Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ไม่เกี่ยวกับรถหรอก แบบว่าคุยกันภาษา พี่ๆ น้องๆ อ่ะ .....

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 05:14:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  50X
| | |-+  ไม่เกี่ยวกับรถหรอก แบบว่าคุยกันภาษา พี่ๆ น้องๆ อ่ะ .....
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เกี่ยวกับรถหรอก แบบว่าคุยกันภาษา พี่ๆ น้องๆ อ่ะ .....  (อ่าน 2048 ครั้ง)
SHINGKOOJAI
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 01:35:32 »

8)จะตี 2 แล้วดัน นอนไม่หลับ    หาเรื่องชวนคุยนะครับ  ......แบบว่ามีบางอย่างคาใจ
ปีใหม่ผ่านไป  ....... ตรุษจีน ผ่านไป .......  มีคนทักว่าเมื่อไรจะเปลี่ยนรถสักที   

ผมทำงานเป็นผู้บริหารฝ่ายขายบริษัทประกันฯ   พรรคพวกส่วนใหญ่ขับรถดีๆ  ทั้งน๊าน  แอคคอร์ด   คัมรี่   เบนซ์ ฯ  เวลาไปประชุมตามโรงแรมผมต้องไปจอดไกล ๆ  กลัวเค้าทัก.......สงสัยว่ามีใครคิดเหมือนเราบ้างหรือปล่าวเพราะ.....

ทุกวันนี้แม้รายได้ไม่มาก  แต่ผมอยู่แบบพอเพียง ไม่มีหนี้   บ้านผ่อนหมด  รถไม่ต้องผ่อน    มีเวลาชอบพาภรรยา และลูกไปเที่ยว ทานข้าวนอกบ้านประจำ   ทำบุญบ่อยๆ   การที่เราขับรถเก่าๆ  เท่ากับเราไม่ประสบความสำเร็จหรือ   ผมเชื่อว่าภรรยาและลูก  คงไม่ต้องการผู้บริหารที่เก่งฉกาจหรอก..........เค้าคงอยากให้พ่อมีเวลาอยู่กับเค้าบ้าง .......  มากกว่า     จริงมั๊ย!!

เข้าเว๊บแล้วรู้สีกดีมากๆ   ผมมีเพื่อนที่ไม่ต้องคำนึงถึงผลประโยชน์   พี่อ๊อด  พี่สนอง  คุณแชมป์  คุณAsklepios  ฯลฯ    ขออนุญาติบ่นหน่อยก้อแล้วกัน เพราะบ้างทีรู้สึกเสีย Self  พอสมควร     ตรุษจีนที่ผ่านมา  ญาติๆ เค้านัดทานข้าวที่โพร์วิงส์  ผมก็ไม่ไป  เดี๋ยวเค้าจะถามอีกว่าเมื่อไรเปลี่ยนรถ  แฮ่ม.... Embarassed

มีเรื่องขำๆ  เล่าให้ฟัง   ผมรู้จักคนใกล้ๆบ้านคนหนึ่ง  ขับ C220  ไปเที่ยวด้วยกันบ่อย   แต่หลังๆ ผมชักห่างๆ  เพราะพี่แก่ขับเบนซ์ ก้อจริงแต่เป็นสิงห์ปืนฝืดชะมัด    ให้เราสปอน....อยู่เรื่อย   จริงๆไม่อยากพูดเลย  แต่อดไม่ไหว    ทำให้รู้ว่า  ข้างนอก  กับ  ข้างใน  ใช่ว่าจะเหมือนกัน.......

กู๊ด  ไนท์ .....

