Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  กระดานซื้อขายของ
ที่จบธุรกรรมแล้ว ไว้อ้างอิง
Pages: 12
ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: pousri
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 08:39:20
 รู้สึกวิ่ง 160 เริ่มอืดของเดิมมิกเชอร์  25 mm และควรติดตั้งตรงไหนของทอ่ไอดี ครับ
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: jn
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 09:39:35
30 มม.เลยครับ  ไว้ที่ปากผีเสื้อก็ได้ ยืนพิ้นที่  180  อัพได้เลย
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: wat_2667
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 14:48:24
28 - 30 m.m. ครับ
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: jasa
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 14:53:38
อ้างจาก: เฟืองทอง ที่ วันอังคารที่ 15 มิถุนายน  2010 เวลา 09:39:35
30 มม.เลยครับ  ไว้ที่ปากผีเสื้อก็ได้ ยืนพิ้นที่  180  อัพได้เลย
แล้วรับประทานแก๊สประมาณกิโลเมตรล่ะเท่าไหร่ครับ
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: ekachai v
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 15:09:03
32 ครับ ติดให้ใกล้กรองอากาศมากที่สุด
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: Schap
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 15:16:34
อ้างจาก: jasa ที่ วันอังคารที่ 15 มิถุนายน  2010 เวลา 14:53:38
แล้วรับประทานแก๊สประมาณกิโลเมตรล่ะเท่าไหร่ครับ
ไม่น่าจะต่างกันมาก 2.0 ทางไกลประมาณ 1.25-1.45 แล้วแต่ความมันส์
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: jasa
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 15:22:45
นั้นรถผมคงกินแก๊สมากมายแน่เลย
วิ่งประมาณ 100 อยู่ประมาณ 1.20/กม.
-----------  120 -----------  1.40/กม.
ถ้ามันส์ กดแช่สัก 150-160 โน่นเลยครับ 1.80/กม.
มิกเซอร์ผมกี่มิล ก็ไม่ทราบเหมือนกันเพราะมันมากะรถไม่เคยถอดออกมาวัดซะที
ว่าจะลองใส่ของ tosakimixer ดู เค้าว่าประหยัดวิ่งดี
หรือเป็นเพราะว่า ผมใส่หม้อต้ม โตมาซุปเปอร์ด้วยไม่รู้
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: jn
วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 16:10:17
ถ้าของผมส่วนมากจะอยู่ที่  ประมาณเท่าไรไม่ทราบแต่เติมที่ 200  ว่ิ่งได้ประมาณ  150 - 160  กิโลครับ แต่ถ้าวิ่งทางไกลก็ประมาณครั้งหนึ่งเลยน่ะที่วัดได้  1.15 บาทครับ นอกนั้นไม่เคยคิดแล้วเพราะผมติดแก๊สมานานมากแล้วถ้าเทียบระยะทางเกือบ 2 แสนโลได้แล้วมั๊ง   ความเร็วที่ทำได้สูงสุดก็ค่อนข้างพอใจมาก ๆ
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 07:49:11
ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องหาวิธีลดแก๊สซะหน่อย
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: Schap
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 08:12:32
อ้างจาก: jasa ที่ วันอังคารที่ 15 มิถุนายน  2010 เวลา 15:22:45
ว่าจะลองใส่ของ tosakimixer ดู เขาว่าประหยัดวิ่งดี
หรือเป็นเพราะว่า ผมใส่หม้อต้ม โตมาซุปเปอร์ด้วยไม่รู้
หากคุณ Jasa ได้ลองเมื่อไรอย่าลืมรายงานผลให้ทราบบ้างนะครับ

วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 08:14:24
อ้างจาก: The Sun ที่ วันพุธที่ 16 มิถุนายน  2010 เวลา 08:12:32
ว่าจะลองใส่ของ tosakimixer ดู เขาว่าประหยัดวิ่งดี
หากคุณ Jasa ได้ลองเมื่อไรอย่าลืมรายงานผลให้ทราบบ้างนะครับ
คัมปม

Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: pousri
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 08:44:38
ขอบคุณครับทุกคำตอบ ขอถามต่อครับ sri   เกียร์ธรรมดาใส่แก้ส มิกเชอร์ มาเร็วๆ เหยียบเบรคเหยียบครัชเพื่อหยุดรถหรือชลอรถ   เครืองมักดับประจำไม่รู้จะแก้อย่างไงครับอาการอย่างนี้ (ขณะใช้แก้สครับ ใช้น้ำมันจะไม่เป็น)
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: wech
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 08:53:43
อ้างจาก: jasa ที่ วันพุธที่ 16 มิถุนายน  2010 เวลา 08:14:24
คัมปม

ถ้าไม่ถูกใจ  แนะนำให้เปลี่ยนรถไปเลยครับ..
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 09:06:50
อ้างจาก: wech ที่ วันพุธที่ 16 มิถุนายน  2010 เวลา 08:53:43
คัมปม

ถ้าไม่ถูกใจ  แนะนำให้เปลี่ยนรถไปเลยครับ..

