Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 (DIY) Amplifier เสียงคุ้มค่าเงินกว่า7-8เท่าตัว ไว้ฟังฉลองหลังซ่อม PG

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 04:48:34

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  (DIY) Amplifier เสียงคุ้มค่าเงินกว่า7-8เท่าตัว ไว้ฟังฉลองหลังซ่อม PG
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (DIY) Amplifier เสียงคุ้มค่าเงินกว่า7-8เท่าตัว ไว้ฟังฉลองหลังซ่อม PG  (อ่าน 6820 ครั้ง)
jiratt
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:38:55 »

** ผมเข้าเนตเพื่อหาวงจรมาซ่อมเครื่องของผมแต่ไม่เจอ  มาเจอการสร้างICตัวนี้ ผมลงทุนโมโนไป 7-800 บาท เสียงดีกว่า คอมโป Aiwa NSX-KT9, Luxman A225,  แพ้ NAD AV716  ตรงความเงียบ-นิ่ง (หูผมไม่ถึงที่จะแยกชิ้น-ตำแหน่งเครื่องดนตรี) ผมใช้ต่อจากคอมพ์ ไม่ผ่านอะไร
** IC LM3886 นี้ดังเพราะ บ. Jeff Rowland นำมาใช้โดยเพิ่มจำนวน IC ทำให้ได้ความดังกว่า100วัตต์ (แสนกว่าบาท)  แต่ยังแพ้ บ. 47 Laboratory  ผลิตรุ่น 4706 Gaincard โดยใช้IC +อะหลั่ย ประมาณ10 ชิ้น + แหล่งจ่ายไฟ ขายในราคากว่าแสนบาท
** ถ้าสนใจ ?LM3886?  เสิร์จในเนตครับมีมากกว่า50วงจรให้เลือก ตั้งแต่อุปกรณ์ไม่ถึง10 ชิ้น จนถึง20-30ชิ้น อยากทำวงจรไหนเชิญครับ เสียงเยี่ยมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jiratt

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:41:07 »

เพิ่มเติมรูปครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:09:39 »

IC ตัวนี้มีแท้มีปลอมนะครับระวังหน่อยซื้อร้านที่ดูหน้าเชื่อถึอมีทีมาที่ไปของแหล่งทีนำเข้ามาก็จะดีครับ เจ้า IC ตัวนี้ถ้าจัดวงจรดีๆใช้อุปกรณ์ดีๆ เสียงขั้นเทพเลยหละ HI-END เข้าใช้กัน
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:33:57 »

ผมเองเคยประกอบแอมปืมาแล้วก้อหลายสิบตัวเหมือนกัน  ตั้งแต่สมัยเรียน ปวช.

คัดเลือกอุปกรณ์ พวก resister - capaciter เกรดดี ยี่ห้อดีๆ  มาประกอบ สายก้อเลือกแบบดีๆแพงๆ

สุดท้ายก้อเสียงไม่ได้เรื่อง

จบที่แอมป์เมืองนอก ครับ  แน่นอนกว่าเยอะ ทั้งคุณภาพเสียง ความอ่อนหวาน ความนุ่มละมุนในเสียง

รวมถึงความสดใสของเสียงครับ

ผมเองก้อไม่ได้ถึงขั้นหูทอง  แต่การฟังเพลงแบบมีอัฐรส มันเป้นอะไรที่พูดกันแล้วไม่มีวันจบครับ

ใจผมอยากเล่นแอมป์หลอด  แต่งบประมาณมีไม่ถึง

ตอนนี้ก้อใช้แค่ INT.AMP  NAD C320

CD.   TEAC-CD-P4500  ( แต่ผมเอาโลโก้ SONY มาติดเล่นๆ โลโก้เดิมหลุดหายตอนย้ายบ้าน )

SP- KEF- Crestra-1

สายลำโพง Monster + สายสัญญาณ

แค่นี้อะครับ  พอแล้ว

ยอมเสียตังครั้งสุดท้ายเมื่อ สิบปีที่ผ่านมา  ราวๆเกือบ สี่หมื่น  ตอนนี้เครื่องเสียงทั้งชุด

