Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 Sodering iron Metclone Metcal

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 00:32:14

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  Sodering iron Metclone Metcal
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Sodering iron Metclone Metcal  (อ่าน 3947 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 09:08:56 »

ถูกต้องแล้วครับ  
  ก่อนอื่นขอเล่าสั้นๆครับ หัวแร้ง ที่ผมใช้เป็นแบบ metal skin effect ไม่ใช่ห้วแร้งแบบไส้ความร้อน 20-150 วัตต์ ทั่วๆไปครับ
ที่จริงเป็นตัวรุ่น STTS-PS2V ของยี่ห้อ Metcal ความถี่ 13.56 Mhz. ราคาซื้อบ้านเรา ประมาณ 12,000-18,000 บาท ต่อตัวครับ ปรับความร้อนอัตโนมัติ
ประมาณว่า แตะ งานเย็นเร่งความร้องเอง  ความร้อน จาก อุณภูมิปกติ ถึง ความร้อนใช้งาน 7 วินาทีครับ (ยั่งกับสเปค รถแดร็ก อิอิ 0-100 กม./ชม. ใน 7 วินาที)
แต่ผมมีแต่ บอร์ดที่เอามาซ่อมใช้เอง โดยไปหาซื้อจากร้านประมูลของเก่า มาซ่อม ที่ซ่อมได้นั้น เพราะเคยใช้และซ่อมมาก่อนตอนทำงาน
ผมจะทำ PCB  2 รุ่นครับ
1.STTS-PS2V ครับ รุ่นนี้ตรวจจับปลายไม่ได้เสียบ และ ชำรุดได้
2.STTS-RFG-30 ครับ รุ่นนี้ก้มหน้าก้มตา จ่ายพัลส์อย่างเดียว ไม่มีปลายก็ไม่สน แต่ ใครหล่ะ ใช้หัวแร้งไม่เสียบปลาย อิอิ
-ใครอยากได้แผ่น pcb 2 หน้า ทรูโฮล์ อย่างเดียวแจ้งครับ
-อยากให้ประกอบให้จนร้อนจี๋ แจ้งครับ
อยากได้จำนวนก่อนทั้ง รุ่น 1 รุ่น 2 พร้อมให้คำแนะนำการประกอบ จนร้อนสุดขีด
ปล. ปลาย กับสาย หาซื้อเองนะครับ  (Hand piece สายไม่ทราบราคา ปลายหัวใหม่ พันนิดๆ แล้วแต่เบอร์ที่จะใช้ ปลายมือสอง ติดต่อ คุณ สมพงษ์ ใน youtube ครับ คล้ายๆเหมือนท่านจะบวชมาก่อน)
วงจรที่ผมมี แต่ขออนุญาติลงตัวที่มีตาม internet ปกติครับ ส่วนตัง RFG-30 ไม่มีในเน็ท ผมเขียนเองครับ ลงให้ไม่ได้ แต่ท่านที่ สั่ง รุ่น RFG-30 จะ print ให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 09:14:39 »

รูปเป็นตัวจริงนะครับ ของผม จะ clone เป็น สีอื่น แล้วแต่จะเลือกนะครับ
-ในส่วนอุปกรณ์ที่จับยึดและระบายความร้อน  ของแท้จะหายาก ดังนั้นผมจึง ขยับตำแหน่งตัวที่จะต้องติดแผ่นระบายความร้อนใหม่ เพื่อให้ใช้กับ อลูมิเนียมฮีทซิ้งค์ที่มีขายในบ้านเรานะครับ
รูปแรกเป็น PS2V
รูปที่ 2 เป็น RFG-30
ท่านใด คิดเห็นเป็นเช่นไร แนะนำได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aszaultz
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 10:14:26 »

สนใจครับหัวแร้ง อิอิ ทำขายเมื่อๆไหร่ รอติดตามครับ .... ตาดำๆ ตาดำๆ
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 14:17:02 »

แล้วราคาทำเสร็จจะประมาณเท่าไหรครับ     ร้อนจัง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2015 เวลา 23:37:32 »

เดี๋ยวเช็คค่าของกับค่าแรงอีกทีครับ แต่ไม่แรงแน่ๆ ครับ สำหรับ PG ผมขายนอกเวปด้วยครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กันยายน 2015 เวลา 18:05:32 »

กำลังเขียน PCB ครับแต่คงไม่มาก เก็บไว้ใช้เอง 1 ตัว

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2015 เวลา 17:35:11 »

เกือบเสร็จและครับ RFG30 Metclone ขอเรียกชื่อนี้ครับ ไม่โดนลิขสิทธิ์
Tassanee
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2015 เวลา 18:49:26 »

