Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ใครเคยเปลี่ยนลำโพงหลังบ้าง

วันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2024 เวลา 01:57:43

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  ใครเคยเปลี่ยนลำโพงหลังบ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเปลี่ยนลำโพงหลังบ้าง  (อ่าน 3050 ครั้ง)
Bean 205
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 16:51:04 »

ลำโพงมันแตกน่ะครับ ไม่ทราบว่ามีใครเคยถอดเปลี่ยนหรือเปล่าครับ ขนาดเท่าไหร่ Huh
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

สิงห์เหล็ก ตัวเล็ก ซด LPG
กบ
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 19:34:53 »

5 นิ้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่า 5 นิ้วกว่าๆรึเปล่าน่ะครับ ผมวัดแล้วเอาไปเทียบกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

C A U T I O N !!!� � GIRLFRIEND IN CAR ^_^'
ปอ
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 21:54:54 »

ถ้าจำไม่ผิด ขนาดลำโพงหลังคือ 5 1/4 นิ้วครับ  ตอนผมถอด รุ้สึกว่าแผ่นพลาสติกสีเทาจะปิดอยู่โดยเขายึด rivet ไว้  ต้องเอาสว่านเจาะแกนในแล้วเอาออก  หลังจากใส่ลำโพงแล้วค่อยยิง rivet ยึดแผ่นปิดเข้าไปใหม่ครับ   ส่วนดอกลำโพงดูความสูงด้วยนะครับ สูงไปเดี๋ยวจะติด ผมใช้ของ boston
acoustic full range ครับ
Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 22:23:30 »

ขอบคุณมากครับคุณกบและคุณปอ ตามที่คุณปอบอกตรงเป๊ะเลยครับ ผมเห็นมี Rivet อยู่ 2 ตัว ตรงที่ยึดกับพนักเบาะ  ตอนแรกนึกว่าต้องมีเครื่องมือพิเศษ ไม่นึกว่าเป็น Rivet เพราะหน้าตาไม่เหมือนบ้านเรา อย่างนี้ OK แล้วครับ Wink

Gun GTi

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 15:01:46 »

ผมเปลี่ยนแล้วเหมือนกัน  ใช้ Boston เหมือนกันเลย  เสียงดีครับ ออกแนวยุโรป

แต่เวลาเปลี่ยน ผมไม่ได้เจาะ ตาไก่ออก  ผมงอแผ่นพลาสติดเอา  แล้วเอามือล้วงๆเอาครับ

แต่ผมเห็นจากเวบเมืองนอก  ตรงรูเสียงออก เค้าจะถอดเฉพาะส่วนได้  ไม่เหมือนบ้านเรา ที่เป็นชิ้นเดียวกันทั้งหมดเลย

ลำโพง 5 1/4 " ครับผม  มาตราฐาน  (บอกร้านว่า 5 นิ้ว ได้ครับ)

ปล. ลำโพงคู่หน้า ใช้ boston สองทางแกนร่วม จะติดฝาปิดนะครับ  (แกนเสียงแหลม จะยื่นมาชน)
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 10:32:21 »

K. Xe_5 ใช้คู่หน้าbostonรุ่นไหนครับกำลังหาอยู่แล้วราคาเท่าไรครับ
แล้วมีลำโพงหลังด้วยหรอของผมไม่เห็นมีเลย

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
Gun GTi

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 16:03:49 »

ครับผม

ผมใช้รุ่น FX-5 ครับ เป็น สองทาง แกนร่วม (พอนึกภาพออกไม๊ครับ) ถ้าสองทาง แล้วแยกเป็น เสียงทุ้มตัว แล้วเสียงแหลม อีกตัวนึง(อันเล็กๆ) ผมว่าติดตั้งลำบาก เสียรถหมด

ราคาก็ 2500 บาทครับ เสียงดี แนะนำเลยครับผม (เสียงเบสจะนุ่มๆนะ  ไม่เหมือน JBL เสียงจะหนักๆ แข็งๆ  ต้องลองฟังนะ ถ้าซีเรียสครับ)

