Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ขอถามปัญหารถ 206

วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2024 เวลา 15:20:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  ขอถามปัญหารถ 206
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามปัญหารถ 206  (อ่าน 2814 ครั้ง)
น้องปริม 206
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 10:41:30 »

คือว่าปริมใช้รถ206คันนี้มาได้ปีนึงแล้วค่ะ แบบว่าซื้อต่อเขามาอีกทีนะค่ะ เป็นลำดับที่2ต่อจากเจ้าของเดิม
รถเป็นปี2003 เครื่องเบนซินค่ะ ไม่ได้ติดแก๊ส  แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่แล้วค่ะ เพราะว่ามีปัญหาเวลาขับค่ะ
วิ่งๆอยู่รถมันกระตุกๆเหมือนจะดับ เป็นหลายครั้งมากค่ะ น้ำมันก็มีเกือบเต็มถังนะ แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แล้วเวลาเราจะ
สตาร์ทเครื่องก็ติดยากค่ะ บางทีต้องบิดกุญแจ4-5ครั้งถึงจะติด คุณพ่อไปให้ช่างอู่รถแถวบ้านดู ก็ยังไม่ดีขึ้นเลย ปริมเลย
ลองโทรสอบถามไปที่ศูนย์รถของpeugeotดู เขาบอกให้เปลี่ยนอะไรไม่ทราบค่ะ(จำไม่ได้จริงๆ) ราคาประมาณ70000 กว่าบาท
แต่ก็ต้องรอของอีกเกือบๆ2เดือน แต่ปริมก็ยังไม่ได้ตกลงอะไรนะค่ะ นึกขึ้นได้ก็เลยลองเข้าเวปvlovepeugeotดูก่อน เผื่อว่าพี่ๆ
จะมีคำแนะนำอะไรบ้างค่ะ  พี่ๆท่านใดมีคำแนะนำช่วยบอกด้วยนะค่ะ ... ขอบคุณค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ฝากตัวด้วยค่ะ เพิ่งได้รถมาค่ะ
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 11:03:29 »

ประเด็น คือ บ้านอยู่เเถวไหน
จะได้แนะนำ อู่ ที่ใกล้ๆ ให้ครับ
อู่ เปอร์โยต์ ดีดี จบๆ เยอะครับ ใจเย็นๆ
ลองเข้าไป ให้ทางอู่ ตรวจสอบ วิเคราะห์ ดู ก่อนครับ
ไม่ใช่ ศูนย์ ไม่ดี นะครับ แต่ เพิ่มทางเลือก ให้ตัวเองก่อน ดีกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kpack-
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 09:02:44 »

ฟังจากข้อมูลคือ อะไหล่ราคาเจ็ดหมื่นกว่า รอของหลายเดือน รวมถึงการที่ช่างศูนย์ฟังอาการทางโทรศัพท์แล้วสรุปปัญหา
คิดว่าคงไม่ผิดไปจากนี้ คือศูนย์(ช่าง) บอกให้เปลี่ยน ECU เครื่องยนต์ 

แต่การแค่ฟังอาการแล้วแนะนำให้เปลี่ยนอะไหล่ หากชิ้นละหลักพันถ้าผิดพลาดไปก็ยังพอทน นี่บอกให้เปลี่ยนอะไหล่ราคาเกินครึ่งแสนจากเพียงแค่คำบอกเล่าอาการทางโทรศัพท์ถือว่าใช็ไม่ได้

แต่หากอาการเสียเกิดจากอะไหล่ตัวที่ว่าจริง ก็ไม่ต้องตกใจ ยังมีทางแก้ไขวิธีอื่นอีก เริ่มต้นก็ให้สอบถามอู่ peugeot ที่ชาวเรานิยมไปใช้บริการน่าจะได้เรื่อง
9pui
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 10:19:35 »

สตาร์ทติดยาก เร่งแล้ว ไม่มีแรง เหมือนจะดับ   อาจเป็นแค่ ท่อยางน้ำมันเบนซินที่อยู่ในถังหลุด หรือคลายนะครับ   โดนแก๊สโซฮอลมานาน ลองถอดเชคดูเป็นอันดับแรกครับ     ให้ช่างแถวบ้านลองบีบท่อน้ำมันดูก็ได้ครับ ตอนติดเครื่อง  ถ้ามันไม่มีแรงดัน มันจะนิ่มๆ ก็ใช่แล้วครับ
ku
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 13:52:29 »

