Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 โคมไฟเพดาน 306 แกะกันยังไงอ่าครับ

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 02:00:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  โคมไฟเพดาน 306 แกะกันยังไงอ่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟเพดาน 306 แกะกันยังไงอ่าครับ  (อ่าน 1897 ครั้ง)
boomberman
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:31:27 »

ลองขยับๆแล้วไม่รู้จะเอามันออกมาได้ยังไง... จะงัดก็กลัวว่าจะแตกดูแล้วพลาสติกเหมือนจะกรอบๆ ต้องงัดหรือต้องทำไงครับถึงเอามันออกมาได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
www.mittare4car.com
https://www.facebook.com/Mittare4car
ton306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:36:23 »

ด้านหน้าต้องถอดเฉพาะไฟส่งแผนที่ออกมาก่อนอะครับ (ดวงใหญ่) แล้วมันจะมีน๊อตให้ขันด้านใน ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขอโทษด้วยนะครับ  ว๊าก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:10:59 »

ต้องการถอดดวงไหน ไฟส่องในห้องโดยสาร หรือว่าไฟส่องแผนที่ครับ

ไฟส่วนในห้องโดยสารคื่อดวงใหญ่ ที่สามารถติดตอนเปิดประตูได้ครับ วิธีก็ง่ายๆ ใช้ไขควงปากแบนตัวเล็ก(แต่ไม่ต้องเล็กมาก) เสียบเข้าไปทางปลายของโคมไฟ(ทีี่ใกล้คนขับ) ออกแรงดันให้หัวไขควงจมไปหน่อยๆ ดันออกไปทางคนนั่ง แล้วพยายามดันให้โคมออกมาจากเบ้าก็จะหลุดแล้วครับ ข้างใต้ตัวไฟจะมีน็อตอยู่ 2 ตัวยึดกับหลังคา ถ้าต้องการถอดก็ไขออกได้เลย จากนั้นดันตัวแผงไปข้างหน้าเล็กน้อบให้มันหลุดออกมาเองครับ อย่าดึงตรงๆ เดียวตัวพยุงจะหักครับ

ไฟส่องแผนที่คิอดวงที่สามารถเลือกได้ว่าจะให้มีไฟติดทางซ้่ายหรือขวาครับ วิธีแกะก็ใช้เหมือนกันกับข้างบน แต่เปลี่ยนที่งัดจากใกล้คนขับ(ขวา)เป็นจุดที่ใกล้คนขับ(กลาง) แทน จุึดนี้ถ้ามองจากคนขับคือจุดที่เป็นด้านท้ายของโคมชีไปทางหลังรถครับ

ขอให้แกะได้สบายๆ ไม่มีติดขัดนะครับ ถ้าพลาสติดแดกก็อยากไปทิ้งมันนะ เอากาวเชื่อมแล้วไปหาร้านหุ้มหนังหรือกำมะหยี่ก็ยังสวยได้อยู่ครับ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
PG306SR
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:39:54 »

แล้วจะขันเสาอากาศให้แน่นยังไงครับ

ท่องเที่ยวทั่วไทยไปกับ 306
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:48:42 »

แล้วจะขันเสาอากาศให้แน่นยังไงครับ

หลังจากแกะออกมาหมดแล้ว จะเห็นน็อตนึดเสาอยู่ครับ เป็นน็อตตัวเมีย 1 ตัว กรณีที่มีน้ำซึมเข้ามาให้ถอดออกมาทำความสะอาดพื้นผิวของตัวรถ และเสาอากาศก่อนครับ จากนั้นตอนใส่ให้น้ำเสาอากาศมาสวมโดนก่อนสวมเรจะนิงซิลิโคนไปที่ฐานของเสานิดหน่้อยเพื่อให้ซิลิโคนทำหน้าที่เป็นซิลกันน้ำเข้าครับ จากนั้นก็ง่ายๆ แล้ว ตั้งฐานให้ตรง แล้วขันให้แน่น แล้วประกอบทุกอย่างกลับครับ

ขอแนะนำว่าในขณะทำควรทำในที่ๆ มีแสงสว่างเพียงพอที่จะดูรายละเอียดนะครับ และขณะถอดประกอบควรที่จะค่อยๆ ขยับ อย่าใช้แรงครับ เพราะงานที่ทำนี่ไม่ต้องใช้แรงเลยครับ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
boomberman
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:09:22 »

ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
www.mittare4car.com
https://www.facebook.com/Mittare4car
PG306SR

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:41:22 »

ของผมถอดแผงไฟออกมาแล้ว ไม่เห็นน็อตจับเสาอากาศ แต่ที่เห็นไม่รู้ฝาครอบตัวน็อตหรือเปล่า
เอาคีมล็อกบีบเบี้ยวเลย ไม่รู้ต้องถอดตัวนี้ก่อนหรือเปล่า ไม่กล้าดึงลงมากลัวพัง

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:58:39 »

ตามนี้เลยครับ ต้องปลดออกก่อนถึงเห็นครับ ของรถผมมันไม่อยู่แล้วเลยไม่ทราบครับว่ามี ขออภัยด้วย(รถผมโดนเจ้าของเก่าก่อนพี่ใหม่ ยำมาเละทั้งคันแล้วครับ)

* untitled.JPG (119.49 KB, 1280x800 - ดู 332 ครั้ง.)

PG306SR

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:26:38 »

ขอบคุณครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์