Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ซ่อมเครื่องยนต์ การเกษตร

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 01:28:14

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ซ่อมเครื่องยนต์ การเกษตร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเครื่องยนต์ การเกษตร  (อ่าน 5431 ครั้ง)
jiratt
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 มีนาคม 2014 เวลา 13:27:59 »

เครื่องพ่นยา แบบใช้เครื่องยนต์เล็ก
   เกลียวทองเหลืองหักคา ใช้ปากแบนจิก แล้วตอก ...ผลไม่ออก
   ขอคำแนะนำครับ ...ไปหาซื้ออะไหล่ตัวใหม่ ก็ไม่มีขาย
   ยังไม่ได้ไปโรงกลึงครับ

ขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 มีนาคม 2014 เวลา 14:32:25 »

เครื่องพ่นแบบสะพายหลังหรือครับ ลองถามที่ ชวาลพิชญ์ ดูสิครับเขาบอกว่าเขามีอะไหล่ขายทุกชิ้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 มีนาคม 2014 เวลา 16:27:03 »

:เครียดดูดบุหรี่: อ่านแล้วเห็นใจ เมื่อมีปัญหาก็ช่วยกันคิด คือต้องคิดให้ได้ถึงวิธีเอาก้านที่หักคาให้ออกก่อน เป็นก้านทองเหลืองเนื้อไม่แข็ง ถ้าทำเองได้ในความคิดของผมเอาดอกสว่านค่อยๆเจียร์(เจียร์ในที่นี้หมายถึงเอาดอกสว่านเปิดเครื่องแล้วค่อยๆกดลงไปแบบขวางเบาๆ)ให้เนื้อที่หักที่เป็นตัวผู้ทีละน้อยๆให้สังเกตุให้ดีว่าบางแล้ว อย่าไปให้ถึงเกลียวตัวเมียเดี๋ยวเกลียวจะเสีย เจียร์2,3,4,5ด้านให้เป็นเป็นชิ้นเล็กพอบางพอควรแล้วเอาไขควงหรือเหล็กแหลมค่อยๆแคะให้หัก เพราะมันเป็นทองเหลืองหักง่าย หลังจากนั้นแล้ว(ไม่รู้ว่าท่านอยู่แถวใหน) ถ้าใกล้ กทม.ก็ไปหาซื้อโดยเอาของเก่าไปเทียบได้มีมากมายที่เขาทำสำเร็จไว้ขายแล้วที่คลองถมขายพวกทองเหลืองเกลียวต่าง รูปแบบต่างๆโดยเฉพาะเลย ยังเคยไปซื้อมาดัดแปลงทำอุปกรณ์รถยนต์เลย ลองพิจารณาดูครับ โชคดี
.
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 มีนาคม 2014 เวลา 16:59:36 »

ผมกำลังทำเครื่องพ่นยา พ่นปุ่ย จากปั๊มติกแบบในถังน้ำมัน กลไกไม่มีอะไรซับซ้อน

ปั๊มติกแบบในถัง ทำสายไฟ สวิทย์ ON-OFF + สายท่อฉีดยา 1 เส้น ใช้ไฟจากแบต ( ผมใช้แบตแห้ง 7.2 amph )

แรงดันแรงใช้ได้เลยครับเป็นละอองละเอียดใช้ได้เลยครับ

น้ำหนักโดยรวมเบาลงไปเยอะครับ

ได้ความคิดจากคุณเมธี บางเสาธง....ขอบคุณมาณ.ที่นี้ด้วยครับ

jiratt

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 มีนาคม 2014 เวลา 19:31:57 »