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 09:30:55 »

แหมเรื่องเปลี่ยนรถนี่ผมก็คงอีกนานอ่ะใช้2คันนี่อีกนานแน่นอน ใครพูดอะไรก็ไม่สนอยู่แล้ว รถเรา เราก็ว่าสวยอ่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
soda
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 09:41:36 »

เจอออกจะบ่อยไป..ขับรถสะแพง...เติมน้ำมันทีละ 100 ใครพูดไรช่างมันครับ มีเวลาให้ครอบครัว มีความสุขกว่าต้องไปนั่งผ่อนหนี้ผ่อนสิน....
อ๊อด
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 09:55:22 »

คิดมากไปได้หนะ ดูยังผมดิ ขายจุ้น (ไม่ได้พิมพ์ผิดนะ) ได้เงินตั้งเจ็ดหมื่นกว่าล้านผมยังหาทางเลี่ยงภาษีเลย แล้วกะอีแค่จะออกค่ากินข้าวคิดรึว่าผมจะออก (ตัง) ชาติหน้าตอนสาย ๆ เถอะ อันนี้ขำ ชำ หนะ

ในหลวงทรงเตือนประชาชนให้อยู่อย่างพอเพียง อย่าฟุ้งเฟื้อ
คุณโจ้และพวกเราหลาย ๆ คนซึ่งเป็นข้าของแผ่นดินได้ทำตามพระราชดำรัสของท่านแล้วมิใช่หรือ ดังนั้น อย่าไปกังวลเลยครับ ตัวของเรา ครอบครัวของเรา ทุกคนในครอบครัวที่เรารักต่างเข้าใจเราและมีความสุข ไม่ยึดติดในวัตถุ พอใจในสิ่งที่ตัวมี ชีวิตนี้ต้องการอะไรมากกว่านี้หละ
ความร่ำรวยไม่ได้ทำให้ชีวิตมีความสุขมากขึ้นเท่าไหร่หรอกครับ ดูอย่างคนจนซิครับ เค้าก้อมีความสุขของเค้าได้ ถึงแม้เค้าจะอดมื้อกินมื้อ หรือหาเช้ากินค่ำ ตายไปมีใครเอาอะไรไปได้บ้าง
ทำใจให้สบายเถอะครับ อย่าไปแบกทุกข์เอาไว้เลย เวลาคุณมีทุกข์ใช่ว่าคนรอบข้างคุณจะมีความสุขนะ เค้าจะพลอยทุกข์ไปกับคุณด้วย คุณคงไม่อยากให้คนที่คุณรักมีทุกข์ใช่ไม๊ ฟังดูอาจจะทำยากแต่ถ้าไม่ลองทำแล้วเมื่อไหร่จะทำได้หละครับ
ด้วยความปรารถนาดี
หมู 505
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 10:07:06 »