จ๊าก...! เอางั้นเลยนะพี่
แต่จะเปลี่ยนรถใหม่ ก็ต้องหาคนนั่งข้างๆ ใหม่อีกล่ะซิพี่ อิอิ
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 09:12:34
อ้างจาก: pousri ที่ วันพุธที่ 16 มิถุนายน  2010 เวลา 08:44:38
ขอบคุณครับทุกคำตอบ ขอถามต่อครับ sri   เกียร์ธรรมดาใส่แก้ส มิกเชอร์ มาเร็วๆ เหยียบเบรคเหยียบครัชเพื่อหยุดรถหรือชลอรถ   เครืองมักดับประจำไม่รู้จะแก้อย่างไงครับอาการอย่างนี้ (ขณะใช้แก้สครับ ใช้น้ำมันจะไม่เป็น)

ปัญหานี้เคยเจออยู่ ของผมเกิดจากแก๊สท่วมครับ
แก้ไขโดย ปรับจูนหม้อต้มใหม่ครับ ปรับวาวล์กลางสายให้จ่ายแก๊สน้อยลง ปรับรอบเดินเบาที่ตัวหม้อต้มใหม่ แค่นี้อาการที่ว่าก็หายไป ถ้าไม่หาย
ให้ถอดตัวมอเตอร์เดินเบาของเครื่อง มาล้างทำความสะอาดด้วยครับ
ถ้าถอดออกมาแล้วมันเลอะมาก ปีกผีเสื้อก็คงเลอะมากด้วยเช่นกันสมควรถอดมาล้างด้วย
กรองอากาศด้วยครับ  เมื่อทำเสร็จก็จูนเครื่องจูนแก๊สอีกที เพราะทุกอย่างมันสะอาดหมดแล้วอะไรๆ
มันก็เดินสะดวกขึ้นครับ ก็ปรับให้มันเข้าที่เข้าทาง
สำคัญ ที่แนะนำมาทั้งหมด ไม่เสียตังค์คร๊าบ สามารถทำได้ด้วยตัวเอง
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: 40 ha
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 09:23:57
อาการเบรคแล้วดับ แก้ได้ด้วยการติดตั้งและการจูนครับ
บางทีการวางหม้อแนวขวางกับตัวรถ อาจทำให้แก้สท่วม หรือบางได้ ตอนเบรค
หรือการจูนเซนต์มากไป อาจทำให้ท่วม ก็ปรับลดลง แล้วเพิ่มไอเดิลแทน

Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: sittha
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 12:39:16
อ้างจาก: 40 ha ที่ วันพุธที่ 16 มิถุนายน  2010 เวลา 09:23:57
อาการเบรคแล้วดับ แก้ได้ด้วยการติดตั้งและการจูนครับ
บางทีการวางหม้อแนวขวางกับตัวรถ อาจทำให้แก้สท่วม หรือบางได้ ตอนเบรค
หรือการจูนเซนต์มากไป อาจทำให้ท่วม ก็ปรับลดลง แล้วเพิ่มไอเดิลแทน

ผมเคยเป็นตอนเป็นเกียร์ธรรมดา เหตุเพราะแรงลมเข้าไปผลักแก็สหายหมดเพราะวาวล์ปีกผีเสื้อปิดจึงไม่มีแรงดูด
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: wat_2667
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 12:43:51
อ้างจาก: tuch 405 ที่ วันพุธที่ 16 มิถุนายน  2010 เวลา 12:39:16

ผมเคยเป็นตอนเป็นเกียร์ธรรมดา เหตุเพราะแรงลมเข้าไปผลักแก็สหายหมดเพราะวาวล์ปีกผีเสื้อปิดจึงไม่มีแรงดูด

ปกติเวลาเครื่องยนต์ทำงานเดินเบา แค่ไหนยังไงก็ต้องมีแรงดูดอากาศของเครื่องยนต์ ครับ นอกเสียจาก ท่อแว๊คคัม หรือ ท่ออากาศ (หลังมิ๊กซ์เซอร์แก๊ส) มีรูรั่ว
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: 40 ha
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 13:15:23
ไม่ใช่วาลว์ปีกผีเสื้อปิดครับ อย่างคุณ wat ว่า เดินเบาก็มีแรงดูด แต่แรงดูดต้องเอาชนะสปริงหม้อต้มตามที่ตั้งไว้

แต่อาการนี้เกิดจาก เบรคแล้วรอบลดอย่างรวดเร็ว ทำให้อากาศที่ไหลตามท่อเบรคกระทันหัน เหมือนเราเอามือไปอุดสายยางน้ำ  แรงดันเลยย้อนเข้าหม้อต้ม  ยิ่งตั้ง sense อ่อน ๆ ยิ่งเกิดง่าย

แต่ถ้าเราตั้งสปริงเซนต์แข็ง ๆ  แล้วเพิ่ม ไอเดิลแทน ไอเดิลจะจ่ายโดยไมใช้แรงดูด จะแก้อาการ เบรคดับ เลี้ยวดับได้ครับ
Re: ถามมิกเชอร์แก้สใส่ sri ควรใส่รูมิกเชอร์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร By: ekachai v
วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 14:12:02
อ้างจาก: jasa ที่ วันอังคารที่ 15 มิถุนายน  2010 เวลา 15:22:45
นั้นรถผมคงกินแก๊สมากมายแน่เลย
วิ่งประมาณ 100 อยู่ประมาณ 1.20/กม.
-----------  120 -----------  1.40/กม.
ถ้ามันส์ กดแช่สัก 150-160 โน่นเลยครับ 1.80/กม.
มิกเซอร์ผมกี่มิล ก็ไม่ทราบเหมือนกันเพราะมันมากะรถไม่เคยถอดออกมาวัดซะที
หม้อต้มโทมารุ่นซุปเปอร์ยิ่งเหยียบยิ่งกินมากครับ แต่ก็เร่งได้มันส์สะใจดีกว่าหม้อรุ่นธรรมดา ถ้าหม้อรุ่นธรรมดาที่ผมใช้พอเกิน 120 ขึ้นไปก็กินเพิ่มนิดหน่อยไม่เหมือนรุ่นซุปเปอร์ กินเพิ่มเกือบ 30 เปอร์เซ็นต์ เพราะเขาออกแบบไว้สำหรับรถเทอร์โบครับ