วางกองอยู่ข้างฝาบ้าน ( ไม่ได้ฟัง ) เพราะไม่มีเวลา  เอาเวลาไปอยู่กับลูกซะส่วนใหญ่ครับ

ใครสนใจ โทรมาคุยได้นะครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:35:25 »

น่าเล่น กำลังเบื่อๆ
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:25:09 »

ผมชอบ เนลสัน พาส ครับ  ทำเล่นมาหลายวงจรแล้ว   แนวคิดการออกแบบวงจรของแกเรียกว่า

"เรียบง่ายแต่ล้ำลึก "  ตามแนวความคิดแบบเซน

http://www.passdiy.com/

แอมป์หลอดเล่นสนุกมากครับคุณจ๊อด  แค่เปลื่ยนเบอร์หลอด ก็เปลื่ยนบุคลิคแอมป์ได้แล้ว แอมป์ DIY นี่แหละ

เมื่อก่อนเคยถึงขั้นฝากเพื่อนซื้อหลอดจากเมกาเลยนะ  (เพื่อนเป็นนักเลงเครื่องส่ง คนนี้เซียนหลอดเลยละ)

If you want peace. Prepare for war.
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:58:59 »

วงการเครื่องเสียง  diy  ถ้าไม่ใช่หลอดก็จะประมาณนี้ล่ะครับ   CG LM 3875   3886 http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3764.0.html

หรือไม่ก็วงจรของมิสเตอร์ Nelson pass เขาล่ะครับ
ผมเองยังได้ลองทำแอมป์ F5 ของเขาเลยครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,138.0.html

:ยินดี อุอุอุ:

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
40 ha

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:05:14 »

ในบ้านหาโอกาสฟังยากครับ ขายมาทำเครื่องเสียงในรถดีกว่า ได้ฟังทุกวันคุ้ม
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:06:46 »

วงการเครื่องเสียง  diy  ถ้าไม่ใช่หลอดก็จะประมาณนี้ล่ะครับ   CG LM 3875   3886 http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3764.0.html

หรือไม่ก็วงจรของมิสเตอร์ Nelson pass เขาล่ะครับ
ผมเองยังได้ลองทำแอมป์ F5 ของเขาเลยครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,138.0.html

โห...ดูแล้วสะใจจริงๆ  เอาล้อแม๊กทำเป็นฮีทซิงค์   ไม่ทราบเล่นปรีตัวไหนอยู่ครับ

If you want peace. Prepare for war.
jiratt

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:50:59 »

ผมเองเคยประกอบแอมปืมาแล้วก้อหลายสิบตัวเหมือนกัน  ตั้งแต่สมัยเรียน ปวช.

คัดเลือกอุปกรณ์ พวก resister - capaciter เกรดดี ยี่ห้อดีๆ  มาประกอบ สายก้อเลือกแบบดีๆแพงๆ

สุดท้ายก้อเสียงไม่ได้เรื่อง

จบที่แอมป์เมืองนอก ครับ  แน่นอนกว่าเยอะ ทั้งคุณภาพเสียง ความอ่อนหวาน ความนุ่มละมุนในเสียง

รวมถึงความสดใสของเสียงครับ

ผมเองก้อไม่ได้ถึงขั้นหูทอง  แต่การฟังเพลงแบบมีอัฐรส มันเป้นอะไรที่พูดกันแล้วไม่มีวันจบครับ

ใจผมอยากเล่นแอมป์หลอด  แต่งบประมาณมีไม่ถึง

ตอนนี้ก้อใช้แค่ INT.AMP  NAD C320

CD.   TEAC-CD-P4500  ( แต่ผมเอาโลโก้ SONY มาติดเล่นๆ โลโก้เดิมหลุดหายตอนย้ายบ้าน )

SP- KEF- Crestra-1

สายลำโพง Monster + สายสัญญาณ

แค่นี้อะครับ  พอแล้ว

ยอมเสียตังครั้งสุดท้ายเมื่อ สิบปีที่ผ่านมา  ราวๆเกือบ สี่หมื่น  ตอนนี้เครื่องเสียงทั้งชุด

วางกองอยู่ข้างฝาบ้าน ( ไม่ได้ฟัง ) เพราะไม่มีเวลา  เอาเวลาไปอยู่กับลูกซะส่วนใหญ่ครับ