เครื่องพ่นแบบสะพายหลังหรือครับ ลองถามที่ ชวาลพิชญ์ ดูสิครับเขาบอกว่าเขามีอะไหล่ขายทุกชิ้น
   ผมอยู่ปากช่องครับ ชวาลพิชญ์ นี่อยู่ที่ไหนครับ? เจ้าเครื่องนี้ผทเอามาจากจันทบุรีครับ เกลียวที่หักเป็นเกลียวใน ..ร้านที่ปากช่อง เป็นแบบเกลียวนอก
    ขอบคุณครับ
:เครียดดูดบุหรี่: อ่านแล้วเห็นใจ เมื่อมีปัญหาก็ช่วยกันคิด คือต้องคิดให้ได้ถึงวิธีเอาก้านที่หักคาให้ออกก่อน เป็นก้านทองเหลืองเนื้อไม่แข็ง ถ้าทำเองได้ในความคิดของผมเอาดอกสว่านค่อยๆเจียร์(เจียร์ในที่นี้หมายถึงเอาดอกสว่านเปิดเครื่องแล้วค่อยๆกดลงไปแบบขวางเบาๆ)ให้เนื้อที่หักที่เป็นตัวผู้ทีละน้อยๆให้สังเกตุให้ดีว่าบางแล้ว อย่าไปให้ถึงเกลียวตัวเมียเดี๋ยวเกลียวจะเสีย เจียร์2,3,4,5ด้านให้เป็นเป็นชิ้นเล็กพอบางพอควรแล้วเอาไขควงหรือเหล็กแหลมค่อยๆแคะให้หัก เพราะมันเป็นทองเหลืองหักง่าย หลังจากนั้นแล้ว(ไม่รู้ว่าท่านอยู่แถวใหน) ถ้าใกล้ กทม.ก็ไปหาซื้อโดยเอาของเก่าไปเทียบได้มีมากมายที่เขาทำสำเร็จไว้ขายแล้วที่คลองถมขายพวกทองเหลืองเกลียวต่าง รูปแบบต่างๆโดยเฉพาะเลย ยังเคยไปซื้อมาดัดแปลงทำอุปกรณ์รถยนต์เลย ลองพิจารณาดูครับ โชคดี
.
  จะลองทำดูครับ แต่งานละเอียดๆ นี่ไม่ค่อยถูกกับผม ...ถ้าไม่สำเร็จ ก็คงซื้อแบบเกลียวนอกมา แล้วโมสายต่อเอา
   ขอบคุณครับ
jiratt

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 มีนาคม 2014 เวลา 19:41:45 »

ผมกำลังทำเครื่องพ่นยา พ่นปุ่ย จากปั๊มติกแบบในถังน้ำมัน กลไกไม่มีอะไรซับซ้อน
ปั๊มติกแบบในถัง ทำสายไฟ สวิทย์ ON-OFF + สายท่อฉีดยา 1 เส้น ใช้ไฟจากแบต ( ผมใช้แบตแห้ง 7.2 amph )
แรงดันแรงใช้ได้เลยครับเป็นละอองละเอียดใช้ได้เลยครับ

ได้ความคิดจากคุณเมธี บางเสาธง....ขอบคุณมาณ.ที่นี้ด้วยครับ

น่าสนใจครับ ไปถามราคาสำเร็จรูปมา 1800-2200 (ใช้เครื่องยนต์ แบบที่ผมใช้ 2400อัพ) เขามีโวลลุ่มปรับความแรงได้ คาดว่าน่าจะเป็นปรับโวลท์ จ่ายให้ตัวปั๊ม
   เครื่องที่ใช้เครื่องยนต์ มันแรงกว่า แต่เปลืองยาครับ ผมฉีดลำไย 18ล.ได้3-4ต้น พอเครื่องพัง ใช้ตัวฉีดแบบชัก สัก16ล. ได้เกือบ10ต้น
    เครื่องที่คุณ Thawatpra ทำนี่
    1. ฉีดได้สูงสัก3ม. ไหมครับ ถ้าได้เป็นฝอยขนาดไหน
    2. ชาร์จแบตแต่ละครั้ง ใช้ฉีดได้สักกี่ถังครับ(ถังน่าจะ18ล.?)