เมื่อวันที่ 1 กันยายน 58 ใครซื้อกุญแจ 405 ของคุณ peco บ้างครับ. ผมโอนเงินซื้อ 2 ดอก 300 บาท ตั้งแต่วันที่ 1 ก.ย. 58 คุณ peco บอกพรุ่งนี้ส่ง จนวันที่ 10 ผมยังไม่ได้รับของครับ ทวงถามครั้งแรกวันที่ 3 ก.ย. 58 คุณ peco บอกว่าบ้านอยู่ไกล ปณ. พรุ่งนี้จะส่งให้พร้อมกัน 3 คน รอจนวันที่ 9 ก.ย ก็ไม่ได้รับ ไลน์ไปทวงถาม ขอเลข ems ก็เงียบไม่อ่านไลน์ โทรไปก็ไม่รับสาย ไลน์ไปอีกรอบ บอกว่า ถ้าไม่มีอะไรคืบหน้าผมจะโพสท์บอกเพื่อนสมาชิกในชมรม วันที่ 10 ก,ย 58 คุณ peco จึงตอบไลน์มาว่า ผมไปต่างจังหวัด ขอเวลาแปป จะสอบถามทางบ้าน ขอเวลาแปป. คุณ peco หายไปเลยบอกว่าแปป วันที่ 11 ก.ย. 58 ผมจึงตัดสินใจไลน์ไปบอก คุณ peco ว่า ผมไม่เอาแล้วทั้งของทั้งเงิน คุณ peco ไลน์ตอบมาว่า ผมไม่เข้าใจ เงินแค่นี้จะมาทำลายผมไม่ได้หรอก ผมจะคืนเงินให้ บอกเลขบัญชีมาด้วย. อยากถามว่า ผมสั่งซื้อของผมก็ต้องอยากได้ของสิ คุณทำไมไม่ส่งของตามนัดหมาย กลับเล่นแง่แก้ตัวตลอดกี่ครั้งกี่วันมาแล้ว พอผมบอกจะโพส์ทบอกสมาชิกชมรมกลัวหรืองัยถึงจะคืนเงิน ผมไม่แน่ใจว่าคุณ peco ได้ทำมาค้าขายจริงหรือเปล่า..เงินผมไม่รับคืนหรอกครับ ผมก็ไม่คิดจะทำลายอะไรคุณ peco ตามที่คุณ peco เข้าใจ เพียงจะบอกกล่าวสมาชิกชมรม Vlovepeugeot .ให้รับทราบเท่านั้นครับ. มีหลักฐานครบครับไม่ได้กลั่นแกล้งใคร.

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2015 เวลา 21:41:31 »

ดีครับ แจ้งกันอย่างนี้ แหละดี 
RFG30 METCLONE by teetat N.
แผ่น PCB อย่างเดียว 2 หน้า PTH = 200 บาท ไม่รวมส่ง + ส่ง 50 EMS ครับ
ถึงจะอยู่ใกล้ๆ ปณ. ค่าส่ง ค่าซอง ก็ 55 บาทแล้วครับ
aszaultz
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2015 เวลา 23:26:21 »

น่าสนใจ อยากได้แบบ เสียบไฟแล้วใช้เลย อิอิ ถ้าพร้อมขายแจ้งด้วย ครับ อิอิ  ตาดำๆ ตาดำๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 กันยายน 2015 เวลา 07:00:07 »

ทิ้ง emai ไว้ครับ เดี๋ยวผมส่งไฟล์ให้ เอาไปสั่งทำ PCB 2 หน้า แนะนำต้องทำ เพลททรูโฮลล์ด้วยนะครับ ทำเสร็จส่งกลับมาให้ผมลงอุปกรณ์ให้
ค่าลงอุปกรณ์ รวมค่าแรง ประมาณ 1500 บาท รวมหม้อแปลง 19-0-19 3แอมป์ด้วยครับ
ส่วนสายกับปลาย กรูเกิ้ล ซื้อได้ที่ sompong พิมพ์ว่า แมทชิ่งหัวแร้ง metcal ครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กันยายน 2015 เวลา 08:22:50 »

เสร็จแล้วทั้ง 2 รุ่น สำหรับ PCB METCLONE(METCAL) สั่งทำซัก 10 แผ่นก่อนแล้วเอาไปแปะ ebay อิอิ  Like
ท่านที่ต้องการ สามารถซื้อแผ่นเปล่า แล้วทำอุปกรณ์เอง ลงเองตามผมบอกได้นะครับ แบบทำไปพร้อมๆกัน ไม่มีพลาด

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 16 กันยายน 2015 เวลา 22:48:47 »

PS2V-2E ตามคู่มื่อวงจร MX500-11 ครับ เขียน pcb ให้รับกับ ของหาง่าย LM2576 กับ IRF530
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์