Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 รบกวนสมาชิกทุกท่านช่วยหน่อยคร้าบ 306sr สตาร์ทไม่ติด

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 19:25:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  รบกวนสมาชิกทุกท่านช่วยหน่อยคร้าบ 306sr สตาร์ทไม่ติด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสมาชิกทุกท่านช่วยหน่อยคร้าบ 306sr สตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 5634 ครั้ง)
Dj.SQUIDHANDS
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 16:56:49 »

เวลาสตาร์ท ไดสตาร์ททำงานทุกอย่างแต่ไฟโชว์ระบบน้ำมันกับแก๊สไม่ทำงาน ปกติแล้วเวลาตอนกำลังสตาร์ทไฟโชว์ระบบแก๊สน้ำมันจะขึ้นครับ เพิ่งขับรถขึ้นมาจากระยองมาทำธุระที่ราชบุรี พอถึงที่พักก้อดับเครื่องแล้วอีก2นาทีสตาร์ทใหม่ก้อไม่ติดแล้ว อาก รก้อเป็นอย่างที่เล่ามาตั้งแต่ต้นครับ น้ำมันและแก๊สก้อเพิ่งเติมมาครับ คราวก่อนเพิ่งเปลี่ยนสวิทช่วยสตาร์ทกับช่างต่ายที่ระยองมาอาการเดิมหายแล้วครับ ณ ตอนนี้จอดตายอยู่ที่ อ.จอมบึง ข้าง รพ สมเด็จพระยุพราชจอมบึง สมาชิกท่านไหนยุแถวนี้หรือมีช่างเปอโยแถวนี้บ้างไม๊ครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคร้าบ 0815507236 ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ   อาจจะอัพเดทข้อมูลช้าหน่อยน๊๊ครับ เพราะผมใช้เน็ตบนโทสับมือถือครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชญภพ
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 17:03:48 »

ดูในนี้ครับ ผมหาจอมบึงไม่เจอ ลองดูครับ เอาใจช่วย
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22506.0

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 17:21:03 »

รอให้เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทใหม่ โดยการสตาร์ทแก๊ส  ให้เช็คว่าเวลาสตาร์ทโซลินอยที่ถังมีเสียงมีเสียงหรือเปล่า  หรือฟังเสียงโซลินอยที่หม้อต้มก็ได้  ถ้าไม้มีเสียงแสดงว่าไฟไม่มา
ถ้าไม่ติดให้ดูที่ดับเบิลรีเลย์ลองขยับหรือถอดออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่  ใจเย็นๆครับเอาใจช่วย
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 17:40:07 »

ดูในนี้ครับ ผมหาจอมบึงไม่เจอ ลองดูครับ เอาใจช่วย
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22506.0

ขอบคุณครับ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 17:47:20 »

รอให้เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทใหม่ โดยการสตาร์ทแก๊ส  ให้เช็คว่าเวลาสตาร์ทโซลินอยที่ถังมีเสียงมีเสียงหรือเปล่า  หรือฟังเสียงโซลินอยที่หม้อต้มก็ได้  ถ้าไม้มีเสียงแสดงว่าไฟไม่มา
ถ้าไม่ติดให้ดูที่ดับเบิลรีเลย์ลองขยับหรือถอดออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่  ใจเย็นๆครับเอาใจช่วย
[/quote
ถ้าไม่ติดให้ ดูที่ดับเบิลรีเลย์ลองขยับหรือถอดออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่  ใจเย็นๆครับเอาใจช่วย
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามดู
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 18:19:20 »

ลองถอดดับเบิ้ลรีเลย์แล้วครับ ยังเหมือนเดิมครับ  ลองดูจากครับนะครับ 
http://www.youtube.com/watch?v=VFKjALaZicA&feature=youtu.be
boomberman
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 18:19:58 »

หลังจากสตาร์ทด้วยแก๊สแล้ว ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้างครับ
แล้วถ้าหากสลับเป็นน้ำมันสตาร์ทติดหรือปล่าวครับ
ระวังเรื่องแบตด้วยน๊ะครับ เพราะถ้าสตาร์ทบ่อยเดี๋ยวแบตอาจหมดได้

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
www.mittare4car.com
https://www.facebook.com/Mittare4car
boomberman

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 18:26:50 »