ใครสนใจ โทรมาคุยได้นะครับ
ตัว INT.AMP  NAD C320 นี่เป็นตัวน้องของ 3020 ซึ่งนักวิจารณ์ทุกคนว่าเยี่ยม ในกลุ่มเครื่องเล็ก (20-30W) และราคาขนาดนี้ อยากได้ครับ (แต่ตอนนั้นใช้ Harman อยุ่) เมื่อยกลำโพง AR18 ไปลองแล้วไม่เข้ากัน ประกอบกับแม่ของลูกไม่อนุมัติเลยไม่ได้ใช้  และอีกหลายปีต่อมา AV กำลังฮิต เลยขอซื้อ NAD AV716 ใช้กับ ลำโพง Mardaunt-Short 30i  ใช้ได้ครับ  แต่ทั้งคู่เจ๊งมา2-3ปีแล้วครับไม่รู้ใครรังแกใครก่อนแต่เจ๊งทั้งคู่ เลยเข้าเนตหาวงจรจะแกะซ่อมเอง เลยมาเจอLM3886 นี่แหละครับ กะทำเล่นๆไว้ฟังและลูกชายออกงบให้เลยทำ เยี่ยมครับ ดูเหมือนลูกชายจะเอาไปใช้ที่กท. ครับ มันฟัง Samsung HT-DS100 อยู่  จะเอาอันนี้ไปแทน
jiratt

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:19:16 »

ได้ Sub-Woofer YAMAHA มา แต่ข้างหลังมีจุดต่อ Input & Output หลายจุด ต่อไม่ถูก จะใช้กับ LM3886 (โมโน)  ที่โพสท์นี่แหละครับ แหล่งสัญญาณจากคอมพ์เป็นส่วนใหญ่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:49:17 »

โห...ดูแล้วสะใจจริงๆ  เอาล้อแม๊กทำเป็นฮีทซิงค์   ไม่ทราบเล่นปรีตัวไหนอยู่ครับ

ปรีแอมป์ก็มีหลายตัวเหมือนกันครับทำเองทั้งหลอด  และมอสเฟต ทั้งลำโพงด้วย  อิอิ..   หลอดก็ PV - 01 , EL - 86  เท่าที่ลองดู  PV - 01 เร่งนิดเดียวดังมาก   ส่วน EL - 86  เร่งเสียงค่อยเป็นค่อยไป  ส่วนเสียงก็ ไม่ต่างกันมาก   ออกแนวกระฉับกระเฉงทั้งคู่ 
ปรีแอมป์ใช้ตัวนี้ครับทำเอง  http://wathienddiy.blogspot.com/2010/09/el-86-preamp-tube-diy.html

ส่วนลำโพงทำเองก็ใช้ตัวนี้    http://wathienddiy.blogspot.com/2010/03/diy-speakers-pvc-vertion-2.html

ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:28:04 »

ผมคนหนึ่งที่ชอบเครื่องเสียงหลอดมากๆ ชอบเข้าใส้ สงสัยมันติดหูมาแต่เด็ก อิอิอิ ทำเครื่องเสียงมาก็หลายตัว ยังไงก็ยังสู้หลอดไม่ได้ไม่รู้เป็นอะไร ทั้งๆที่มันโบราณ แต่ก็ยังไม่มีอะไรกินขาด ทุกวันนี้มีหลอดดองอยู่มากมาย ไม่มีเวลาทำสักกระที ก็ดองต่อไป ใครอยากวัดคู่แมชชิ่งของหลอดบอกผมได้นะ ผมมีเครื่องวัดให้วัด
jiratt

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:44:30 »

ไปพบใน htg2.net โพสท์โดยคุณอ้วน (29พย.2010) ขออนุญาตนำมาเผยแพร่
** ทำกล่องจากวัสดุที่หาง่าย แต่สวยครับ เลยเอามาให้ดู
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:00:53 »

ท่าน jiratt
CD SONY 1 Bit รุ่นนี้ผมเคยเล่นกับ Nad C 320  เสียงไปด้วยกันได้ดีเชียวแหละ