คุณสิงห์คู่ใจ
ไม่ทราบอ่านถูกหรือเปล่า �ยังมีคนคิดเหมือนคุณอีกเยอะนะครับ �ผมคนหนึ่งละ �และเพื่อนๆ ผมก็มีอีกหลาย คนที่คิดแนวนี้ �แต่เขาก็ไม่ได้ใช้เปอร็โยหรอก � เขาก็ยังใช้ �Citron �CX-20 � ใช้มา 20 กว่าปีแล้วก็ยังไม่ยอมเปลียนเหมือนกัน �ผมบางครั้งก็ไปเที่ยวด้วยกันกับเขาไม่ต้องกินข้างลิงในป่าดงเป็นใช้ได้ � ทำรถให้มันมีสภาพดีพร้อมใช้งาน � แอร์เย็น � ก็ไปไหนได้ทั่วประเทศไทยก็สบายใจแล้ว � เดี๋ยวนี้ ภรรยา กับ ลูก เริ่มเห็นด้วยกับผมแล้ว �ค่อยรู้สึกดีขึ้นหน่อย �เพราะว่าตอนอายุน้อย ประสบการณ์น้อย ได้ออกรถใหม่เอาป้ายแดงมาใช้ ก็เจอปัญหาไมได้ใช้รถเหมือน ๆ กัน แถมไม่กล้าซ่อมเองอีก ต้องเอาเข้าศูนย์เดี๋ยวหมดวารันตี �รอคิวก็ยาว ซ่อมใช้เวลานาน ก็ต้องทิ้งรถไว้ในศูนย์หลายวันไม่ได้ใช้ถเหมือนกัน �นานตั้ง 3 ปี แต่ว่าขับไปอวดชาวบ้านทั่วไปได้ มองดูเหมือนมีฐานะดี (แต่กระเป๋าแห้ง)รถมันดูหล่อดี � ตอนช่วงหลังๆ ผมก็ชักไม่แคร์ซักเท่าไร �เพราะว่าลูกต้องใช้งบประมาณการเรียนมากขึ้นก็เลยลองหันมาใช้รถเก่าๆ ดู เพื่อประหยัดงบ �ลองไปลองมามาหลายคันแล้วทั้ง � Corona , BMW 318i, Volvo 960, �แต่ผมก็ว่า Peugeot 505 มันคุ้มค่าสุดๆ �ขับก็ทรงตัวดีมาก ๆ � (เพราะผมมันชักมีอายุสะแล้ว) � จึงเริ่มมีความคิดว่ารถคันไหนใช้ได้ถูกใจ คุ้มค่า ไม่จุกจิด กวนใจ �ซ่อมง่าย �ถึงจะเป็นรถเก่าแต่ก็สภาพดี ถึงมันจะ โบราณ ใกล้จะเป็น classice car ก็ยิ่งดีครับ � เดี๋ยวนี้ ญาติ ๆ �เพื่อน ๆ �คนรู้จักเขาเคยถามจนต้องเลิกถามไปหลายรายแล้วเพราะคำตอบเหมือนเดิม �ผมกะว่าพอลูกมันเรียนจบแล้ว มันทำงานได้เอง ถ้ามันไม่อยากใช้รถเก่าก็ให้มันออกรถใหม่ก็แล้วกัน � �รู้สึกว่ามันคงจะเป็นวัตรจักรกระมัง �ตอนที่มันวัยรุ่นมันก็คิดเหมือนกับตอนเราเป็นวัยรุ่นนั่นและ � �ผมก็ทำงานมีตำแหน่งเป็นวิศวกรอาวุโสในโรงงานมาตั้งนานหลายปีแล้ว �เงินเดือนก็ไม่มาก เท่าไร �รายได้ประจำ ไม่จำเป็นตอ้งทำการค้า �ถ้าวางแผนดี ๆ เงินมันก็มีพอที่จะจุนเจือครอบครัวได้ �แฮปปี้กันทุกคน เศรษฐกิจพอเพียงครับ
ก๊ดเดย์
 �
สนอง_405,505
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 11:10:39 »

เห็นด้วยกับเพื่อนๆที่ตอบไปแล้วครับ   ผมเพิ่งรู้จักตัวเองเมื่อไม่นานมานี้   เมื่อก่อนรายได้ดีเอาแต่ฟุ้งเพ้อหามาได้เท่าไหร่ไม่มีการออม  อยากได้อะไรก็ซื้อ  เงินไม่พอก็รูดบัตรใช้เงินในอนาคต   สุดท้ายชักหน้าไม่ถึงหลัง  เพราะไม่รู้จักพอเพียง  ธุรกิจส่วนตัวเล็กๆน้อยๆเจอ 7-eleven และ  lotus เอกเพรส ตีกระจุย ต้องปิดกิจการ ตอนนี้กำลังวางแผนขาย VOLVO 960   เหลือเพื่อนยากร่วม15 ปี 505 ปี 92 ใว้ใช้เอง และ 405 gr 92ให้ลูกขับไปทำงานหลังจบการศึกษาปีเดือนหน้านี้
      ทุกวันนี้ครอบครัวผมมีความสุขมากกว่าเก่า  ไปใหนๆก็ใช้ 505 พลังแก๊สเท่านั้น ไม่ได้ขับวอลโวมา 2 เดือนแล้ว อยากกินอะไรก็พอเจียดเงินได้ไม่ต้องให้เจ้า volvo 960  3.0  มันกินคนเดียว  ลูกสาวกับภรรยาเขาเข้าใจและร่วมกันวางแผนในการดำเนินชีวิตใหม่ที่พอเพียง  แต่เจ้าลูกชายคนเล็กเขายังติดภาพลักษณ์อยู่เขายังรับได้ไม่หมด  เมื่อก่อนผมไปส่งเขาที่สวนกุหลาบนนท์ส่งข้างในโรงเรียน   ทุกวันนี้เขาให้ผมจอดหน้าถนนใหญ่แล้วเขาขอเดินเข้าไปเอง  คิดว่าให้เวลาเขาสักนิดเขาคงเข้าใจ
      ต้องขอบคุณคุณอ๊อด ซี.พี ที่ช่วยให้ผมกลับมาใช้ 505 พลังเเก๊ส  ประหยัดเงินไปเดือนละ 7500 บาท  เมื่อก่อนค่าน้ำมัน 12250 บาท(วอลโว) ทุกวันนี้ค่าแก็ส สามพันกว่าบาท    ไม่อายใครเลยครับและก็มีความสุขกับ 505 มากๆหลังจากที่จอดใว้เฉยๆนานมาก   
ป่อง บรรลัยแมน
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 11:52:30 »

