Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 obc 406 EA9 รวน

วันเสาร์ที่ 27 เมษายน 2024 เวลา 15:29:29

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  obc 406 EA9 รวน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: obc 406 EA9 รวน  (อ่าน 51287 ครั้ง)
โต้ง
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 15:20:27 »

เรื่องของเรื่องคือผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ไปเมื่อวันที่ 11 เมษายนที่ผ่านมา หลังจากนั้นเวลาดับเครื่อง บางทีวิทยุก็ดับ บางทีก็ไม่ดับทั้งๆที่ดึงกุญแจออกแล้ว ผมต้องแก้ไขเฉพาะหน้าโดยการถอดขั้วแบตออก แล้วที่ร้ายไปกว่านั้นอีกคือ on board ที่แสดงปริมาณน้ำมันที่ใช้ต่อ 100 กม. ไม่ขึ้นเลย พอจะมีสมาชิกท่านใดให้คำแนะนำได้บ้างไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

วันชัย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 19:16:33 »

ควรใช้ diag 2000 set up ข้อมูลใหม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โต้ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 เมษายน 2006 เวลา 19:03:20 »

ขอบคุณครับ
koooo
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 15:13:54 »

ถ้าเข้าศูนย์ให้เขา เช้ครถของเราด้วย diag 2000 นี่ราคาเท่าไหร่ครับ เช็คอย่างเดียว
Mai405
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 19:57:42 »

รถเพื่อน 406 ea9 เคยเป็นอาการนี้เหมือนกันค่ะ วิทยุไม่ยอมดับ ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาทีมันก็ดับเอง โทรไปถามที่ศูนย์เขาบอกว่าไม่เป็นอะไร เป็นหนเดียวค่ะ แบ้วห็หายไปเลย ไม่เป็นอีก ส่วนอื่นปกติ   บางทีเพื่อนก็บ่นให้ฟังว่า เบาะมันอุ่นให้โดยไม่ได้กดปุ่มเหมือนกัน

เช็ค diag น่าจะประมาณ 2-300 ค่ะ

old-big
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2006 เวลา 21:35:14 »

ถ้ามีการไปเปลี่ยนแบ๊ตมาหรือปล่อยรถจนแบ๊ตหมดต้องมีการทำ Reset และ/หรือ Reload ข้อมูลใน ECU ไม่งั้นรถจะเพี้ยนทำงานไม่ถูกต้องระบบจะรวน รถรุ่นเก่าไม่ต้องทำครับ

การ Reset และ Reload ทำได้ 2 วิธี

1.   Hard Reset: ต้องให้ศูนย์บริการทำ เขาจะเอา Diag2000 มาทำให้
2.   Soft Reset: เราทำได้เองตามนี้เลยครับ
        2.1   ตามคู่มือรถเปอร์โยต์ 406 หน้า 73 หัวข้อรีเซ็ท
        2.2   ตามวิธีของช่างศูนย์บริการซึ่งไม่มีบันทึกในคู่มือแต่ใช้ได้เหมือนกันคือ
                2.2.1   ให้มั่นใจนะครับว่าเกียร์อยู่ที่ตำแหน่ง N หรือ P
                2.2.2   เหยียบคันเร่งจนมิด แต่ไม่ต้องสตาร์ทรถนะครับ
                2.2.3   เปิดสวิทกุญแจมาที่ตำแหน่งที่สองหรือ 1 คลิ๊กพอ (ถ้าเลยไปคลิ๊กที่สองจะเป็นการสตาร์ทแล้ว) ตอน
                                ที่บิดกุญแจต้องเหยียบคันเร่งจนมิดเหมือนเดิมนะครับ
                2.2.4   สังเกตุว่ามาตราบอกระยะจะถูก Reset เป็น 10
                2.2.5   ให้ทำข้อ 2.2.2 และ2.2.3 อย่างต่อเนื่อง ถ้าเลข 10 เปลี่ยนเป็นระยะทางเมื่อไรก็ให้ตั้งต้นทำใหม่ทั้ง
                                หมด
                2.2.6   เลข 10 จะลดลงเรื่อยๆ ซึ่งตอนนี้ ECU จะ Reload ข้อมูลอยู่ครับจากค่าล่าสุดจาก Sensor ทุกตัวใน
                                รถ
                2.2.7   รอจนเลขมันเปลี่ยนเป็น 0 แสดงว่าเสร็จวิธีการ
                2.2.8   Start รถครับปล่อยให้รถเดินเบาไปเรื่อยๆ
                2.2.9   ระหว่างนี้ก็ตั้งค่าเวลาและวันที่ สถานีวิทยุไปเรื่อยๆ
                2.2.10   ถ้าตั้งวันเวลาเรียบร้อยก็ดับเครื่องรถ
                2.2.11   ลองเปิดสวิทกุญแจอีกครั้ง ไม่ต้องสตาร์ทก็ได้ ดูว่าวันเวลามันยังเป็นวันที่เราตั้งอยู่หรือเปล่า ถ้ายัง
                                เป็นอยู่แสดงว่าพร้อมใช้งาน ถ้าไม่ใช่แสดงว่าใม่พร้อมต้องทำใหม่ทั้งหมด ถ้าทำหลายครั้งยังไม่ได้ก็
                                ต้องทำ Hard Reset แล้วครับ

