Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 เปอร์โยต์ 306ไฟแดงขึ้นแบบนี้หมายความว่าอย่างไรคะ ช่างก็หาไม่เจอ(มีรูป)

วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2024 เวลา 06:18:19

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  เปอร์โยต์ 306ไฟแดงขึ้นแบบนี้หมายความว่าอย่างไรคะ ช่างก็หาไม่เจอ(มีรูป)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปอร์โยต์ 306ไฟแดงขึ้นแบบนี้หมายความว่าอย่างไรคะ ช่างก็หาไม่เจอ(มีรูป)  (อ่าน 1959 ครั้ง)
Malinee
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 14:04:39 »

ไม่ได้ใช้เองแต่ซื้อให้คุณแม่ใช้น่ะค่ะ รถคันนี้ปี 1998 ติดแก๊ส ไม่ใช่ระบบหัวฉีดนะคะ
ตั้งแต่ซื้อก็มีปัญหาให้แก้เรื่อยๆ เบื่อมากเหมือนกัน แต่แม่เค้าก็ว่ามันเกาะถนนดี เค้าว่ามันไม่เบาเหมือนรถญี่ปุ่น

ไฟแดงที่โชว์ ช่างก็หาจนมึน หาไม่เจอ เราหาเจอว่ามันแปลว่าอะไร แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี
ถ้าใครทราบ แนะนำหรืออธิบาย จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยล่ะค่ะ

* 100_0564 (1).JPG (72.55 KB, 640x361 - ดู 576 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 14:16:46 »

ที่ติดมามีตั้งแต่ ไฟหยุดรถ Stop เพราะมีโอกาสที่เครื่องจะพังครับ
ไฟไดชาร์จ ที่มีความหมายว่าระบบไฟชาร์จมีอะไรผิดปกติครับ
ไฟน้ำมันเครื่อง ที่มีความหมายว่า แรงดันน้ำมันเครื่องในระบบผิดพลาด หรืออาจจะแค่น้ำมันเครื่องแห้งครับ

ถ้าให้ดีเข้าอู่เฉพาะของเปอโยต์ไปเลยจะง่ายกว่าครับ ไม่ต้องมานั่งปวดหัวด้วย
ถ้าอยู่แถวศรีนครินทร์ ผมแนะนำอู่ช่างแว่น ซอยพัฒนาการ 69 ครับ
ถ้าแถวนวมินตร์ รามอินทรา ลาดพร้าว ผมแนะนำอู่ ช่างเอ ซอยนวมินตร์ 58 ครับ
ถ้าออกไปทางแคลาย แจ้งวัฒนะ ผมแนะนำอู่รัฒนา ซอย อะไรจำไม่ได้ 555555
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
boomberman
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 18:34:02 »

อันนี้ยังไม่ได้ติดเครื่องนี่ครับ ดูเข็มวัดรอบยังไม่ขึ้นเลย ถ้ายังไม่ได้ติดเครื่องไฟขึ้นแบบนี้มันเป็นปกติไม่ใช่หรอครับ
แต่ถ้าเครื่องติดแล้วไฟพวกนี้จะดับหายไป
ถ้าขับๆอยู่แล้วไฟพวกขึ้นก็ตามที่ท่าน KonG_S16 บอกไว้เลยครับ ลองเชคระดับน้ำมันเครื่องว่าขาดหรือปล่าว
เซนเซอร์ต่างๆที่เครื่องเสียหรือสายหลุดหรือปล่าว
ตอนนี้รถวิ่งแล้วมีอาการอย่างไรบ้างครับ

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
www.mittare4car.com
https://www.facebook.com/Mittare4car
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 20:34:00 »

อันนี้ยังไม่ได้ติดเครื่องนี่ครับ ดูเข็มวัดรอบยังไม่ขึ้นเลย ถ้ายังไม่ได้ติดเครื่องไฟขึ้นแบบนี้มันเป็นปกติไม่ใช่หรอครับ
แต่ถ้าเครื่องติดแล้วไฟพวกนี้จะดับหายไป
ถ้าขับๆอยู่แล้วไฟพวกขึ้นก็ตามที่ท่าน KonG_S16 บอกไว้เลยครับ ลองเชคระดับน้ำมันเครื่องว่าขาดหรือปล่าว
เซนเซอร์ต่างๆที่เครื่องเสียหรือสายหลุดหรือปล่าว
ตอนนี้รถวิ่งแล้วมีอาการอย่างไรบ้างครับ

เออ....................จริงด้วย

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
Malinee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 21:17:09 »

ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ เดี๋ยวจะโทรไปถามแม่ก่อนว่ามันยังไงกันแน่ คือว่าตัวเองไม่ได้อยู่เมืองไทยน่ะค่ะ
ตอนนี้เอาเบอร์โทรช่างเปอร์โยต์ให้แม่ไปแล้ว ได้เรื่องอย่างไรจะมาแชร์นะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ถ้าใครมีคำแนะนำดีๆหรือข้อคิดเห็นยังตอบได้ตามสบายนะคะ  ถูกต้องแล้วครับ
Malinee
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 ตุลาคม 2012 เวลา 21:33:25 »

ไออย๋า ได้ความว่า สตาร์ทแล้วค่ะตอนถ่ายรูป แต่ไม่ได้ขับ จอดเฉยๆ ไฟแดงพวกนี้มันไม่ได้โชว์ตลอด ดับๆ ติดๆ
แล้วอีกปัญหานึงคือ ช่างบอกว่า คลัชจะหมด และต้องเปลี่ยนเกียร์ค่ะ
boomberman

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2012 เวลา 10:30:48 »

ถ้าเครื่องยนต์ยังไม่ทำงาน เข็มวัดรอบด้านขวามือจะไม่ขึ้น(อยู่เลยเลข 0 มานิดนึง) ไฟทั้งสามดวงนี้ติด ผมคิดว่าปกติครับ
ถ้าเครื่องยนต์ทำงาน เข็มวัดรอบด้านขวามือจะขึ้นไปเกือบๆถึงเลข 10 และไฟทั้งสามดวงนี้จะดับ อันนี้คือระบบทำงานปกติ

ถ้าเครื่องยนทำงานแล้วไฟทั้งสามดวงนี้ติดๆดับๆ พร้อมกันน่าจะเป็นไปได้ยาก เพราะระบบแบตกับน้ำมันเครื่องไม่น่าจะเกี่ยวกัน
เอาเป็นว่าถ้าเครื่องยนต์ทำงานแล้วไฟสามดวงนี้ติดสว่างขึ้นมาแสดงว่าเครื่องยนต์ผิดปกติแล้ว

ไฟรูปกาน้ำมันเครื่องกับไฟ stop ถ้าขณะที่เครื่องยนต์ทำงานอาจติดพร้อมกันได้ในกรณีที่ระบบน้ำมันเครื่องมีปัญหา
อาจน้ำมันเครื่องขาด หรือแรงดันน้ำมันเครื่องไม่พอ จะต้องหยุดรถทันทีมิฉะนั้นอาจเกิดความเสียหายกับเครื่องยนต์ได้

ไฟรูปแบตเตอร์รี่ถ้าติดขณะที่เครื่องยนต์ทำงาน แสดงว่าระบบชาร์จไฟมีปัญหา ไดร์ชาร์จอาจทำงานเสีย ไม่ชาร์จไฟ
ไปยังแบตเตอรี่

ถ้าเกียร์ไม่เสีย ชุดคลัชมีเปลี่ยนครับ น่าจะไม่กี่พัน แต่ถ้าเกียร์เสียซื้อเซียงกงมาเปลี่ยนได้ครับ อยู่ที่ประมาณหมื่นห้า

คุณ Malenee อยู่แถวใหนครับ เผื่อเพื่อนๆในนี้จะได้แนะนำอู่ให้ถูกครับ ผมแนะนำเข้าอู่ PG โดยตรงน่าจะแก้ปัญหาได้จบ
และตรงกว่าครับ รถไม่ช้ำงานไม่บานปลาย  

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
https://www.facebook.com/Mittare4car
boomberman

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2012 เวลา 10:37:47 »

ลองเชคระดับน้ำมันเกียร์เพิ่มอีกอย่างครับ ระดับปกติหรือปล่าว สีน้ำมันมันผิดปกติหรือปล่าวมันดำหรือปล่าว

Malinee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2012 เวลา 17:13:24 »

คุณ boomberman คะ ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบ บ้านแม่อยู่แถวแฟชั่นไอส์แลนด์น่ะค่ะ เห็นรายชื่ออู่ในลิสต์ มีใกล้ๆบ้านเหมือนกัน
และที่บางคนแนะนำมาด้วยน่ะค่ะ แม่ว่าจะโทรไปถามดู ยังไม่ได้คำตอบเลยค่ะ
hang_405

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2012 เวลา 17:21:59 »

ผมว่าในรูปเครื่องน่าจะยังไม่ติดนะ
ขอโทษนะครับ คุณแม่อายุเท่าไหร่ จะได้เรียกถูก ให้คุณแม่ไปที่รถแล้วโทรหาผมก็ได้ครับ
089 861 8282

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์