แต่ตอนนี้มันกลับบ้านเก่าไปหลายปีแล้ว 

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jiratt

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 กรกฎาคม 2011 เวลา 07:29:42 »

แหมตั้งแต่เกิดมาไม่มีใครเรียกท่านเลยนะครับ(นอกจากถูกประชด) ...ตอนทำงานก็เรียกคนอื่นว่าพี่หรือ..ไอ้น้อง, คนอื่นก็เรียกเราพี่ ..ไอ้น้อง (ตามอาวุโส)พอออกจากงานปุ๊บเป็นน้าเป็นอาทันที ปัจจุบันเรียกตัวเองว่าลุง แต่ถูกย้อนว่า ตา... (ไอ้พวกที่เรียกตาก็ในรูปนั่นแหละ..เห็นกล้องก็เป็นอย่างนี้) แก่เร็วจริงๆ ....ในรูปที่โพสท์ผมยืมเขามา(คุณอ้วน) ตั้งใจจะให้ดูกล่องใส่แอมป์น่ะครับ ผมจะทำใส่ชุด "กระสือ ตามที่นักDIYชอบเรียกกัน" ที่ผมโพสท์ไว้บนสุด 
** CD SONY (เล่น CD ธรรมดาได้อย่างเดียว) ผมก็มีเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ตัวในรูปบนครับ น่าจะก่อนหน้านั้น ลูกผมอายุ27เต็ม ตอนที่ซื้อลูกไม่น่าเกิน2ขวบ ขนาดเมื่อเทียบกับในรูปบน จะแคบและสูงกว่า หนักอึ้งคงอุดมไปด้วยหม้อแปลงไฟ เสียง(ความรู้สึกตอนนั้น) จะแข็ง และไม่หวาน สู้เทปไม่ได้(คงเป็นดิจิตอลรุ่นแรกๆ)  อีก4-5 ปีถัดมาลูกน้อง4-5คนที่เป็นกำลังหลักที่ทำให้นายพิจารณาผลงานให้ผม A  มาเสพย์ของเหลวที่บ้าน(เกือบทุกวันหยุด)  ก็เลยบอกขาย(จะยกให้ก็มีของชิ้นเดียว) รู้สึกจะ1000-1500 นี่แหละครับ(ราคากราบเท้าแทนคุณ)  แล้วไปถอยเครื่องเล่น MRZ STANDARD (MRZ999SVCD) เล่นSuper VCD/MP3/Dr.OKO/DVCD/CD player with Karaoke  + Equalizer ROTEL RE830 หมดไปหมื่นกว่า(กำไรเพียบ)
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:46:03 »

การที่ผมเรียกท่าน

คือผมให้เกีรยตครับ    อย่าเข้าใจผิดนะครับ

ผอเองเพิ่ง 34 ปีเองครับ

ตอนที่เรียนจบ และทำงานใหม่ๆ  มันไม่มีงานอะไรยุ่งวุ่นวายมาก 

( เมื่อ 14 ปีก่อน แบบว่าจบปุ๊บทำงานปั๊บอะครับ )

ก้อมีเครื่องเสียงนี่แหละที่เป็นของเล่น  และก้ออยู่กับมัน

แต่ตอนนี้ งานก้อเริ่มเยอะแถมยุ่งอีกต่างหาก  ลูกก็ต้องดู ต้องเล่นกับลูก

เลยต้องห่างเหินไปเลย  แทบจะหยุดเล่นไปเลยมั้ง  555555555

ใว้รอชมท่าน jiratt  นำเอาวงจรดีๆมาฝากพี่น้องชาวเปอร์โยต์ ที่ยังชื่นชอบในเสียงเพลงต่อแล้วกันนะครับ

jiratt

« ตอบ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:27:52 »