การทำ Soft Reset ควรเรียนรู้และหัดทำ ถ้าเครื่องน๊อคหรือแบ๊ตอ่อนเป็นเวลานาน จนขนาดเราต้อง Recharge แบ๊ตใหม่ หรือสังเกตุว่าวันเวลามันเพี้ยนไปจากที่เราเคยตั้งไว้ ถ้าเป็นแบบนี้ต้องทำ Soft Reset ทุกครั้งครับ ซึ่งอาจต้องทำเองข้างถนนก็ได้

เดี๋ยวนี้รถไฮเทครุ่นใหม่ๆ นี่ต้อง Reloadข้อมูลทุกครั้งก่อนสตาร์ทรถครับ เปิดสวิทกุญแจเป็นเวลา 10 วินาทีเหมือนกันหมด  ยิ่งพวกมอร์เตอร์ไซต์สปอร์ตรุ่นใหม่ๆนี่ต้องทำทุกคันไม่งั้นไม่วิ่งครับ  สองล้อพวกนี้ไฮเทคกว่ารถยนต์เยอะครับ

ลองทำดูครับ วุ่นวายหน่อยนะครับ ก็มันไฮเทคนี่ครับ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กันยายน 2006 เวลา 10:01:32 »

ข้อเสียของไฮเทค ตอนใช้งานมันก็สะดวก แต่เสียทีนึง มันก็ทำเราหงุดหงิดได้ง่ายๆเลย
splender
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 ตุลาคม 2006 เวลา 17:47:05 »

ขอบคุณคับ
Rin406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 ตุลาคม 2006 เวลา 18:13:44 »

ขอบคุณ คุณold big มากมาย เป็นประโยชน์ครับ ผมเองก็ทำประจำที่เรียกว่า soft reset แต่ถ้ารู้สึกว่าเริ่มจะมีผิดปกติกับการขับ รอบไม่นิ่ง ผมก็เข้าศูนย์ เช็คด้วย PPS (Peugeot Planet System) ก็จะรู้ว่าเป็นอะไร เบื้องต้นช่างจะ reset trouble / ทำความสะอาดให้ก่อน ถ้าไม่หายก็ค่อยพิจารณาเปลี่ยน
ผมว่า 406 e9 ควรเข้าตรวจสอบใน ศูนย์จะsure ครับ ไม่ได้เชียร์ ศูนย์นะคร้าบ แต่ว่าผมพึงพอใจครับ

ซ่อมก่อนเสียดีที่ซู้ด (Preventive Maintenance)
amtep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มกราคม 2007 เวลา 20:10:53 »

ผมลองหัดทำหลายครั้งแล้วตามขั้นตอน ไม่เคยทำได้สักครั้งเลยครับ ผิดพลาดหรือตรงไหนหรือเปล่าครับ Smiley (Soft reset)
old-big

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มกราคม 2007 เวลา 08:28:12 »

ถ้าทำตามข้อ 2.1 น่าจะเป็นขั้นตอนที่บีบปุ่มกุณแจรถครับ ต้องบีบปุ่มล๊อครถแช่ไว้ตลอดเวลา

ถ้าทำตาม 2.2 น่าจะเป็นตอนเหยียบแป้นคันเร่งครับ ต้องเหยียบให้จมตลอดเวลา ที่สำคัญ สวิทกุญแจต้องคลิ๊กเดียวนะครับ ถ้าเป็นคลิ๊กเดียวไฟที่ Dashboard จะติดแต่เครื่องไม่สตาร์ท

คุณ amtep ทำแล้วไม่เห็นตัวเลข 10 วินาที ขึ้นมาหรือครับ ถ้าเห็นตัวเลข 10 มันลดลงต้องเหยียบคันเร่งไว้ตลอดจนมันจบนะครับ
amtep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 มกราคม 2007 เวลา 11:13:10 »

