Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 306(เครื่องเดิม 1.8) ใช้เบนซิน 91 ได้ไหม

วันพุธที่ 05 มิถุนายน 2024 เวลา 23:39:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  306(เครื่องเดิม 1.8) ใช้เบนซิน 91 ได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 306(เครื่องเดิม 1.8) ใช้เบนซิน 91 ได้ไหม  (อ่าน 1623 ครั้ง)
PG306SR
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มกราคม 2009 เวลา 18:51:08 »

306 ใช้เบนซิน 91 ได้ไหม เห็นมีแต่คนบอก แก๊สโซฮอร์มีข้อเสียมาก กัดท่อ กัดยาง ปั้มติกเสีย อะไรงี้
แล้ว 95 ก็หาเติมไม่ได้ ตอนนี้ใช้ โซฮอร์95 อยู่ แต่มีบางคนบอกใช้ โซฮอร์95+เบนซิน91 ผมก็ยังงๆอยู่
ขอความรู้จาก กูรู ทั้งหลายด้วยครับพี่น้อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ท่องเที่ยวทั่วไทยไปกับ 306
หล่อมากมาย
กลายร่างเป็น 7.5 นิ้ว แต่ก็มั่นคงที่จะซื้อล้อแพง Spoon จ้า
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มกราคม 2009 เวลา 19:35:16 »

ผมว่านะ ผม SRi ปี 93 เติม โซฮอร์95 ไม่มีปัญหา ก็วิ่งปกตินะครับ ขับมา 1 ปีแล้ว

ไม่เท่านั้น ตังหมด สิ้นเดือน ผมเติม โซฮอร์91 ก็ไม่เห้นเป็นรัยครับ มีพี่ ที่ใช้ 306 5ประตู ก็ใช้ โซฮอร์91 นะครับ ตอนไป Meeting พี่เค้าก็ใช้

ปกติครับ 

**** โปรดใช้วิจารณากันการตัดสินใจนะครับ ******
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เกรียนโครตพ่อง
PG.O.T-002
Peugeot Zone ( สุขุมวิท50 )
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มกราคม 2009 เวลา 20:28:32 »

ผมว่านะ ผม SRi ปี 93 เติม โซฮอร์95 ไม่มีปัญหา ก็วิ่งปกตินะครับ ขับมา 1 ปีแล้ว

ไม่เท่านั้น ตังหมด สิ้นเดือน ผมเติม โซฮอร์91 ก็ไม่เห้นเป็นรัยครับ มีพี่ ที่ใช้ 306 5ประตู ก็ใช้ โซฮอร์91 นะครับ ตอนไป Meeting พี่เค้าก็ใช้

ปกติครับ 

**** โปรดใช้วิจารณากันการตัดสินใจนะครับ ******

เติม โซฮอล์ 95 โซฮอล์ 91 แบบท่านอ๊อด ต้องเติมทีละไม่เยอะแล้วใช้ให้หมดๆไปแบบท่านอ๊อดเลยนะครับ แล้วว่างๆก็เติม 95 สลับลงไปให้เึึีครื่องกระชุ่มกระชวยบ้างนะครับ

ลองเติมไปดูเลยก็ได้ครับ ถ้าเครื่องไม่เขกก็โอเคแล้วครับ ไม้ก็จูนเครื่องนิดหน่อยก็น่าจะได้นะครับ

อย่าปล่อยไว้นานนะครับ โซฮอล์ ระเหยหายหมด ออกเทนหายไป

Meet All Style Peugeot in PG.O.T Soon. All owner are welcome.
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มกราคม 2009 เวลา 23:24:19 »

น่าจะได้นะครับ  ถ้ามันเขก ก็ ยกคันเร่งช่วยหน่อย เรื่องกัดท่อยางก็น่าจะมีบ้างหละ แต่คงไม่ใช่ใน วันสองวัน หรือ เดือนสองเดือนหรอกครับ   บางคนว่า รูหัวฉีดตันเพราะเศษท่อยางอุดบ้าง  มันก็มีบ้างครับ รถใช้เบนซินเพียวๆ เก่าๆมากหน่อยก็มี

ตั้งแต่ผมใช้ 91 กะเครื่อง D8  มันทำให้ผมได้เรียนรู้วิชา " บาทาไร้เงา " มากขึ้นครับ    เพราะต้องค่อยๆกดคันเร่ง กดพรวดๆๆ แบบใช้ 95 กะ LPG ไม่ได้เลย เขกกร๊อกๆๆๆๆ  ตลอด  สงสัยกำลังอัดเครื่อง D8 มันสูงด้วยมั้ง  ตั้ง 11.0 : 1 ......... 