ถ่ายรูปมาแปะ น่าจะดีนะครับ
    ขอบคุณครับ
rd

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มีนาคม 2014 เวลา 00:47:54 »

ชวาลพิชญ์เขาขายของทางเน็ต อาจจะมีที่อื่นลองเลือกค้นดู ผมซื้อถังพ่นยาแบบไฟฟ้า 16 ลิตรจากที่นี่มา ถ้าพ่นสูงจะไม่แรงเท่าเครื่องยนต์เล็ก ใช้หัวพ่นแบบหัวจรวดพอแก้ขัดได้ แต่ไม่ค่อยเป็นฝอยละเอียด จะพุ่งเป็นลำแตกปลายแล้วก็สะบัดๆเอา  ผมใช้วิธีต่อก้านหัวฉีดให้ยาวๆ แล้วใช้หัวพ่นฝอยละเอียดประหยัดน้ำยากว่า ฉีดต้นมะม่วงสูงสามเมตร-หกเมตรได้สบาย ชาร์ทแบตเต็มพ่นได้ทั้งวัน แต่ถ้าจะซื้อมาประกอบเอง แนะนำให้ซื้อปั๊มไฟฟ้าของเขานั่นแหละ เขาแยกขาย เป็นปั๊มแบบไดอะแฟรม ราคาเมื่อก่อนเคยเห็นแว้บๆว่า 850 เดี๋ยวนี้เห็นติดไว้ 1000 ลองต่อรองเอา เอามาดัดแปลงใส่แทนเครื่องยนต์ก็ได้ ตัวปรับลดเร่งไฟ ที่จริงไม่จำเป็น แต่จะซื้อเขาก็มีแยกขาย ตัวปรับผมว่าเหมาะเวลาเราฉีดยาฆ่าหญ้าตัดขอบแคบๆ ไม่อยากให้น้ำยากระจายมากก็หรี่ไฟลงแค่นั้น นอกนั้นก็อยากได้แบบแรงๆ ปั๊มติ๊กเบนซินถ้ามีของอยากใช้อยากลองก็ทำได้ แต่ถ้าจะซื้อมาทำอย่าดีกว่า มันออกแบบมาใช้กับเบนซิน ซึ่งสะอาดและไม่นำไฟฟ้า แต่น้ำยาเคมีเกษตรมันสาระพัดสารเคมีน่ะครับ ตัวปั๊มรวมถึงตัวมอเตอร์มันแช่สัมผัสน้ำยาโดยตรง ส่วนข้อเสียของเครื่องยนต์เล็กก็คือจุกจิกเสียง่าย เสียงดัง ควันเหม็น เปลืองน้ำมัน ยุ่งยากต้องผสมน้ำมันทูที ใช้ไม่หมดคาน้ำมันไว้ในถังวันหลังมาสตาร์ทยาก เวลาเครื่องร้อนๆ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติด ดึงไปดึงมาสายสตาร์ทหลุดอีก น้ำหนักถังเปล่าๆรวมเครื่องยนต์ก็มากกว่า สังเกตเวลาผ่านร้านซ่อมเครื่องยนต์เล็ก ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์จะเจอเครื่องพวกนี้รอซ่อมเพียบ

G&G
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มีนาคม 2014 เวลา 00:57:33 »

ใช้ตะใบสามเหลี่ยมขนาดเล็กค่อยๆตะใบเนื้อเกลียวให้เป็นร่องบากอย่างน้อยสองด้านให้กินเนื้อเกลียวทองเหลืองให้มากที่สุด แต่ต้องคอยระวังอย่าให้โดนนื้อเกลียวในของบอดี้ เแล้วใช้วัสดุเนื้อแข็งลักษณะคล้ายไขควงแบนหรือสิ่งความกว้างขนาดพอดีค่อยๆสอดเข้าไปและหมุนทวนเข็มหรือทวนเกลียว ตัวเกลียวที่หักค้างอยู่จะค่อยๆคลายออกมา แต่ถ้าตะใบกินเนื้อเกลียวที่หักค้างได้มากจนเกือบชิดขอบเกลียวในตัวบอดี้ เนื้อเกลียวที่หักค้างอยู่จะค่อยๆขยับและหลุดออกมาเป็นชิ้นๆ จะให้ดีควรใช้ปากกาจับบอดี้ไว้แล้วค่อยๆตะไบด้วยความระมัดระวัง

