Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 อยากเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์ออโต้

วันจันทร์ที่ 17 มิถุนายน 2024 เวลา 08:03:14

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
| | |-+  อยากเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์ออโต้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์ออโต้  (อ่าน 5241 ครั้ง)
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 08:15:02 »

405 GRI แท้ๆเครื่องเดิมๆ(1600) อยากเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์ออโต้...(แต่ไม่เปลี่ยนเครื่องนะเพราะงบไม่มี)...จึงอยากได้ข้อมูลจากท่านที่เคยเปลี่ยนหรือมีข้อมูลหรือมีอะไหล่เก็บไว้.....จึงอยากทราบดังนี้...

1.ถ้าเปลี่ยนต้องหาอะไหล่อะไรบ้าง.....และราคาแต่ละชิ้นเท่าไหร่
2.เปลี่ยนแล้วมันจะอืดมากไหม..หรือมีวิธีไหนที่จะทำให้ไม่อืดบ้าง(ไม่เปลี่ยนเครื่องนะ..อิๆ)
3.แล้วต้องเปลี่ยนพวกเบรคหน้าหลังด้วยป่าว...
4.ใครมีอะไหล่หรือพอจะทราบว่าที่ไหนมีขายครบชุด+ราคาหรือใครจะให้ก็ไม่ว่า...อิๆ
5.ค่าแรง+ค่าของงบประมาณเท่าไหร่ค๊าบ..

ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 09:08:55 »

1.อาหลั่ยที่ต้องหาคือ เกียร์ออโต้ 4hp14   คันเกียร์ออโต้พร้อมสายทั้งชุด  และขาเหยียบเบรค,คันเร่งของรถเกียร์ออโต้   คันเกียร์ออโต้405 จะหายาก ใช้ของซีตรองแทนได้แต่ต้องแปลงฐานยึดนิดหน่อย  ส่วนขาเหยียบสามารถใช้ของเดิมได้ครับถ้าไม่คิดมาก

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

If you want peace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 09:49:14 »

1.อาหลั่ยที่ต้องหาคือ เกียร์ออโต้ 4hp14   คันเกียร์ออโต้พร้อมสายทั้งชุด  และขาเหยียบเบรค,คันเร่งของรถเกียร์ออโต้   คันเกียร์ออโต้405 จะหายาก ใช้ของซีตรองแทนได้แต่ต้องแปลงฐานยึดนิดหน่อย  ส่วนขาเหยียบสามารถใช้ของเดิมได้ครับถ้าไม่คิดมาก

ขอบคุณครับ.... แล้วถ้าใช้ของซีตรองเนี่ย..จะต้องใช้รุ่นไหนครับ..แล้วถ้าได้เกียร์ออโต้ของGRใส่ได้เลยหรือป่าวถ้าใส่ได้ต้องเอาอะไรมาบ้างครับ...

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 10:22:11 »

ด้ามซองเทียครับ หรือไม่ก็ 306 รุ่นที่เป็นเกีย 4hp14 ใช้ได้หมด เจ้าต่อยมีเยอะแยะ  ขาเหยียบผมใช้ของเดิม สายครัชก็คาอยู่แต่ม้วนเก็บไว้เผื่อกลับไปใช้เกียร์ธรรมดาอีก   ส่วนเกียร์ถ้าได้ของจีอาร์มา ก็ใช้ได้ครับ มีไลน์ไหมครับจะส่งรูปคันเกียร์ให้ดู พอดีผมอยู่นอกบ้านย่อรูปแนบไปไม่ได้

If you want peace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 10:53:38 »

ไลน์มีครับแต่เปิดได้ตอนเย็นๆ(ต้องกลับบ้านก่อน)..หรือไม่ก็ไลน์ไปฝากให้คุณธวัชหรือตาตู้ก็ได้ครับแล้วให้เค้าไลน์มาให้ผมอีกที....

จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 17:03:53 »

มีงบแล้วเหรอ และอีกอย่าง เปลี่ยนแล้วมันอืดมากขึ้นนะ ถ้าไม่ทำให้เครื่องยนต์ มีกำลังเพิ่มขึ้น เพราะเกียร์ที่จะเอามาใส่นั้น มันสำหรับเครื่องที่มีกำลังมากกว่าทั้งนั้น

ID Line:   manmingmitr
Custom-Man
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 21:03:01 »

เป็นอย่างที่เฮียเค้าแนะนำนะพี่ ตอนขึ้นเขาจะกลายเป็นคันเดิมเลยทันที อิอิ.. เครื่อง+เกียร์ ต้องแมทช์กันนะคับ ..
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 07:15:54 »

มีงบแล้วเหรอ และอีกอย่าง เปลี่ยนแล้วมันอืดมากขึ้นนะ ถ้าไม่ทำให้เครื่องยนต์ มีกำลังเพิ่มขึ้น เพราะเกียร์ที่จะเอามาใส่นั้น มันสำหรับเครื่องที่มีกำลังมากกว่าทั้งนั้น

ตอนนี้งบยังไม่ก็เลยหาข้อมูลเพิ่มและสะสมอะไหล่ไว้เตรียมการก่อนครับ..ช่างบอกว่าหาอะไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้..วาวๆลิ้นๆของเครื่อง 1800 ใส่ก็พอช่วยได้มากสำรับงบน้อยครับเฮีย..แล้วเฮียมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมหรือป่าวครับเฮีย.....

จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 07:43:34 »

ถ้าเป็นผมนะ จะทำในสิ่งที่สมควรและเหมาะสมเท่านั้น และจะไม่ทำอะไรที่มันครึ่งๆกลางๆ ที่จะต้องมาแก้ไขทีหลัง
อย่างการที่จะเปลี่ยนเกียร์นี่ ก็ต้องเริ่มตั้งแต่ หาชุดคันเกียร์ สายเกียร์ แป้นเบรคพร้อมหม้อลมใหญ่ เปลี่ยนทั้งเกียร์และเครื่องยนต์ไปพร้อมกัน พร้อมทั้งระบบรองรับน้ำหนัก และระบบเบรค ที่จะต้องสัมพันธ์กันไปทั้งหมดครับ ซึ่งงบขนาดนั้น มันน่าจะมากกว่าที่คุณซื้อรถคันนี้มาแน่นอน ดังนั้น ถ้าเป็นผม ผมคงหาซื้อคันอื่น ที่มันได้มาครบๆกว่า พูดตรงไปรึเปล่าครับ อย่าน้อยใจนะ เพราะถ้า คุณพยายามฝืนทำไปอย่างที่คิด มันใช้ทั้งเวลา เงิน อีกมาก เพราะว่า มันจะมีปัญหาเวลาใช้งานจริง นอกจากว่า คุณจะยอมรับมันได้ แต่ผมว่า อย่างเก่ง ไม่เกินสองเดือน คุณก็เบื่อแล้วครับ กับฟีลลิ่งที่มันไม่ลงตัว  เวลาจะซื้อของ ผมจึงไม่ได้มองแต่ที่มันราคาต่ำเพียงอย่างเดียวครับ มันต้องมองไปถึงฟังค์ชั่นการใช้งานที่เราต้องการด้วย

เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 08:08:52 »

ขอบคุณมากครับเฮียที่แนะนำ..ที่เฮียพูดมาถูกหมดเลยครับเหมือนรู้ใจผมเลย..อิๆ แต่ด้วยงบประมาณปี 57 นี้ไม่เอื้ออำนวยจึงต้องยอมทำไปทีละอย่างครับตามความพอเพียง..ว่าแต่เฮียอะไหล่ตัวไหนจะให้น้องๆบ้างครับ...อิๆ ขอบคุณล่วงหน้านะ

จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 08:30:48 »

มีแต่เกียร์ครับ จากคันสีเทาที่เพิ่งซื้อมานั่นแหล่ะ และก็ ขาแป้นเบรค  
ผมเคยลองขับนะ เครื่องเดิม เกียร์ออโต้ คันสีแดง ไปไม่เป็นเลยครับ คือ แรงบิดในรอบต่ำของเครื่อง มันไม่พอ ต้องเร่งและลากเอาครับ ทำให้ขับไม่ได้ดีเท่าทีควร เพราะ พอรอบเครื่อง กำลังจะขึ้นได้ เกียร์ก็ดันเปลี่ยนซะก่อน ต้องกดคันเร่งลงไปอีก เพื่อให้เกียร์มันเปลี่ยนกลับลงมา แล้วไปต่อ คือ ถ้าจะให้ได้สมรรถนะ ก็คงต้องใช้วิธี ดึงคันเกียร์เอาเองครับ แค่ไม่ต้องเหยียบคลัช

ถ้างบยังไม่พอ ผมว่า ประคับประคองใช้มันไปอย่างเดิมนี่แหล่ะครับ ขืนฝืนทำไป ก็จะมีแต่ค่าใช้จ่ายที่จะตามมาอีกเรื่อยๆ ทุกครั้งที่เปลี่ยนแปลง รอไว้มีโอกาสและจังหวะเหมาะๆ อาจจะได้ไอ้ที่มันไม่ต้องทำ หรือ ทำก็น้อยกว่านี้ครับ นอกจากว่า มันใช้ไม่ได้จริงๆ

was
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 12:55:19 »

เอาคันนี้ไปแยกเลยครับ  ได้ทั้งเครื่ิองเกียร์ https://www.olx.co.th/product-6234004/
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์