รอฟัง ใช้รุ่นนี้อยู่สตาร์ทติดยากเช่นกัน ยังแก้ไม่ได้
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 17 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 08:12:28 »

ถ้าเป็นที่ECU มีคนสามารถซ่อมได้ครับ (ส่วนมากที่เคยเห็นรุ่น206 ECUมักมีปัญหา) ถ้าเข้าศ.ๆจะให้เป็นอย่างเดียวราคาแพงเอาการ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
สา นนทบุรี
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 10:04:11 »

สตาร์ทติดยาก เร่งแล้ว ไม่มีแรง เหมือนจะดับ   อาจเป็นแค่ ท่อยางน้ำมันเบนซินที่อยู่ในถังหลุด หรือคลายนะครับ   โดนแก๊สโซฮอลมานาน ลองถอดเชคดูเป็นอันดับแรกครับ     ให้ช่างแถวบ้านลองบีบท่อน้ำมันดูก็ได้ครับ ตอนติดเครื่อง  ถ้ามันไม่มีแรงดัน มันจะนิ่มๆ ก็ใช่แล้วครับ

ลอง เช็ค เรื่องแรงดัน น้ำมัน อย่าง คุณปุ้ย ว่า ดีกว่านะครับ รถผม ใช้ 405 มีปัญหาเรื่องแรงดัน น้ำมัน สตาร์ท ปกติ แต่ เหยียบแล้ว มะมีแรง แต่พอสตาร์ท แก๊ส เลย สตาร์ท ติดยากหน่อย แต่ รอบ และ แรงปกติ สู้ๆครับ ใช้ เปอโย ต้องใจ เย็น ครับ อิอิ
ku
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 21:03:39 »

ท็อปสปีดรุ่นนี้ถ้ารถปกติน่าจะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่? ในทางราบๆ ของผมใส่ล้อ 17 ยาง 215-40 R17 ออกตัวอืดมาก กว่าจะขึ้นถึงร้อยนี่ อีโคคาร์ไปไกลไม่เห็นตูดแล้ว(วิ่งแก๊สดีกว่าวิ่งน้ำมันโซฮอล 95)
น้องปริม 206
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 09:23:04 »

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของพี่ๆทุกท่านค่ะ..
เมื่อช่วงปลายอาทิตย์ที่แล้วคุณพ่อเอารถไปให้ช่างเช็คดูอีกครั้งและลองทำตามคำแนะนำในกระทู้นี้เหมือนกันค่ะ
แต่ผลออกมาก็ยังไม่ดีค่ะ ช่างเค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟฟ้าของรถ แต่คุณพ่อไม่มั่นใจเลยลองสอบถามไปที่ศูนย์ฯอีกทีค่ะ
ทางศูนย์ก็บอกว่า กล่องecuน่าจะเสีย ซ่อมไม่ได้...ค่าใช้จ่ายก็ตามที่เคยแจ้งไว้ค่ะ
ปริมเลยอยากทราบว่าอุปกรณ์ตัวนี้สามารถซ่อมได้ไหมค่ะ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ แล้วอีกอย่างค่ะ ถ้าเปรียบเทียบกับการ
เปลี่ยนใหม่กับการซ่อม แบบไหนน่าจะเหมาะสมค่ะ ปริมจะใช้รถส่วนมากแถวๆรามอิทรา นวมินทร์ ลาดพร้าว ราคำแหง มีนบุรี
เป็นส่วนใหญ่ค่ะ แต่ถ้าที่ทำงานจะอยู่แถวๆสาทรแต่ช่วงนี้คงต้องใช้รถอีกคันแล้วค่ะ ขอคำแนะนำพี่ๆอีกครั้งด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ฝากตัวด้วยค่ะ เพิ่งได้รถมาค่ะ
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 09:57:47 »

ECU ช่อมได้ครับ ผมเห็นลากเข้าไปที่อู่ ดำหริ คันหนึ่ง ECU เสียรถติดไม่ได้ เขาก้อช่อมได้นะครับ แต่คนที่ช่อม แกไม่ได้เป็นช่างที่นั้นนะครับ ลองโทรเข้าอู่เช็คดูว่า คนช่อมเขาว่างช่อมให้ไหม เขามีงานประจำทำครับ จึงแนะนำให้โทรเช็คก่อน รวมทั้งถามเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะแพงเท่าไร คุ้มกว่าชื้อใหม่ เจ็ดหมืนแน่นอนครับ ขอให้โชคดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์