จากที่ดูจากในไฟล์วีดีโอไฟไม่มาที่สวิทซ์แก๊สเลยนี่ครับ
ไม่แน่ใจว่ามีฟิวส์หรือรีเลย์อะไรที่เกี่ยวกับเจ้ากล่องสวิทซ์ตัวนี้หรือปล่าว ลองเชคดูครับ
ถ้าหากมีไฟมาเลี้ยงผมว่าน่าจะสตาร์ทติดน๊ะ

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
https://www.facebook.com/Mittare4car
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 18:56:14 »

จากที่ดูจากในไฟล์วีดีโอไฟไม่มาที่สวิทซ์แก๊สเลยนี่ครับ
ไม่แน่ใจว่ามีฟิวส์หรือรีเลย์อะไรที่เกี่ยวกับเจ้ากล่องสวิทซ์ตัวนี้หรือปล่าว ลองเชคดูครับ
ถ้าหากมีไฟมาเลี้ยงผมว่าน่าจะสตาร์ทติดน๊ะ

ครับ ผมโทรไปช่าง ตามที่สมาชิกในเว็บแนะนำแล้ว แต่ไม่มีใครรับโทรศัพท์คงจะหมดเวลาทำงานแล้วมั้งครับ   พรุง่นี้จะลองโทรใหม่ครับ  ระยะเวลา  ไม่ถึง3เดือน ผมโดน 306 เล่นงาน มาสองครั้งหละ  แตก็ยังจะใช้ต่อไปครับ เพราะรถเวลาขับแล้วมันนิ่งดีครับ
dragonball
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 20:05:52 »

ลองเปลี่ยนเป็นสตาร์ทด้วยน้ำมัน  บิดกุญแจไปแก๊กที่2 ลองฟังเสียงปั้มติ๊กจะดังอยู่แป๊บนึงแล้วดับ และลองเช็คว่าไฟมาที่หัวเทียนหรือเปล่า ถ้าเงียบทั้งคู่ ดับเบิ้ล รีเลย์เลยครับ
เอาใจช่วยครับ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 22:07:48 »

ลองเปลี่ยนเป็นสตาร์ทด้วยน้ำมัน  บิดกุญแจไปแก๊กที่2 ลองฟังเสียงปั้มติ๊กจะดังอยู่แป๊บนึงแล้วดับ และลองเช็คว่าไฟมาที่หัวเทียนหรือเปล่า ถ้าเงียบทั้งคู่ ดับเบิ้ล รีเลย์เลยครับ
เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณครับ เดี่ยวพรุ่งนี้จะลองทำตามดูน๊๊ครับ ได้ผลยังไงเด่วจะมารายงานให้ทราบอิกที วันนี้ขอพักแค่นี้ก่อน  พอดีมืดแล้วสถานที่ไม่ค่อยเอื้ออำนวยครับ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2012 เวลา 22:34:16 »

ลองถอดสวิตซ์สลับ น้ำมัน-แก้ส ออกมาแล้วใส่ใหม่อีกที่ครับ บางทีอาจปลั้กหลังสวิตซ์อาจจะไม่ดีครับ หรือไม่ก็สวิตซ์เสีย (รถเพื่อนโดนมาแล้ว สวิตซ์พัง ไม่มีไฟเข้า สตาร์ทไม่ได้ ทั้งแก๊ส-น้ำมัน)

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
pg14
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 10:02:00 »

***ให้ช่างไดฯ เช็คไฟด้วยครับ
...ไดสตาร์ท(ข้างท่อไอดี)ทำงาน /รึไดชาร์จ(ตรงสายพานหน้าเครื่อง)ทำงาน...เช็คให้ดีมันคนละตัวนะ ถ้า
-ไดสตาร์ท(ข้างท่อไอดี) เริ่มเสียจะอาการอย่างว่า เครื่องร้อนๆ หลังดับแล้ว St-อยากมาก *ผม406 ก็งมโข่งไล่มาเจอตัวนี้*....ถ้าเดาไม่ผิดรุ่นนี้เป็น ไดฯของ Valeo/ตัวเดียวกะใช้ใน406...เพราะช่างถอดจาก หัว306 มาใส่แทนให้
***ถ้าไดสตาร์ทหากเสียไม่มาก-จุดเช็ค***....เบื้องต้นแบบบ้านๆ->เครื่องอุ่นๆ ใช้ไม้เคาะไดฯ ก่อนSt-...คราบเขม่าจับเยอะมาก
-เเปลงถ่านไดสตาร์ท เริ่มหมด..ก็="เปลี่ยนเเปลงถ่าน"
-ออโต้สตาร์ท เสีย*เขม่าจับเยอะ/กลไก...ฯลฯ*..ถอดเป่า ขัดอาจช่วยได้
-อีกที่ตรงรีเลย์ช่วย St-(ติดเพิ่ม)ถ้าแอมป์ไม่ถึงจะสงผลถึงตัวอื่นๆ ด้วย เช่นแผงฟิวส์ในห้องโดยสาร(ถ้า406/จะอยู่ใต้คอพวงมาลัย-เยื้องขวา)

