Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ngv เอื้ออาทร

วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2024 เวลา 21:29:30

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  LPG & NGV (ผู้ดูแล: gasman)
| | |-+  ngv เอื้ออาทร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ngv เอื้ออาทร  (อ่าน 2593 ครั้ง)
P peugeot
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 พฤษภาคม 2008 เวลา 22:55:27 »

วันนี้นั่งดูข่าวเห็นบอกว่ารัฐบาลจะสั่งชุดติดตั้ง ngv เพื่อช่วยประชาชนให้หันมาใช้ก๊าซ โดยราคาจะถูกกว่าท้องตลาด 50% คือถ้าสมมติค่าติดตั้งอยู่ที่ 40000 บาทก็จะเหลือเพียง 20000 บาทครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าเสียเงินติดไปแล้วจะหาที่เติมที่ไหนเพราะ ณ ขณะนี้สถานที่เติมยังไม่เพียงพอต่อกับรถที่ใช้ปัจจุบันเลย  เย็นไว้โยม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 พฤษภาคม 2008 เวลา 23:21:03 »

วันก่อนขับผ่านปั้มแก้สNGV เห็นแท้กซี่จอดรอเป็นกิโลๆ ผมขับ vento ไปเลี้ยวเข้าปั้ม LPG สบายๆ ไม่ต้องรอคิวเลย

ผมเพิ่มอีกซัก 10000 นึง ติด lpg หัวฉีดดีกว่า
เพื่อ ความสบาย ในหลายๆ เรื่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 พฤษภาคม 2008 เวลา 23:23:08 »

ปิ๊งป่อง ถูกต้อง แย่งตอบไปเสียแล้ว

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
owen
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 พฤษภาคม 2008 เวลา 23:24:43 »

เคยผ่านปั๊ม NGV แถวหมอชิตใหม่ คิวยาวมากๆ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 พฤษภาคม 2008 เวลา 23:32:25 »

ปิ๊งป่อง ถูกต้อง แย่งตอบไปเสียแล้ว

คิกๆๆ ทีใคร ทีมัน สิท่าน หุหุหุ คราวที่แล้ว ผมตอบใน กระทู้ mi 16 ไม่ทัน แต่คราวนี้ตัดหน้าเติมๆ อูย สะจายยยยยย ฮิฮิฮิ 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555 555

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
jinavin
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 2008 เวลา 01:53:55 »

เพื่อนผมรอเติมเป็นชั่วโมงเลย พอถึงคิวดันหมดซะงั้น โหไม่นะ 555 555 555
att
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 2008 เวลา 06:58:11 »

ตราบใดที่ปั๊ม ngv ยังไม่เพียงพอต่อความต้องการ เลิกคิดไปได้เลย ปตท.มันก็หลอกล่อไปวันๆ ผลประโยชน์ทับซ้อนทั้งนั้น
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 2008 เวลา 07:14:39 »

กระตุ้นกันเยอะจริง NGV แต่ไม่สนใจ LPG กันเลย อืมๆๆๆๆ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
ibara
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 2008 เวลา 08:31:27 »

เป็นนโยบายที่ดีมากๆเลยนะครับ...

ไปติด CNG กันให้หมด  จะได้ไม่ต้องมายุ่งกับ LPG ของผม(ทีนี้ก็สบายตรูละ)

ขนาด ชื่อ ก๊าซ ยังเรียกให้เพี้ยนๆเลย เพื่อเหตุผลอะไร?

CNG  ย่อมาจากอะไรเอ่ย? ใครรู้ช่วยตอบที

LPG   ย่อมาจากอะไรเอ่ย? ใครรู้ช่วยตอบที

NGV  ย่อมาจากอะไรเอ่ย? ใครรู้ช่วยตอบที

แก๊สหุงต้ม แปลว่าอะไรเอ่ย.....

ม่าง.....ล้างสมองผู้บริโภค

CNG  บรรทุกใส่รถพ่วงไป เชียงราย  โก ลก  หนองคาย
เที่ยวนึงได้กี่ กิโลกรัม ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่? ใช้น้ำมันในการขนส่งรึเปล่า?

เฮ้อ...ตรู บ่นอะไรวะเนี่ย...