ต้องขอตอบด้วยคนครับทุกท่าน  ผมเคยเห็นมาเยอะครับ ประเภทรูดบัตร "เอาเงินอนาคตมาใช้" รูดๆๆๆๆแบบว่าลืมนึกไปว่าตัวเองมีความสามารถเพียงพอในการชำระหนี้หรือไม่ กลายเป็นคนชักหน้าไม่ถึงหลัง เจ้าหนี้โทรมาทวงหนี้ ต้องคอยหลบหน้า ผมว่ามันเป็นการใช้ชีวิตที่ไม่เป็นสุข  ผมก็คงคล้ายๆกับหลายๆท่านที่ไม่ชอบการเป็นหนี้  บ้านผมมีรถ 4 คัน  แต่ราคาทุกคันรวมกันยังไม่ถึงสองแสนเลย แม่ผมยังบอกว่าให้ผมขายให้หมดแล้วซื้อรถป้ายแดง แต่ผมก็ไม่ได้ทำตาม เพราะไม่อยากเป็นหนี้สินครับ  ทำอะไรแล้วมีความสุข ไม่เดือดร้อนตัวเองเดือดร้อนคนอื่น ทำไปเถอะครับ

สุรเชษฐ์
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 15:51:55 »

ผมขอสนับสนุนความคิดเห็นของพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านอีกคนนึงครับ  Smiley

ปล. เฮ่อ....เสียดาย 504 (ปุโรทั่ง-ชื่อมันครับ) จังเลย

PEUGEOT------------------------------------------ 405 GRI
baron3046
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 20:17:03 »

กระทู้นี้ โ ด น ใ จ มากครับ  เป็นสิ่งที่อยู่ในใจมานาน แต่ไม่มีโอกาส
ได้ระบายออก เพราะไม่แน่ใจว่าคนอื่นจะรับได้หรือไม่  แฟนเคยถาม
บ่อย ๆ ว่าเมื่อไหร่จะเปลี่ยนรถ ผมก็ถามกลับไปว่า อะไรคือเหตุผล?
รถเรานั่งสบายไม๊  ... รถเราต้องผ่อนไม๊.... รถเราไปจอดที่ไหนต้อง
กลัวขโมยไม๊...ฯลฯ อีกสารพัดคำถาม  คำตอบเหมือนกันหมดคือ.."ไม่"
ตอนนี้ต้องยืมคำในโฆษณามาพูดเลย  "แล้วจะเปลี่ยนทามมาย?"
สรุปแล้ว....มีความสุขมากครับ  ยิ่งติดตั้งแก๊สเข้าไปยิ่งมีฟามสุขใหญ่เลย"
ifoni
ไม่เร็ว ?? ไม่แรง ? ? แต่แซงไม่หยุด?
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 14:29:49 »

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ แต่ของผมคิดง่ายๆ 

ซื้อรถใหม่ ต่ำ ๆ ก็ 5 แสน

เรามีรถอยู่แล้ว สู้เอา 5 แสนมาแต่ง คลาสสิคกว่ารถป้ายแดงเป็นไหน ๆ

จริงไหมคับ Grin
B_camel
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 15:22:07 »

Cheesy  เห็นด้วยครับ...  ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องเป็นหนี้สิน  รถดีราคาถูก ยังมีให้เลือกครับ รถใหม่ๆหลายๆยี่ห้อ สมรรถนะ สู้รถเก่าอย่างPG ไม่ได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์