Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ใครเคยเปลี่ยนสายอ่อนเบรค

วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม 2024 เวลา 09:59:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  ใครเคยเปลี่ยนสายอ่อนเบรค
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเปลี่ยนสายอ่อนเบรค  (อ่าน 5093 ครั้ง)
Bean 205
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:38:16 »

เจ้าตัวเล็ก 205 ของผมมันน้ำมันเบรคพร่องไปหมดกระปุกน่ะครับ เหยียบไปก็วืดๆ จมหายไปเลย  ผมก็เลยเดาว่าน่าจะเป็นที่สายอ่อนเบรค (เดาผิดก็ไม่เป็นไรรถมันอายุหลายปีแล้ว ถือโอกาสเปลี่ยนซะ) เลยไปซื้อสายเบรคมาจากเอกชัย กะว่าจะลองเปลี่ยนเเอง เริ่มจากล้อหน้าขวา ปรากฏว่า ถอดไม่ออกครับ แน่นมากๆ ด้านที่จิ้มไปดิสเบรคน่ะครับ  ใครมีเทคติกดีๆ ช่วยแนะนำด้วย  ใช้ประแจขันจนเกือบหวานไปแล้ว เอาคีมล็อคก็แล้ว (แต่ไม่กล้าออกแรงมากๆ กลัวว่าจะหวานมากกว่านี้) ไม่ออกครับ Sad
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

สิงห์เหล็ก ตัวเล็ก ซด LPG
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:21:00 »

ทำไมถึงเปลี่ยนสายล่ะครับมันรั่วหรอแล้วได้เช็คดูจุดอื่นดูหรือยังครับเช่นกระบอกเบรกหลังมักรั่วโดยจะมีคราบน้ำมันไหลออกมาทางฝาคอบด้านล่างอาการก็จะเป็นอย่างที่บอกมาครับถ้ารั่วก็ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับราคากระบอกเบรก+ผ้าเบรก(ต้องเปลี่ยนถ้าโดนน้ำมันเบรกแล้วผ้าเบรกมักจะร่อน)ก็ประมาณ3พันผมเพิ่งเปลี่ยนไปเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
park_pg_205
IMPETUOUS AFFAIR PRO.
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:00:08 »

เป็นแบบเดียวกันเลย
Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 กรกฎาคม 2006 เวลา 21:39:14 »

จริงๆ แล้วก็อย่างที่คุณเชษฐ์บอกน่ะครับ คือมันมีรอยอยู่แถวล้อหลัง ตอนแรกผมก็สันนิษฐานว่าเรื่องระบบเบรค จุดที่น่าจะเสียหายก็เป็นสายอ่อน (คิดไปเอง)   ประกอบกับลองหมุนล้อหน้ามาดูสาย เห็นเป็นแตกลายงา (จริงๆ ที่แตกลายงาเป็นขี้ฝุ่นครับ) ก็เลยไปซื้อมากะเปลี่ยน 4 เส้นเลย เพราะอายุมันก็โขอยู่ ไหนๆซื้อมาแล้วก็คงเปลี่ยนครับ
กระบอกเบรคกับผ้าเบรคที่คุณเชษฐ์บอกเปลี่ยนเองได้ไม่ยากใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมเอารถเข้าร้านทำพวกเบรคมันจะมีให้ไหม ไอ้รุ่นนี้น่ะครับ ขอรบกวนถามหน่อยครับ

mars
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:07:27 »

คุณ Bean มีเพื่อนแล้วค่ะ Evil น้องมากาเร็ตนัทก็น้ำมันเบรคหมดกระปุกเลย สงสัยมานานแว้ว ธรรมดานัทจะเช็คมันทุกเช้าก่อนออก (ยกเว้นเมื่อวันศุกร์กับวันเสาร์ ไม่ได้เช็ค) เมื่อวานขับๆอยู่ไฟเบรคเตือน ติดๆดับๆ  เราก็คิดว่าเอ มันเป็นไรฟะ เบรคมือก็ยังไม่ได้ยกไรเลย จะค้างได้ไงเนี่ย (ไปซื้อโช้คกะพี่เชษฐ์ นัทขับแล้วถามพี่ ขนาดพี่เค้าถามย้ำแล้วย้ำอีกว่าเบรคเหยียบแล้วจมมั๊ย แต่มันก็ไม่เห็นรู้เลย ก็ยังเบรคได้เหมือนเดิม ระยะเบรคก็ยังได้อยู่นะ