อีกวิธีหนึ่งก็ใช้ดอกสว่านที่มีขนาดใกล้เคียงหรือพอดีกับรูของเกลียวที่หักค้างบอดี้ วิธีนี้ให้ใช้ดอกสว่างที่หักหรือถ้าไม่หักก็เสียสละดอกสว่านสัก 1 ดอก ตัดให้เหลือเฉพาะตัวดอกแล้วใส่กลับดอกสวานกลับด้านอัดเข้าไปแล้วใช้คีมล๊อคหรืออุปกรณือื่นๆที่สะดวกจับดอกสว่านแล้วหมุนทวนเข็มคมดอกสว่านจะกินผิวเนื้อรูในเกลียวที่หักค้างอยู่และผลักเกลียวที่ว่าคลายออกมาได้ วิธีนี้ให้ใช้มือหมุนดอกสว่านเท่านั้นเพราะด้วยกำลังคนตัวดอกสว่านจะไม่สามารถทำความเสียหายเกลียวในของบอดี้ได้ และความใช้ปากกาจับตัวบอดี้ไว้ในขณะแก้ไขปัญหาเช่นเดียวกัน

ทั้งสองวิธีแก้ปัญหาต้องทำด้วยความระมัดระวังและใจเย็น เพราะถ้าออกแรงอัดมากเกินไปอาจทำความเสียหายให้กับเกลียวในของบอดี้ได้

ใช้รถก็ต้องเข้าใจรถ เรียนรู้ ดูเป็น อีกไม่นานก็จะซ่อมเป็นในอาการเล็กๆน้อยๆ พอนานเข้าหนักแค่ไหนก็แก้ปัญหาได้ ถึงจะไม่หมดแต่ก็เอาตัวรอดได้ในยามวิกฤตนะจะบอกให้
rd

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มีนาคม 2014 เวลา 01:39:14 »

ดอกสว่านกลับข้างเกลียวมันก็ยังไปทางเดิมอยู่น่ะ

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มีนาคม 2014 เวลา 06:52:44 »

ถูกต้องแล้วครับ การใช้ดอกสว่านที่ทำให้เกลียวที่ค้างอยู่ออกนั้นให้ใช้ดอกเล็กกว่ารู แทงเข้าไปแล้วกดไม่แรงนัก ใสไปใสมาเพื่อให้ความคมกินเนื้อของทองเหลืองที่หักเท่านั้นน๊ะ Devil
jiratt

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มีนาคม 2014 เวลา 17:00:23 »

ขอบคุณทุกท่านครับ
    อีก2-3วัน จะลงมือครับ ตอนนี้ขอทำรถก่อน
    มีแนวทางอย่างนี้ คงสำเร็จแน่ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มีนาคม 2014 เวลา 19:39:36 »

:ยินดี อุอุอุ: ต้องขอขอบคุณ คุณThawatpra เป็นอย่างยิ่งเพราะได้ให้ความรู้เรื่องประโยชน์ของปั้มติ๊ก ผมจะเอามาต่อยอดดัดแปลง ใช้กับพัดลมละอองน้ำ ใกล้จะฤดูร้อนแล้ว เอาดัดแปลงโดยใช้อะแดปเตอร์แปลงไฟบ้านเป็น dc12V เพื่อพ่นน้ำให้เป็นละอองใส่พัดลมดับความร้อนได้ เพราะไปซื้อพัดลมละอองน้ำตัวหนึ่งก็หลายตัง เป็นความคิดที่ดีมากๆ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมันก็ได้ประโยชน์เช่นนี้แล ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ สวัสดี ครับ :มอบดอกไม้: โชคดี
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 มีนาคม 2014 เวลา 07:52:40 »

ทำเครื่องพ่นยุงลายให้หน่อยจิ.....ที่บ้านพระราม3ยุงลายเยอะ

:สะกดจิต: :สะกดจิต:

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Sailom306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 มีนาคม 2014 เวลา 12:25:55 »

ใช้หล็กขูดชาร์ปที่ใหญ่กว่ารูเล็กน้องตอกให้กินเนื้อทองเหลืองแล้วบิดออก ถ้าไม่ออกก็ใช้เหล็กขุดชาร์ปขุดเนื้อให้มันบางไปเรื่อยๆ  หรือ จะใช้ไฟเป่าให้มันขยายตัวด้านนอกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์