Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 วิ่งแก๊สแต่มีกลิ่นน้ำมันครับ

วันจันทร์ที่ 17 มิถุนายน 2024 เวลา 09:37:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  LPG & NGV (ผู้ดูแล: gasman)
| | |-+  วิ่งแก๊สแต่มีกลิ่นน้ำมันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งแก๊สแต่มีกลิ่นน้ำมันครับ  (อ่าน 1458 ครั้ง)
Bron_405
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มีนาคม 2006 เวลา 16:23:13 »

แปลกไม๊ครับ วิ่งด้วยแก๊สแต่มีกลิ่นน้ำมัน ทุกครั้งที่ลงจากรถมาจะได้กลิ่น"น้ำมัน"โชยมาเข้าจมูกชัดเจนเลยครับไม่ทราบมีเพื่อนๆพี่ๆท่านใดเคยพบอาการอย่างนี้บ้างครับและเป็นอะไรต้องแก้ไขอย่างไรครับ พี่โต้งครับคุณนัทครับช่วยด้วยนะครับ (วันก่อนไปบ้านพี่โต้งก็ทักว่าวิ่งน้ำมันมาเหรอ) ผมก็ยังไม่นึกว่ามันจะเป็นจริงๆจังๆ ตอนนี้มันออกอาการชัดขึ้นเลยครับ. Cheesy Cheesy
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มีนาคม 2006 เวลา 05:45:16 »

เปิดฝากระโปรง เช็คข้อต่อเกี่ยวกับน้ำมันทุกจุดเลยครับ  ถ้าไม่มี ก็หน้าแปลนของตัววัดน้ำมันใต้เบาะหลังนั่นแหละ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Bron_405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มีนาคม 2006 เวลา 09:43:09 »

ในห้องเครื่องถ้าจะมี คือช่างเคยบอกว่าผ้าปั๊มที่อยู่ข้างๆคาร์บิวขาดจะเป็นที่สาเหตุนี้ได้ไม๊ครับ ส่วนที่หน้าแปลนใต้เบาะหลังผมก็ว่าใช่นะครับแต่ผมยังรื้อไม่ได้เลยครับ  และนี่มันมีกลิ่นที่ด้านหน้ารถและในห้องเครื่องด้วยนะครับเลยแปลกใจว่าใช้แก๊สแต่ทำไมน้ำมันมันยังขึ้นมาที่คาร์บิวจนมีกลิ่นนะครับ น่าจะมีสาเหตุจากผ้าปั๊มหรือตัวอื่นๆหรือไม่ครับ
---
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มีนาคม 2006 เวลา 10:19:18 »

ต้องดูครับว่าตอนติดตั้งเขาตัดน้ำมันยังไง ใช้ solinoid บล๊อกก่อนหรือหลังปั๊ม ac  และวิ่งกลับไปทางไหน
Bron_405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มีนาคม 2006 เวลา 14:34:27 »

มีวิธีดูยังไงครับ หรือต้องให้ช่างที่ติดแก๊สดูให้ครับ ถ้าดูเองได้จะรบกวนไม๊ครับถ้าคุณนัทจะช่วยอธิบายให้พอเช้าใจ.
Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มีนาคม 2006 เวลา 22:18:00 »

ของผมช่างเค้าตัดไฟที่จ่ายเข้าปั้ม ac คือ พอสับสวิตซ์ใช้น้ำมันจะมีไฟมาจ่ายที่ปั้ม AC แต่พอสับไปใช้แก๊สไฟก็จะมาจ่ายที่ solinoid ของแก๊ส  วิธีนี้จะมีไฟจ่ายแค่ทางใดทางหนึ่งครับ ของคุณ K เป็นอย่างนี้หรือเปล่า

สิงห์เหล็ก ตัวเล็ก ซด LPG
โต้ง
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มีนาคม 2006 เวลา 06:53:10 »

Cheesy คุณ K ลองตรวจสอบโซลินอยด์ที่บล๊อคน้ำมันดูครับว่าทำงานหรือเปล่า ถ้าทำงานลองติดเครื่องยนต์ด้วยแก๊ส แล้วดึงสายน้ำมันที่เข้าคาร์บูหลังโซลินอยด์ดูว่ามีน้ำมันออกมาทางนี้หหรือเปล่า....ถ้ามีน้ำมันแสดงว่าโซลินอยด์กั้นน้ำมันไม่อยู่ อาจจะยางสึก
 ;)วิธีที่ 2 ถ้าใช้ SW 3 ทาง ปิดทั้งแก๊สและน้ำมัน  ดึงสายที่น้ำมันหลังโซลินอยส์ที่เข้าคาร์บูออก หาคนช่วยสตาร์ทเครื่องให้ แล้วดูที่สายน้ำมันว่ามีน้มันไหนออกมาหรือไม่ อย่าลืมหาขวดไว้รองน้ำมันด้วย  ถ้าไม่มีน้ำมันแสดงว่าโซลินอนยด์ ปิด-เปิดน้ำมันไม่เสียหรือชำรุด....มันก็ไม่น่าจะเหม็นน้ำมันได้  หรือว่าคาร์บูมีแรงดูดน้ำมันจากถังทางสายไหลกลับ...ไม่น่าเป็นไปได้....ลองดูก่อนนะครับ
จากรูปโซลินอยด์จะย้ายมาหลังปั๊ม ก่อนเข้าคาร์บูนะครับ

Liquid Petroleum Gas POWER "THE END OF THE EARTH"
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์