ลำโพงหลังมีนะครับ  อยู่ที่เสา C นะ (เสา Safety Belt หลัง) จะมีพลาสติดปิดเสาอยู่ ใกล้ๆ กับเบาะ จะมีรูระบายอยู่  ต้องแกะฝานั่นออกมาก่อน จะเจอลำโพงเก่าอยู่ 

(ที่ไม่มีเสียง ต้องไล่สายไฟดูนะครับ  หลังซ้ายจะสี แดง-ขาว  หลังขวาจะสี เขียว-ขาว  หน้าซ้ายขวา  จะสี ฟ้า-ขาว คล้ายๆกัน  ต้องไปไล่แจ๊คจากหลัง Front ดีๆนะครับ)

ปล. ผมซื้อของมานั่งต่อเองหมดเลยง่ะ  ขยันเว่อร์  Cheesy  (ก็รถเรานี่เนอะ  ไม่อยากให้คนอื่นมารื้อ)

ปล2. รู้สึก Boston จะออกรุ่นใหม่เป็น S-55 แล้วนะครับ ได้ข่าวว่าทำในจีน  แต่ FX-5 ยังทำในอเมริกา  (เค้าบอกมา  เท็จจริงไม่รู้ครับ)
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 16:55:01 »

K. Xe_5 ลำโพงคู่หน้า ใช้ boston สองทางแกนร่วม จะติดฝาปิดแล้วแก้ไขยังไงครับหรือว่าใส่กลับไปได้

* 13002.jpg (25.86 KB, 470x369 - ดู 324 ครั้ง.)

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 23:32:24 »

วิธีแก้น่าจะมี 2 ทางครับ
1. หาแผ่นยางหนุนก่อนใส่ลำโพง เพราะว่าตัวประตูรถจะเป็นหลุมเป็นบ่อ ถ้าไม่ใส่อะไรหนุนมันจะใส่หน้ากากไม่ได้
2. ช่างมัน ปล่อยเปลือยไว้ เพราะไม่น่าจะมีอะไรไปกระทบที่ตรงนั้น
ผมเลือก 2 เพราะขี้เกียจทำแล้ว Grin
อ้อให้อีกทางครับ เอาลำโพงเก่าไปซ่อม ได้ข่าวว่าบ้านหม้อทำได้ เช่นใส่ขอบยาง เปลี่ยนแผ่นชื่ออะไรจำไม่ได้ตรงกรวยลำโพงน่ะครับ

Gun GTi

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 09:44:29 »

สำหรับวิธีผมนะครับ

ถ้าไปรองอะไรที่ลำโพง ก็อาจจะทำให้ ลำโพงมันยื่นเข้าหาห้องโดยสารเพิ่มขึ้น ก็อาจจะยิ่งติดฝาใหญ่  ผมเลยใส่แบบเดิมไป

(เวลาไขลำโพง  หาแผ่นยางบางๆ หรือโฟมบางๆ  2-3 มม. รองระหว่างลำโพงกับประตูรถนะครับ  จะได้แนบสนิท  ไม่งั้นอาจกระพือได้)
(และระวังน๊อตด้วยนะครับ  มันเป็นเกลียวปล่อย ไขแรงมาก อาจทำให้เกลียวที่ประตู หวานได้)

เมื่อใส่ลำโพงเสร็จแล้ว ผมก็เอาฝามาลองใส่ ปรากฎว่าติด  ถ้าเราไขสุด

(อธิบายก่อนว่า ฝาปิดลำโพงเนี่ยะ จะเป็นคลิบล๊อกสองตัว  และน๊อตไขอีกสองตัว)

ไอ้ฝั่งคลิปล๊อก ผมก็ใส่ตามปกติ

ส่วนด้านน๊อต  ผมใช้ยางรอง ให้ขามันสูงขึ้น  พอขาสูงขึ้น  เราก็ไขได้แน่น  โดยฝามันจะยกตัวออกจากลำโพงเอง  (เพราะยางมันรองไว้แล้ว)

พอเข้าใจไม๊ครับ   ผมพิมพ์ไป งงไป 555  Cheesy

ไม่เข้าใจโพสถามได้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์