คุณ old-big ครับ ผมทำตาม 2.2 ครับ ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยครับ ส่วน 2.1 ในคู่มือผมหาไม่เจอครับ ที่อยากทำได้เพราะวันก่อนหัวฉีดแก๊สผมเสียไป 1 หัวเครื่องสั่นและไฟเครื่องขึ้น ที่จอonboardฟ้องAnti pollution fault ตอนนี้เปลี่ยนหัวฉีดแก๊สเป็นปกติแล้ว แต่ไฟเครื่องก็ยังค้างอยู่ทั้งแก๊สและน้ำมันครับ เลยอยากลองReset ECU ให้ได้ แต่ก็ไม่ได้สักทีครับ จะเกี่ยวกับของผมเป็น D9 V.2 หรือเปล่าครับ
old-big

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 มกราคม 2007 เวลา 11:23:05 »

รถผมก็เป็น D9 V2 คู่มือรถของผมก็เล่มเดียวกับของคุณครับ ดูเล่มภาษาไทยนะครับ หน้า 73 ชื่อหัวข้อ "การรีเซ็ท"

ส่วน ข้อ 2.2 ถ้าไม่มั่นใจโทรไปที่ Call Center ของ Peugeot ของคุยกับช่างเรื่อง Reset ECU เดี๋ยวเขาจัดการให้ ฟรีไม่เสียตังค์ครับ

แดง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 สิงหาคม 2007 เวลา 15:51:26 »

ผมมีปัญหา คล้าย ๆ ครับ ใครมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ  รถผม 406ea9 ประมาณปี 2000  อาการคือเวลาดับเครื่อง บางทีวิทยุก็ดับ บางทีก็ไม่ดับทั้งๆที่ดึงกุญแจออกแล้ว (ไฟบนหน้าปัดวิทยุก็ไม่ดับด้วย) วิทยุยังคงควบคุมด้วย Manual ได้ แต่ไม่สามารถควบคุมจากก้านควบคุมข้างพวงมาลัยได้ ผมต้องแก้ไขเฉพาะหน้าโดยการถอดฟิวส์ ออก แล้วใส่ใหม่ ก็จะดับได้  อาการจะกลับมาใหม่ภายใน 3-5 วัน  ผมเคยไปเข้าศูนย์ เปอร์โย ศูนย์แจ้งว่า Reset แล้ว แต่ก็เป็นอาการเดิมอีก  ทนใช้ไประยะหนึ่งก็ไปเข้าอีกศูยน์เปอร์โยอีกแต่คนละแห่งกัน ด้วยอาการอื่น คือระบบแอร์ และก็แจ้งอาการวิทยุไม่ดับให้แก้ไขด้วย  ศูนย์ก็ทำการซ่อมแอร์ ฯ  เปลี่ยน กล่อง BFI  และขอ Code เพื่อ Setup กล่อง เฉพาะค่าแรง Setup download ฯ ประมาณ 500 บาท  พอรถออกมาใช้ได้ 2-3วัน ก็เป็นปัญหาเดิม วิทยุ ไม่ดับ  แต่คราวนี้เมือจอดทิ้งไว้ข้ามคืน แล้วสตาร์ใหม่ในตอนเช้า วิทยุก็จะใช้งานได้ปิดเปิดได้ ควบคุมด้วยก้านได้ดี   และอาการจะเป็นวนอยู่อย่างนี้    บางศูนย์บริการแนะนำให้เปลี่ยนวิทยุทั้งชุด ราคาก็แพงอยู่    BFI ก็แพงพอสมควรแล้ว  ผมอยากขอคำแนะนำครับเผื่อใครเคยเจอปัญหาอย่างผม ช่วยตอบด้วยครับ   
songdej

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 สิงหาคม 2007 เวลา 10:29:50 »

การรีเซ็ตแบบนี้ใช้กับ D8 ปี 2000 ได้ใหมครับ
jochoe
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 มิถุนายน 2008 เวลา 09:43:23 »

55เดียวต้องไปลองบ้าง อยากรู้ต้องรองเอง

zuzarz

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 มิถุนายน 2008 เวลา 18:26:19 »

1. วิทยุไม่ดับลองดูในกรอบแดงครับ
2. มาตรวัดปริมาณน้ำมันที่ใช้ต่อ 100 กม. ไม่ขึ้นเลย > ให้ศูนย์ Reset ครับ

* Econo-Mode.jpg (54.48 KB, 700x248 - ดู 6472 ครั้ง.)
kunkarn 7899
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 กรกฎาคม 2008 เวลา 09:23:18 »

จะเอา 406 d9 ไปติดแก๊ส ช่างบอกว่า ร้านติดแก๊สจะต้องมีโปรแกรมสำหรับการจูน 406 โดยเฉพาะ ไม่เช่นนั้น รถจะมีปัญหา อยากถามเพื่อนๆ ที่เคยติดมาแล้วว่าจริงหรือมั้ย ขอความรู้ด้วย
amtep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 ตุลาคม 2008 เวลา 12:07:57 »

