เพราะสอบถามราคาฝาวาล์ว ราคาเก้าพันกว่าบาท สู้ไม่ไหว แต่ยังอยากขับเปอโยต์ต่อไป ใครเคยแก้ปัยหานี้ตกรบกวนบอกวิธีด้วยครับ
Re: น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: hara
วันอังคารที่ 17 ตุลาคม 2006 เวลา 18:54:49
เมื่อก่อนเคยเป็นครับ  แต่ตอนนั้นช่างไม่ได้เปลี่ยนปะเก็นให้  แต่ใช้กาวทาบนปะเก็นกับฝาอีกที รู้สึกช่างเปอร์โยจะชอบใช้กันนะครับ เห็นที่ก้นแคร้งน้ำมันเครื่องบางอู่ใช้ปะเก็น บางอู่กาวล้วนๆ กาวก็สีส้มๆขายตามคลองถม
Re: น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: Anek nimha
วันพฤหัสบดีที่ 19 ตุลาคม 2006 เวลา 18:46:28
เปลี่ยน O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่องครับ ผมเคยลงไว้นานแล้ว มีรูปให้ดู ยังงัยสอบถามจาก web master อีกที
Re: น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 19 ตุลาคม 2006 เวลา 21:49:14
เดียวจะหารูปให้อีกทีนะครับ เยอะจัดไปหน่อย
Re: น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: Lucifer
วันจันทร์ที่ 23 ตุลาคม 2006 เวลา 19:07:49
O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่องเหรอครับ เกี่ยวกันเหรอครับ ของผมมันตรง ประเกนฝาวาล์ว ซึมตลอดลงมา แถวหัวเทียนเลยนะครับ ยังไงรบกวน Web master หารูปให้หน่อยนะครับ แต่ผมจะลอง serch หาจากกระทู้เก่าๆ อีกที
Re: น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: pong
วันจันทร์ที่ 23 ตุลาคม 2006 เวลา 21:43:53
อ้างจาก: Anek nimha ที่ วันพฤหัสบดีที่ 19 ตุลาคม  2006 เวลา 18:46:28
เปลี่ยน O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่องครับ ผมเคยลงไว้นานแล้ว มีรูปให้ดู ยังงัยสอบถามจาก web master อีกที
ตัว GR ไม่ได้เติมน้ำมันเครื่องที่ฝาครอบวาวล์เหมือน GRI และ SRI ถ้าน้ำมันเครื่องซึมที่ประเก็นเปลี่ยนประเก็นแล้วไม่หายคงต้องกาวประเก็นแบบซิลิโคลนช่วยแล้ว และลองตรวจสอบว่าน็อตล็อคฝาครอบวาวล์สามารถขันได้ตรึงมือหรือไม่ เนื่องจากเกลียวที่ฝาสูบจะเป็นอลูมิเนียมซึ่งจะนิ่มเมื่อใช้มานานอาจรูดได้ทำให้ขันน็อตได้ไม่แน่น และแถมมีแค่ 3 ตัวเองยิ่งไปกันใหญ่ถ้าหวานไปสักตัวนึง
Re: น้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว By: old-big
วันอังคารที่ 24 ตุลาคม 2006 เวลา 06:41:08
ถ้ามันซึมตรงปะเก็นก็แสดงว่าปะเก็นมีปัญหา เช่นใช้ของไม่ดี ช่างติดตั้งไม่ดีครับ

ส่วนเรื่องช่างใช้กาวแบบไม่มีปะเก็นก็เป็นได้ครับ ช่างเถอะชอบครับ ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้แต่ถอดอุปกรณ์แล้วและอยากได้ตังค์เร็ว ก็เล่นกาวเลย ช่างมอรืเตอร์ไซต์ก็นิยมทำมากด้วยเหตุผลเดียวคือหาอะไหล่ไม่ได้หรือใช้เวลาพวกเล่นแบบนี้เลย

ส่วนเรื่องการขันน๊อต "ต้องใช้ ประแจปอด์น" เท่านั้นครับ รถทั้งคันจะถอดจะใส่ต้องประแจปอด์นเท่านั้น แม้กระทั่งน๊อตล้อ ถ้าช่างแถวไหนใช้แบบอื่นเลิกเข้าได้แล้วครับอู่นั้น วิศวกรเขาบอกไว้หมดแหละว่าน๊อตตัวไหนต้องขันกี่ปอด์น ไม่งั้นเดี๋ยวก็บอกว่าประเก็นไม่ดีแบบที่ผมบอกอีกแหละ ขันอัดจนปะเก็นบี้