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
laksanova
ไร้ชีวิตชีวา
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 14 มกราคม 2009 เวลา 22:27:56 »

ใช้ได้ สบายๆๆครับ ทั้งธรรมดา หรือ แปบบ ผสม อิอิ ใช้มาจะ2ปีและครับ ขำขำครับผม นี้ยังไม่รวมแกสนะ ฮ่าๆๆ

วันนี้เธอมองฉันเหมือนกับหมูกับหมา ไร้ค่า เป็นหมาหัวเน่า.........
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 14 มกราคม 2009 เวลา 22:49:31 »

95 เพียวๆๆ
แต่ช่วงนี้ ต้องหันไปคบ โซฮออล์บ้างแล้ว

alee
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 มกราคม 2009 เวลา 10:44:29 »

ผลเสียที่อาจเกิดขึ้นจากการเติมแก๊สโซฮอล์ 95[/b]
เนื่องจากแก๊สโซฮอล์ 95 เป็นน้ำมันเชื้อเพลิงที่ได้จากการผสมระหว่าง เอทานอล หรือ เอทิลแอลกอฮอล์  ซึ่งเป็นแอลกอฮอล์บริสุทธิ์  99.5% ผสมกับน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว ในอัตราส่วนเบนซิน 9 ส่วน เอทานอล 1 ส่วน

1.คุณสมบัติของแอลกอฮอล์ คือระเหยเร็ว  ทำให้เกิดหยดน้ำในถัง  อาจทำให้ถังน้ำมันเกิดสนิมและผุเร็วกว่าที่ควรจะเป็น อาจทำให้เกิดการอุดตันในระบบน้ำมันเชื้อเพลิง

2.ควรเติมแก๊สโซฮอล์ 95 สลับกับเบนซิน 95  เนื่องจากในแก๊สโซฮอล์ไม่มีสารหล่อลื่นบ่าวาวล์เหมือนในเบนซิน 95 จึงทำให้เกิดการสึกหรอที่บ่าวาวล์มากขึ้น

3.จากการใช้งานจริงอัตราการเร่งลดลงในช่วง 0 ? 100 กม./ชม. ต้องใช้เวลาเพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับเบนซิน 95  จึงเป็นเหตุให้ต้องเหยียบคันเร่งมากขึ้น  ทำให้เกิดการสิ้นเปลืองน้ำมันเพิ่มขึ้นตามไปด้วย  เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น  เกิดการสึกหรอเร็วขึ้น

4.การเติมเอทานอล ลงในเบนซิน 95 มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทยางที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์มากกว่า

5.การเติมเอทานอล ลงในเบนซิน 95 มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทพลาสติก ที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิง       ในเครื่องยนต์

ผมไม่ได้ต่อต้านครับ มีที่มาครับจาก  การปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย :ยินดี อุอุอุ:

laksanova
ไร้ชีวิตชีวา
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 มกราคม 2009 เวลา 12:32:59 »

ต่ออีกอย่าง อยู่ที่ เงินในกระเป๋าด้วยครับ ถ้า ตังค์เหลือๆจริงๆ เติม95 เพียวๆๆไปเลยครับ อย่าไปกลัว

จะได้ไม่เกิดปัญหาครับ

ถ้าคิดว่าคุ้มกว่าดีกว่า และเหมาะสมกับ ค่าใช้จ่ายเติมเลยครับ เพราะใจจริงก็อยากเติม95 เหมือนกัน แต่ เอาตังค์ส่วนต่างไปซื้ออย่างอื่นดีกว่าคับ

วันนี้เธอมองฉันเหมือนกับหมูกับหมา ไร้ค่า เป็นหมาหัวเน่า.........
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์