อะไร
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 2008 เวลา 13:04:31 »

LPGย่อมาจาก LovePeuGeot หรือป่าวครับ อิอิ อิอิ
thongjit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2008 เวลา 11:28:51 »

สนใจครับNGVเอื้ออาทร ติดได้ที่ไหนจะเอาเจ้า MI 16 ไปติดบ้างหรือท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับติด NGV กับ MI 16 บ้างครับช่วยเเนะนำด้วยครับหรือทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับเดี๋ยวผมโทรกับเอง...ขอขอบคุณครับ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2008 เวลา 12:06:14 »

อ้างถึง
LPGย่อมาจาก LovePeuGeot หรือป่าวครับ 

คิดไปได้นะเนี้ย ถ้าเติมตัว V เข้าไป เป็น VLPG ก็จะกลายเป็นตัวย่อยของชมรมไปเลย  Ho Ho

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด
siwawong
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2008 เวลา 17:09:48 »

1.ทำไมเมืองไทยไม่มีใครผลิตอุปกรณ์ NGV บ้าง ทำไมต้องนำเข้าทั้งหมด มีผลประโยชน์ทับซ้อนเปล่าหว่า
2.ที่บอกว่าลดราคาค่าติด NGV ลงครึ่งหนึ่งเหลื่อ 20000 ก็ติดได้แสดงว่ายังมีกำไรอุปกรณ์ไม่ขาดทุน แล้วทุกวันนี้คื่อ..............
p4
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 พฤษภาคม 2008 เวลา 18:57:01 »

ไม่ทราบว่าเอื้ออาทรให้ใคร...  ติดดูดปาก..ก็3หมื่นกว่าแล้ว  ติดฉีด...ปิ๊ดๆก็6หมื่นกว่าแล้ว...ไปหักคอใคร เพื่อหาเสียงป่าว   ขนาดแท็กซี่เอื้ออาทรยังแย่    บ้านเอื้ออาทรก็แย่    หาเสียงซะมากกว่า
P peugeot
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 พฤษภาคม 2008 เวลา 20:15:14 »

ไม่ทราบว่าเอื้ออาทรให้ใคร...  ติดดูดปาก..ก็3หมื่นกว่าแล้ว  ติดฉีด...ปิ๊ดๆก็6หมื่นกว่าแล้ว...ไปหักคอใคร เพื่อหาเสียงป่าว   ขนาดแท็กซี่เอื้ออาทรยังแย่    บ้านเอื้ออาทรก็แย่    หาเสียงซะมากกว่า
ก็คือว่าทางรัฐบาลแค่อยากจะให้ประชาชนลดการใช้น้ำมันเพื่อที่จะได้ลดการนำเข้าของน้ำมันให้น้อยลงอ่ะเลยจัด ngv เอื้ออาทรขึ้นมาโดย ngv เอื้ออาทรราคาจะถูกกว่าท้องตลาด 50% ถ้าแบบดูดจาก 4 หมื่นก็เหลือ 2 หมื่น ถ้าแบบหัวฉีด 6 หมื่นก็เหลือ 3 หมื่น เท่าที่ทราบข่าวก็เท่านี้แหละครับ
TOON
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 พฤษภาคม 2008 เวลา 22:57:43 »

พอดีว่าบ้านอยู่ไม่ไกลจากโรงงานผลิตกระดาษแห่งหนึ่ง  ซึ่งมีรถพ่วงของโรงงาน วิ่งไปวิ่งมาค่อนข้างมาก  เห็นเค้ามีแคปซูล NGV อยู่ 8 อัน  ก็เลยคิดเล่น ๆ ว่า1 แคปซูล จะใช้เวลาในการเติมกี่นาที  แล้ว 8 แคปซูล จะใช้เวลานานสักเท่าไร  แล้วถ้าเราเผอิญได้คิวต่อจากเค้านี่ เราจะมีเวลานอนรอสักเท่าไร  Ho Ho Ho Ho  ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ
sandapp
sandapp
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 มิถุนายน 2008 เวลา 00:23:00 »

อื้ม... เห็นสถานะการณ์แล้ว ถ้า NGV ขายที่บางจาก เชลล์ คาลเท็ก ซัสโก้ เจ็ท เพียว ฯลฯ คงจะดี แต่ทุกวันนี้ ... ขายอยู่ที่เดียว เพราะเป็นของเค้า...
605user
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 มิถุนายน 2008 เวลา 14:21:19 »

CNG  = Compressed Natural Gas
LPG   = Liquidfied Petroleum Gas
NGV  = Natural Gas for Vehicle

CNG ~ NGV ครับ
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 มิถุนายน 2008 เวลา 16:54:15 »

NGV = Natural Gas Vehicle หมายถึงรถใช้ก๊าซธรรมชาติ
จะเป็นก็าซธรรมชาติอัด CNG หรือ ก็าซธรรมชาติเหลว LNG ก็แล้วแต่

พอมาอยู่เมืองไทย กลายเป็น Natural Gas for Vehicle ไปซะงั้น
 ร้อนจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์