แต่ไอ้อาการเหยียบแล้วจมเนี่ย หนูไม่รู้จริงๆอ้ะว่ามันเป็นไง (จริงๆนะพี่เชษฐ์  Embarassed ถ้าทำเบรคใหม่มาแล้วจะมาลองสังเกตุดูอ้ะ)

วันนี้ไม่ได้ใช้รถเดินทางด้วยรถประจำทางและเรือ เพื่อรำลึกถึงบรรยากาศเก่าตอนที่เราไม่มีรถ ได้หลับไปบนเรือ แล้วฝันว่าเปิดกระโปรงรถอยู่ก็มีคนเข้ามาชี้ที่กล่องน้ำมันเบรคแล้วก็บอกว่า ไปเช็คน้ำมันเบรคกับเบรคซะนะ แล้วก็ตื่นมา (อันนี้จริงๆ เล่าแล้วยังงงเลย ) หลังจากกลับจากไปเที่ยวกะเพื่อน นึกขึ้นมาได้ มาเปิดกระโปรงดู โอ้แม่เจ้า! น้องมากาเร็ตน้ำมันเบรคหมด มาดูด้านล้อหลังด้านใน ก็เห็นเหมือนล้อเปียกๆเอามือลูบดู น้ำมันนี่หว่า จริงๆเห็นเหมือนล้อหลังด้านในมันเปียกๆตั้งแต่เมื่อวานแล้ว แต่ไม่ได้เช็คอะไร

ตกลงพรุ่งนี้ก็เลยต้องพาน้องไปอู่ก่อนวันที่กำหนดไว้ (ว่าจะเอาไปทำวันเสาร์หน้าน่ะ  Wacko)
ได้ความว่าเปลี่ยนอะไรไปบ้างเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังค่ะ Close Eyes

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:43:03 »

ถ้ารถมีน้ำมันเบรคเวลาเหยียบแล้วมันจะเหยียบไม่สุด เนื่องมาจากน้ำมันเบรคจะช่วยเบาแรงในการเหยียบ แต่ถ้าน้ำมันเบรคหมดหรือรั่วเวลาเหยียบแล้วเราต้องออกแรงกดที่แป้นเบรคมากกว่าเดิมและตำแหน่งของแป้นเบรคก็จะอยู่ต่ำสุดขณะที่เบรค (ที่เรียกว่าเบรคจม) รถถึงจะเบาหรือหยุด

พวกระดับน้ำและน้ำมันต่างๆต้องคอยตรวจสอบทุกวันก่อนใช้รถนะครับ  ถ้ายุบหรือพร่องหรือหายต้องรีบดำเนินการซ่อมอย่าปล่อยไว้อันตรายครับ
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:06:10 »

จริงๆ แล้วก็อย่างที่คุณเชษฐ์บอกน่ะครับ คือมันมีรอยอยู่แถวล้อหลัง ตอนแรกผมก็สันนิษฐานว่าเรื่องระบบเบรค จุดที่น่าจะเสียหายก็เป็นสายอ่อน (คิดไปเอง)   ประกอบกับลองหมุนล้อหน้ามาดูสาย เห็นเป็นแตกลายงา (จริงๆ ที่แตกลายงาเป็นขี้ฝุ่นครับ) ก็เลยไปซื้อมากะเปลี่ยน 4 เส้นเลย เพราะอายุมันก็โขอยู่ ไหนๆซื้อมาแล้วก็คงเปลี่ยนครับ
กระบอกเบรคกับผ้าเบรคที่คุณเชษฐ์บอกเปลี่ยนเองได้ไม่ยากใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมเอารถเข้าร้านทำพวกเบรคมันจะมีให้ไหม ไอ้รุ่นนี้น่ะครับ ขอรบกวนถามหน่อยครับ
ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันน่ะครับว่าจะมีหรือป่าวแต่ถ้ามีก็แพงมากตัวหนึ่งน่าจะ1xxxส่วนผ้าเบรกน่าจะมีแต่ก็แพงอีกน่ะล่ะส่วนเรื่องเปลี่ยนเองถ้าทำเป็นมีเครื่องมือครบก็ไม่ยากแต่จะต้องนำจานเบรกไปเจียด้วยน่ะอันนี้ซิจะสดวกหรือป่าวผมทำเองเพราะว่าสดวกครับมีร้านอยู่ใกล้บ้านเจียข้างล่ะ80บาทเอง

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
mars

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:17:40 »

มารายงานค่ะ

ในที่สุดน้องมากาเร็ตก็กลับมาสู่อ้อมอกอ้อมใจของแม่นัท เรียบร้อยแล้ว แต่ค่าไถ่ตัวจากอู่นี้สิ แม่มันไม่มีกินไปหลายมื้อเลย