จะเอา 406 d9 ไปติดแก๊ส ช่างบอกว่า ร้านติดแก๊สจะต้องมีโปรแกรมสำหรับการจูน 406 โดยเฉพาะ ไม่เช่นนั้น รถจะมีปัญหา อยากถามเพื่อนๆ ที่เคยติดมาแล้วว่าจริงหรือมั้ย ขอความรู้ด้วย
ไม่จริงครับ ของผม EA9 V.2 ใช้ LPG มาเกือบ 2 ปีแล้วครับ ติดตั้งที่อู่ติดแก๊สทั่วไปครับ
Potus
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มีนาคม 2009 เวลา 23:06:31 »

คุณ obc 406EA9 สอบถามเรื่องการติดแก๊ส ครับ ว่า ใช้วิ่งมากี่กิโล แล้วครับ แล้ว มีปัญหาอะไรบ้าง ครับ แล้วทำไมถึงเลือกอู้ที่ติดตั้ง อู่นั้นครับ ถามเยอะหน่อยนะครับ เพราะเพิ่งได้รถมาวันนี้ กำลัง พิจารณาว่าจะติดดีหรือไม่ครับ

potus
Visan_406
สิงห์มัธยม

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤษภาคม 2012 เวลา 02:47:53 »

รถผม PG 406 EA9 V.1 ติด LPG อยู่มีปัญหาคือเวลาออกตัวแรงถดถอย และสะดุดหน่วงๆในเกียร์1-2-3 ที่เกียร์ 4 ใช้้ความเร็วสูงมีอาการสะอึกเบาๆ ใช้ Soft Reset จะช่วยได้และควรทำได้มั้ยครับ (ในใจคิดว่าน่าจะเป็นการสั่งงานผิดพลาดของ ECU )

ป.ล. เวลาและวันที่ในรถ ตั้งทุกทีสตาร์ทใหม่ก็ให้ตั้งใหม่ทุกที

รับทำ ประกันภัยรถยนต์ มีทุกบริษัทครับ บริการงานทะเบียน รับปรึกษาและแก้ปัญหาทางทะเบียน ฟรี !!!!
ติดต่อ 081-1045993 * วิสาร ไชยสังข์ *
ศูนย์รวมประกันภัยครบวงจร สาขาตลาดไท 99/21 ถนนสีขาว
ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี
e-mail : visankurnia@gmail.com
NUT406D9
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มีนาคม 2013 เวลา 20:24:22 »

ทำ soft reset ไม่ได้ครับ  แนะนำด้วยครับ

ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง
- เหยีบคันเร่งสุดค้างไว่
-ใส่กุญแจบิดไปที่ตำแหน่งก่อน start (ยังเหยีบคันเร่งค้างอยู่)
- แต่มันไม่ ขึ้นเลข 10ที่หน้าปัทม์  และไม่actionอะไรเลย (ลองทำหลายครั้ง)

* ผมทำตอนเครื่องเย็น ตอนเช้า  จำเป็นต้องทำตอนเครื่องร้องหรือไม่ครับ
* ผมทำผิดขั้นตอนไหนหรือป่าวครับ

แนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มีนาคม 2013 เวลา 21:52:23 »

การทำ soft reset มันก็ไม่ได้มีอะไรเคลื่อนไหวที่หน้าจอเลยนะครับ เค้าทำ เพื่อเป็นการกระตุ้นระบบเท่านั้น
แต่ที่คุณต้องการจะทำ คงจะหมายถึงการเซ็ท 0 กม. ของกานับระยะเซอร์วิส ใช่มั้ยครับ
ถ้าเป็นอันนั้น ต้องกดปุ่มที่หน้าปัด ปุ่มที่เอาไว้เซ็ท 0 ระยะทาง กดค้างเอาไว้ ก่อนที่จะเปิดสวิทช์กุญแจ
พอเปิดกุญแจ ก็จะเห็นเลข -10ที่หน้าปัด มันจะถอยฃงมา 9 8 7 เรื่อยไปจน 0 ก็เสร็จแล้วครับ

ID Line:   manmingmitr
NUT406D9
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 มีนาคม 2013 เวลา 23:03:47 »

ผมจะทำ soft reset  ตามที่คุณold-big แนะนำครับ  (มันคือการreset ระบบใช่ป่าวครับ)

แต่ไม่มีตัวเลข 10 แล้วเปลี่ยนเป็น 0  ที่หน้าปัทม์ หรือจอที่กลางคอนโซนเลยครับ 

ผมจะทราบได้อย่าไรครับว่า ผมresetมันเรียบร้อยแล้ว เพราะที่ผมทำไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงและไม่มีอะไรขึ้นที่หน้าจอทั้งสองทีาครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์