ไม่เป็นไรครับ  เพราะคนอื่นที่อ่านจะนึกเห็นภาพว่าผมเป็นท่านด้วยก็ได้... จบอายุ20 จบเร็วนะครับ และโชคดีด้วยที่มีงานทำเลย ลูกผมน่าจะจบตอนอายุ 23-24 ตอนนี้ยังล้มลุกคลุกคลานอยู่เลย ของผมลูกชาย 1 หลานชายอีก7 หลานหญิง1 แต่ก็โตๆแล้ว คนเล็กสุดเอ็นปีหน้า  ดังนั้นไม่เคยมีครับที่ลูกหลานจะวางท่าน่ารักแบบลูกสาวคุณ ....เกิดที่น่านหรือครับ ร้านลาบที่ข้างสนามบินถูกปากผมครับ กับร้านที่เชิงสะพาน(??จำไม่ได้) นั่นก็บรรยากาศดี สมัยนั้นน่านยังเป็นสีชมพูอยู่ เคยออกจากอ.ปัว 6โมงเย็นลูกค้าบอกให้ค้าง ก็จะกลับเจอพวกทหารที่ตั้งด่านบอกเกิน5โมงก็ไม่มีรถวิ่งแล้ว ..ก็ดึงดันกลับจนได้
**ถ้ามีลูกคนเดียว ลูกจะว้าเหว่นะครับ และถ้าพลาดพลั้งผิดหวังอะไรไปจะไม่มีใครมาแก้ตัวให้ ...ผมเคยอยู่บ้านจัดสรร เพิ่งเริ่มโครงการ ของผมเป็นบ้านแฝด จึงอยู่ลึก กลับจากงานเห็นลูกเล่นกองทรายอยู่คนเดียว นึกสงสารมากครับ เพราะตอนผมอายุขนาดนั้นเพื่อนเล่นเป็นฝูง  แต่ยังดีพอมันโตขึ้นกลับไม่มีปัญหากับการเข้าสังคม ...ตัวผมถึงวัยที่เริ่มเห็นเป้าหมายเดียวในอนาคตที่ชัดเจนอยู่ข้างหน้า ดังนั้นเรื่องที่คุยก็มักเป็นเรื่องปัจจุบัน กับอดีต ไม่ค่อยมีเรื่องอนาคต(มันหดหู่)
** เกือบลืมเรื่องเครื่องเสียง..ก็แค่บังเอิญมาเจอของดีเข้าในขณะที่ควานหาวงจร NAD & LUXMAN เพื่อเอามาซ่อมเครื่องผมที่เสีย ก็เลยเอามาบอก ของผม(LM3886)ก็อีกแค่ หาปรี(หรือบัฟเฟอร์), กันลำโพง และหาบ้านให้มันอยู่ก็เท่านั้น   ....OKครับ...ขอบคุณ
jiratt

« ตอบ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:09:43 »

"กลับจากงานเห็นลูกเล่นกองทรายอยู่คนเดียว นึกสงสารมากครับ เพราะตอนผมอายุขนาดนั้นเพื่อนเล่นเป็นฝูง  แต่ยังดีพอมันโตขึ้นกลับไม่มีปัญหากับการเข้าสังคม"
**ขยายความนิด ผมไปทำงานที่นครสวรรค์ ตอนลูกเกิดได้อาทิตย์หนึ่ง(ที่พักคือโรงแรมสวรรค์วิถีโฮเต็ล) พอลูกได้เกือบเดือนก็ย้ายไปอยู่ด้วยกัน 3คน พ่อ แม่ ลูก (ตอนอยู่ที่นว. ไกล้ชิดครอบครัวมาก(กิน-เที่ยวคนเดียวไม่เป็น) ถ้าไม่ออกไปทำงานก็ขลุกอยู่ในห้องหรือเล่นหน้าห้อง ซึ่งเป็นลานซักผ้า-ตากผ้า ของโรงแรม)   พอลูกเข้าอนุบาลก็ไปอยู่เชียงใหม่ จนขึ้นมัธยมจึงเข้า กท.  ลักษณะนี้รวมเป็นสิบปีทำให้ความผูกพันธ์ค่อนข้างแน่นครับ ลูกมีปัญหาอะไร มักจะมาสอบถามก่อนเสมอ ดีอย่าง เสีย(หลาย)อย่าง..มั๊ง
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:31:00 »

อ๋อ ลุกสาวคนเดียวครับ

ส่วนอีกคน น่าจะเป้นผู้ชายครับ

กำหนดคลอด 12 สค. นี้ ครับ

คน จ. น่าน ครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาคุยใหม่ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์