เปลี่ยนกระบอกเบรคหลังซ้าย-ขวา 2 อัน  1,900 บาท
สายอ่อนเบรคหน้าซ้าย-ขวา  2 เส้น 850 บาท
น้ำมันเบรค Bendix  190 บาท
 ค่าบริการสำหรับการเปลี่ยนโช้คอัพหน้า (มีของเอง) , เช็คเบรคสี่ล้อ เปลี่ยนกระบอกเบรคหลัง ,เปลี่ยนสายอ่อนเบรคหน้า แล้วก็ค่ารำคาญที่นัทโทรจิกตั้งแต่คืนวันอาทิตย์ โทรปลุกเช้าวันจันทร์ให้รีบตื่นมาทำรถ และโทรจิกตลอดวันจันทร์ว่ามากาเร็ตเป็นไงมั่ง รวมแล้วทั้งสิ้น 750 บาทค่ะ

ค่าโช้คอัพ delphi de carbon รวมถึงหัวโช้ค ยางต่างๆ ทั้งหมด 6,460 บาท

จบข่าวแต่เพียงเท่านี้

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:27:30 »

อะนะ น้องมากาเร็ตกินเปลืองแบบนี้ ขายให้พี่ปอนด์ดีกว่านะ นัท

เดียวป๋าดูแลน้องมากาเร็ต ยุงไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอมเลย

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:49:50 »

คุณนัท หมดไปหลายตังเหมือนกันนะเนี่ย ไอ้ตัวเล็กผมยังนอนเฝ้าบ้านอยู่เลย ไม่ได้ไปอู่น่ะ ว่าไปแล้วยกล้อค้างอยู่เลยยังไม่ได้ใส่ยางกลับ 555
ไปซ่อมเมื่อไหร่จะมาเล่าให้ฟัง ว่าแต่คุณเชษฐ์นี่เจ๋งจริงๆ ทำเองได้ด้วย  ล้อหลังผมเป็น Drum ต้องเจียด้วยหรือครับ เคยแต่เจียดิส (อันนี้ไม่รู้จริงๆ)

CHET
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:51:29 »

คุณนัท หมดไปหลายตังเหมือนกันนะเนี่ย ไอ้ตัวเล็กผมยังนอนเฝ้าบ้านอยู่เลย ไม่ได้ไปอู่น่ะ ว่าไปแล้วยกล้อค้างอยู่เลยยังไม่ได้ใส่ยางกลับ 555
ไปซ่อมเมื่อไหร่จะมาเล่าให้ฟัง ว่าแต่คุณเชษฐ์นี่เจ๋งจริงๆ ทำเองได้ด้วย  ล้อหลังผมเป็น Drum ต้องเจียด้วยหรือครับ เคยแต่เจียดิส (อันนี้ไม่รู้จริงๆ)
ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ต้องเจียร์จานทุกครั้งครับไม่ว่าdiscหรือ drum เพราะของเดิมจะสึกหรอคู่กันและผ้าเบรกใหม่จะไม่ลงรอยเดิมทำให้ประสิทธิภาพลดลงแล้วมีอะไหล่ครบยังครับผ้าเบรกคู่ใหม่กระบอกเบรกคู่ใหม่ถ้าให้ดีดูลูกปืนไปด้วยเลยไหนๆก็ถอดแล้ว+ซีลกันน้ำ+ฝุ่นแล้วก็ฝาครอบซีลด้วย

Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:36:15 »

ไปซ่อมมาแล้วครับ
เปลี่ยนกระบอก 1 ข้าง เจียจาน ผ้าเบรค 2 ข้าง น้ำมันเบรค รวมแล้ว 2537 บาทคับ Sad

mars

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:59:55 »

ไปซ่อมมาแล้วครับ
เปลี่ยนกระบอก 1 ข้าง เจียจาน ผ้าเบรค 2 ข้าง น้ำมันเบรค รวมแล้ว 2537 บาทครับ Sad

คุณ Bean แจงราคาหน่อยได้มั๊ยคะ เดี๋ยวจะได้มีไว้เปรียบเทียบค่ะ อยากทราบว่า ราคาแต่ละอย่างน่าจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่  แต่ 2537 บาทเนี่ยก็ไม่หนักเท่าไหร่นะ ของนัทสิ Sad เล่นทำโช้คไปพร้อมกัน ช่วงนี้เลยต้องอาศักแกลบประทังชีวิต (เน้นนะคะ แกลบค่ะแกลบ ห้ามใครมาแซวว่ารับประทานรำ  เพราะเดี๋ยวนี้ปศุสัตว์เค้าพัฒนาแว้ววว)

Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 13:07:42 »

ได้คร่าวๆ นะครับคุณมาร์
น้ำมันเบรค 160 บาท
ค่าเจียดรัม @80 บาท x2 = 160 บาท
ค่าผ้าเบรคดรัมคู่ละ 600 กว่าบาท
ค่าแรง 200 บาท
ค่ากระบอกเบรคสั้น 1400 บาทมั๊ง
 Wink

mars

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:03:47 »

แพงเหมือนกันนะคะ Undecided ตอนนัทเปลี่ยนเนี่ย

เปลี่ยนกระบอกเบรคหลังซ้าย-ขวา 2 อัน  1,900 บาท
สายอ่อนเบรคหน้าซ้าย-ขวา  2 เส้น 850 บาท
น้ำมันเบรค Bendix  190 บาท
 ค่าบริการสำหรับการเปลี่ยนโช้คอัพหน้า (มีของเอง) , เช็คเบรคสี่ล้อ เปลี่ยนกระบอกเบรคหลัง ,เปลี่ยนสายอ่อนเบรคหน้า แล้วก็ค่ารำคาญที่นัทโทรจิกตั้งแต่คืนวันอาทิตย์ โทรปลุกเช้าวันจันทร์ให้รีบตื่นมาทำรถ และโทรจิกตลอดวันจันทร์ว่ามากาเร็ตเป็นไงมั่ง รวมแล้วทั้งสิ้น 750 บาทค่ะ

ของนัทเปลี่ยนกระบอกเบรคหลังสองข้างเลย 1,900 บาท คุณบีนแค่ข้างเดียวเองไม่ใช่เหรอคะ หรือว่าต่างกันตรงไหนเนี่ย

Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 กรกฎาคม 2006 เวลา 15:44:34 »

ธรรมดาครับ คุณนัท ถ้าซ่อมคนละอู่ราคาก็ต่างกัน บางอู่ชิ้นนี้ถูก บางชิ้นก็แพงกว่า  แล้วแต่ราคาที่เค้าซื้อมา (มองโลกในแง่ดีน่ะครับ) หรือซ่อมอู่เดียวกันหว่า ผมซ่อม NR คุณนัทซ่อมที่ไหน
 Shocked

mars

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:21:26 »

นัทซ่อมอู่พี่เปี๊ยก ที่กรุงเทพ-นนท์ค่ะ อยู่ใกล้ๆบ้าน สบายเวลานั่งเฝ้าน้องมากาเร็ต เวลาหิวก็นั่งแมงกาไซค์รับจ้างกลับไปกินข้าวบ้าน Grin แล้วก็กลับไปอู่ใหม่ เฝ้าดูช่างเค้าแกะชิ้นส่วนน้องมากาเร็ต แต่เสียดายที่ตอนทำช่วงล่างคราวนี้ เอารถไปทิ้งไว้อ้ะค่ะ ไม่มีโอกาสได้ดูช่างเค้าถอดประกอบ Embarassed

อย่างที่คุณบีนว่าหล่ะค่ะ บางอู่ชิ้นนี้ถูก บางชิ้นแพง แล้วแต่ราคาที่ได้มาจริงๆ ดูอย่างน้ำมันเบรคของคุณบีนยังถูกกว่านัทเลย
ตอนนี้ช่วงล่างคุณบีนวิ่งกิ๊กเลยป่ะคะ นัทอีกไม่นานก็ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าแล้วค่ะ แถมช่างแนะว่าต้องเปลี่ยนจานเบรคใหม่จะดีกว่าจานหน้าถ้าเจียอีกมันจะบางเกิน จะเบรคไม่ค่อยอยู่เอา  Embarassed ช่วงล่างยังไม่เนี๊ยบดีอ้ะค่ะ คงต้องอาศัยเวลาและเงินเก็บทำนู่นทำนี่ไปเรื่อยๆกว่าจะมั่นใจเต็มที่

Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:45:53 »

ของผมเพลาขับด้านขวาหน้าดังครับ ส่วนท้ายรถซ่อมไปแล้ว เปลี่ยนลูกปืนทอร์ชั่นบาร์ และอัดโช้คใหม่ ปึ๊ก  เพลาขับหน้ามันดังกึกๆ ช่างบอกต้องเปลี่ยนทั้งเส้น เลยทนใช้ไปก่อนครับ (มันแพงอ่ะ)
 Sad

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์