* ไดสตาร์ท.jpg (49.87 KB, 655x275 - ดู 5529 ครั้ง.)
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 10:41:59 »

:นอนตายดีกว่า:เช็คแล้วครับไฟไม่มาที่ฟัวเทีขน ไม่มีครับ       
   ห
หมอรถ...(มือใหม่)

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 10:52:51 »

ลองดันปลั๊ก Double Relay ให้สุดครับ ใส้ใน มันชอบถอยออกมา เอามือจับตรงสายไฟแล้วดันให้ขยับเข้าไปให้สนิท

Line ID  :   chai.korat
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 11:06:34 »

ลองดันปลั๊ก Double Relay ให้สุดครับ ใส้ใน มันชอบถอยออกมา เอามือจับตรงสายไฟแล้วดันให้ขยับเข้าไปให้สนิท

ความเห็นเดียวกันครับ ถ้าไม่ได้อีกก็เปลี่ยนดับเบิลดู

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
boomberman

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 11:59:34 »

อันนี้ขอเป็นความรู้น๊ะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ
- ถ้าดับเบิ้ลรีเลย์เสียจะทำให้ไฟไม่มาที่สวิทซ์แก๊สได้หรือไม่
- วิธีเชคไฟที่มาหัวเทียนเชคอย่างไรครับ

nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 12:51:31 »

ยินดีด้วยที่รถสตาร์ทติดเสียที  เดินทางปลอดภัยนะครับ 

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 17:25:20 »

รถสตาร์ทติดแล้วครับ ดับเบิ้ลรีเลย์เสียจริงๆครับ ขอบคุณสามชิกทุกท่านด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำ  ขอบคุณพี่นัน 101 ด้วยครับที่โทรมาให้คำแนะนำหลายขั้นตอนเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ    :ยินดี อุอุอุ:

พีนันแนำให้นำชำแหละดับเบิ้ลรีเลย์ครับ แล้วผมก็หาเศษไม้ยัดไว้เพื่อให้ดับเบิ้ลรีเลย์มันทำงานเหมือนในคลิบครับ แก้ไขชั่วคราวไปก่อนครับ สั่งดับเบิลรีเลย์กับต๋อยมหาชัยไว้แล้วครับพรุ่งนี้คงได้ใส่  ไออย๋า
http://www.youtube.com/watch?v=F88h9asdGUk&feature=youtu.be
http://www.youtube.com/watch?v=HGA4f9-9Ir0&feature=youtu.be
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 17:28:45 »

อันนี้ขอเป็นความรู้น๊ะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ
- ถ้าดับเบิ้ลรีเลย์เสียจะทำให้ไฟไม่มาที่สวิทซ์แก๊สได้หรือไม่
- วิธีเชคไฟที่มาหัวเทียนเชคอย่างไรครับ

วีธีเช็คไฟมาที่หัวเทียน ผมใช้ไขควงเสียบเข้าไปในรูสายหัวเทียนครับ  ทำเหมือนกับเวลาผมเช็คหัวเทียนรถมอเตอร์ไซอะครับ
nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 17:55:38 »

คุณ Dj.SQUIDHANDS  อยากทราบไหมว่าทำไมพัดลมมันทำงานเอง
ตามไปอ่านดูครับ  คุณธวัชบรรยายไว้

http://pg405sri.blogspot.com/2011/08/multi-function-double-relay.html

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 19:48:59 »

คุณ Dj.SQUIDHANDS  อยากทราบไหมว่าทำไมพัดลมมันทำงานเอง
ตามไปอ่านดูครับ  คุณธวัชบรรยายไว้

http://pg405sri.blogspot.com/2011/08/multi-function-double-relay.html
ขอบคุณครับ
boomberman

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 20:33:27 »

โอ้ววว เยี่ยมเลยครับ ยินดีด้วยครับ

สิงห์ประถม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 22:33:48 »

โอ้ววว เยี่ยมเลยครับ ยินดีด้วยครับ
ขอบคุณครับ เล่นเอาซะผมนอนไม่หลับเลยเมื่อคืนนี้  วันนี้ผมคงหลับเป็นตายแน่เลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์