Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ทำไมพัดลมไฟฟ้า D9ทำงานไม่หยุด

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 05:38:18

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  ทำไมพัดลมไฟฟ้า D9ทำงานไม่หยุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพัดลมไฟฟ้า D9ทำงานไม่หยุด  (อ่าน 1607 ครั้ง)
p5501
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มิถุนายน 2014 เวลา 15:07:09 »

ผมเพิ่งได้ 406 D9 มา ความร้อนจะอยู่ใกล้ 90 แล้วปิดปุ่ม ACแล้วพัดลมไฟฟ้ายังทำงานตลอดเลยครับ เป็นปกติไหมครับ แอร์ก็ไม่ค่อยเย็นคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
krich

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มิถุนายน 2014 เวลา 18:59:16 »

ลองเช็คดูรีเลย์พัดลมดูก่อนครับว่าเสียหรือปล่าวอาจเกิดความร้อนแล้วทำให้หลอมละลายได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
decana
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มิถุนายน 2014 เวลา 19:40:33 »

เพิ่งเจอที่อู่ที่ไปซ้อม406 แต่ไม่ใช่รถผมนะ ของเขาไม่หยุดทำงานเหมือนกัน หาสาเหตุเจอตัวดับเบิ้ลรีเลย์ ที่อยู่ในกล่องเก็บกล่องECU. ลองดูครับ.
p5501

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มิถุนายน 2014 เวลา 19:54:04 »

เพิ่งเจอที่อู่ที่ไปซ้อม406 แต่ไม่ใช่รถผมนะ ของเขาไม่หยุดทำงานเหมือนกัน หาสาเหตุเจอตัวดับเบิ้ลรีเลย์ ที่อยู่ในกล่องเก็บกล่องECU. ลองดูครับ.
กล่องecu อยู่ตรงไหน ครับ แล้วตัวดับเบิ้ลรีหน้าตาเปนไงครับ ราคาตัวเท่าไรครับพอทราบไหม
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มิถุนายน 2014 เวลา 21:43:06 »

กล่องecu อยู่ตรงไหน ครับ แล้วตัวดับเบิ้ลรีหน้าตาเป็นไงครับ ราคาตัวเท่าไรครับพอทราบไหม
อยู่ในกล่องดำๆซ้ายมือ หันหน้าเข้ารถ
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มิถุนายน 2014 เวลา 09:12:56 »

ถ้าเป็น   V2  ไม่มีดับเบิ้ลรีเลย์นะ..
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มิถุนายน 2014 เวลา 11:04:55 »

Double Relay  ไม่น่าจะมีส่วนใดมาเกี่ยวข้องกับการทำงานของพัดลมหน้าเลยนะครับ
และ การที่พัดลมหน้าทำงานตลอดเวลา ที่เครื่องยนต์ทำงาน ก็แสดงว่า อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็นมันสูงจนถึงระดับที่ต้องสั่งให้พัดลมระบายความร้อนทำงานแล้ว โดยที่คอมพ์แอร์ปิดอยู่ครับ
วิธีทดสอบ ก็ลองติดเครื่อง ปิดแอร์ไว้ ถ้าเครื่องยนต์ยังเย็นอยู่ พัดลมจะยังไม่ทำงาน จนน้ำร้อนถึงจุดนึง พัดลมก็จะทำงานครับ

ID Line:   manmingmitr
p5501

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กรกฎาคม 2014 เวลา 00:04:31 »

Double Relay  ไม่น่าจะมีส่วนใดมาเกี่ยวข้องกับการทำงานของพัดลมหน้าเลยนะครับ
และ การที่พัดลมหน้าทำงานตลอดเวลา ที่เครื่องยนต์ทำงาน ก็แสดงว่า อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็นมันสูงจนถึงระดับที่ต้องสั่งให้พัดลมระบายความร้อนทำงานแล้ว โดยที่คอมพ์แอร์ปิดอยู่ครับ
วิธีทดสอบ ก็ลองติดเครื่อง ปิดแอร์ไว้ ถ้าเครื่องยนต์ยังเย็นอยู่ พัดลมจะยังไม่ทำงาน จนน้ำร้อนถึงจุดนึง พัดลมก็จะทำงานครับ
เป็นอย่างที่กล่าวครับ ตอนเช้าสตาร์ทแรกปิดแอร์ไว้พัดลมยังไม่ทำงาน แต่พอเปิดแอร์แล้วพัดลมทำงาน จากนั้นปิดac พัดลมก็ทำงานต่อไม่หยุดครับ ผมอยากถามว่าปกติแล้วตามที่คุณจิรโรจน์กล่าวนะพัดลมจะทำงานตลอดเวลาเครื่องติด เพราะอุณหภูมิของผมเกท์ชี้นะประมาณ88-90ครับ ถูกต้องไหมครับ แสดงว่าเป็นปกติใช่หรือไม่ครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กรกฎาคม 2014 เวลา 07:14:25 »

ก็น่าจะเป็นปกตินะ คือ ถ้าจะเอาว่า ปกติจริงๆ เวลาที่ไม่ได้เปิดแอร์ไว้ พัดลมมันจะทำงานเป็นช่วงๆเท่านั้น คือ ถ้าร้อนก็จะทำเพื่อระบายความร้อน และพอเริ่มเย็นลง ก็จะหยุด จนกว่าจะร้อนอีก ก็จะทำใหม่ครับ 
ลองตรวจเช็คสภาพของหม้อน้ำดูว่า มันสกปรกมากไปหรือเปล่า ทำให้ระบายไม่ค่อยได้ดี จึงต้องทำงานนานกว่าปกติ และก็ ให้ดี ล้างระบบซักที โดยเอาหม้อน้ำออกมา ทำความสะอาดไปถึงแผงแอร์ด้วยเลย

ID Line:   manmingmitr
p5501

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 กรกฎาคม 2014 เวลา 21:31:09 »

ก็น่าจะเป็นปกตินะ คือ ถ้าจะเอาว่า ปกติจริงๆ เวลาที่ไม่ได้เปิดแอร์ไว้ พัดลมมันจะทำงานเป็นช่วงๆเท่านั้น คือ ถ้าร้อนก็จะทำเพื่อระบายความร้อน และพอเริ่มเย็นลง ก็จะหยุด จนกว่าจะร้อนอีก ก็จะทำใหม่ครับ 
ลองตรวจเช็คสภาพของหม้อน้ำดูว่า มันสกปรกมากไปหรือเปล่า ทำให้ระบายไม่ค่อยได้ดี จึงต้องทำงานนานกว่าปกติ และก็ ให้ดี ล้างระบบซักที โดยเอาหม้อน้ำออกมา ทำความสะอาดไปถึงแผงแอร์ด้วยเลย
ผมลองสังเกตดูเหมือนกับพัดลมทำงานตลอดครับ และน้ำในหม้อน้ำเปนน้ำธรรมดา ถ้าทำการเปลี่ยนเองจะทำได้ไหมครับ เคยเปลี่ยนของ405Sriเปนประจำ และนำ้ยาหม้อนัำใช้ได้ไหม และยี่ห้ออะไร ทำไมที่ศูนย์ถึงไม่ใส่น้ำยามาให้ก็ไม่รู้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์