Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ซ่อมจอ MFD จ้า

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 02:13:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ซ่อมจอ MFD จ้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมจอ MFD จ้า  (อ่าน 15177 ครั้ง)
toh
สิงห์มืออาชีพ

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2017 เวลา 19:44:13 »

ถ้าของคุณเป็นแบบนี้

ถอดมันออกมาแล้ว ลอกฟิล์มออกทั้งสองข้าง ก็จะเหลือแบบนี้

ทำความสะอาดอย่าให้กระจกเป็นรอย

ไปหาฟิล์มที่เขาใช้ติดจอแอลซีดี เรียกว่า polarization film สวนใหญ่ขาย 32 นิ้ว สี่ห้าร้อย หาเศษๆ ตามร้านได้ ถ้าเขาขาย เผื่อตัดเสียบ้าง

ตัดแผ่นแรก รองไว้ด้านหลังจออันนึง เอาอีกอันที่เหลือมาเทียบ หมุนมุมให้จอมืด ทีสุด

ตัดแผ่นที่สองแปะด้านหน้า

และแล้วก็ประกอบกลับ

จบ สวยงาม

ขอบคุณ ที่ข้อมูลจากช่างซ่อมจอที่โพ้สกันในเน็ต ผมดูจากช่างประทีบ  https://www.youtube.com/watch?v=kuWI-Uxsm3Y
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
พญาขาว505
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2017 เวลา 07:21:42 »

สุดยอดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jub
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2017 เวลา 07:30:19 »

สุดยอดครับ ในที่สุดก็มีคนหาวิธีซ่อมได้ หลังจากมีปัญหากันมานาน แล้วไม่มีวิธีซ่อม ต้องหาซื้อมือสอง ซะจนใน ebay ยังหาซื้อไม่ได้
Horn

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2017 เวลา 11:47:34 »

สุดยอดดดดด
kick
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 กรกฎาคม 2017 เวลา 09:15:45 »

Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like Like
หมอรถ...(มือใหม่)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:16:31 »

Like Like Like

Line ID  :   chai.korat
okekung
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2017 เวลา 02:32:17 »

ร้านที่ขายนี่เป็นร้านขายของประเภทไหนครับ อะไร

หมอรถ...(มือใหม่)

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2017 เวลา 08:49:36 »

ร้านที่ขายนี่เป็นร้านขายของประเภทไหนครับ อะไร

หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ใหญ่ๆ เช่นร้านอมร ร้านไพศาล ครับ

Line ID  :   chai.korat
zuzarz
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:21:09 »

ขอร่วมช่วยเสริมสร้างแรงบันดาลใจด้วยครับ

Link วิธีการแกะถอดตัว MFD --- https://www.youtube.com/watch?v=YhiWdjrDyJ4
okekung
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กรกฎาคม 2017 เวลา 12:32:35 »

หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ใหญ่ๆ เช่นร้านอมร ร้านไพศาล ครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจัดเลย Like

sammork
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 กรกฎาคม 2017 เวลา 09:23:31 »

Like Like
toh

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:05:59 »

เรียนทุกท่านที่จะซ่อมจอแบบผม

ข้อควรระวัง มากๆ คือ
  1.สายแพรที่ต่อระหว่าง จอกระจกแก้ว กับแผ่นปริ้น อย่าให้หลุด มิงั้น ตัวหนังสือจะขาด แล้วท่านต้องซ่อมเหมือนอย่างที่ท่าน zuzarz ส่งมาในคลิ้บ
  2.แผ่นฟิล์มติดมากับจอกระจกทั้งด้านหน้าและด้านหลัง กาวดีมาก ผมใช้น้ำหยดแล้วค่อยๆ ขูดกาวด้วยปลายเล็บที่ปลายนิ้วไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ กลัวกระจกที่จอเป็นรอย
    เห็นร้านลอกฟิล์มจอเขามีน้ำยาล้างกาว   แต่ผมไม่ได้มืออาชีพมีเวลาเยอะ เลยใช้แค่น้ำธรรมดาครับ

3. การติดฟิล์ม หากเป็นจอขนาดใหญ่จะติดยากมาก พวกฝุ่นเล็กๆ เกาะที่จอ พอฟิล์มลง มันก็จะเป็นฟองอากาศทันที ดังนั้นต้องเช็ดกระจกให้สะอาด
    ฟิล์ม Polarization ที่ได้มา ทั้งสองด้านจะมีพลาสติกติดมา ด้านนึงจะมีกาว (ไว้ติดกับจอ) ด้านนึง ไม่มีกาว ให้ดูดีๆ

การติดฟิล์ม เมื่อตัดได้ขนาดแล้ว ให้ค่อยๆ แปะฟิล์มลงตามยาว ค่อยๆกดลง รีดไปเรื่อยๆ เบาๆ ระวังฟองอากาศ ให้ติดด้านหลังจอก่อน เพื่อง่ายในการทดลอง
  เมื่อติดฟิล์มด้านหลังเสร็จ ให้ เอาไปลองต่อกลับแล้วเปิดไฟ แล้วก็เอาฟิล์มที่เหลือ มาหมุนหามุมมอง จากที่ผมทดลอง พบว่า ฟิล์มทั้งสองด้าน ต้องทำมุมกัน 45 องศา แต่ เห็นร้าน ซ่อมจอ หมุนต่างกัน 90 องศา

okekung
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 กรกฎาคม 2017 เวลา 21:51:45 »

เรียนทุกท่านที่จะซ่อมจอแบบผม

ข้อควรระวัง มากๆ คือ
  1.สายแพรที่ต่อระหว่าง จอกระจกแก้ว กับแผ่นปริ้น อย่าให้หลุด มิงั้น ตัวหนังสือจะขาด แล้วท่านต้องซ่อมเหมือนอย่างที่ท่าน zuzarz ส่งมาในคลิ้บ
  2.แผ่นฟิล์มติดมากับจอกระจกทั้งด้านหน้าและด้านหลัง กาวดีมาก ผมใช้น้ำหยดแล้วค่อยๆ ขูดกาวด้วยปลายเล็บที่ปลายนิ้วไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ กลัวกระจกที่จอเป็นรอย
    เห็นร้านลอกฟิล์มจอเขามีน้ำยาล้างกาว   แต่ผมไม่ได้มืออาชีพมีเวลาเยอะ เลยใช้แค่น้ำธรรมดาครับ

3. การติดฟิล์ม หากเป็นจอขนาดใหญ่จะติดยากมาก พวกฝุ่นเล็กๆ เกาะที่จอ พอฟิล์มลง มันก็จะเป็นฟองอากาศทันที ดังนั้นต้องเช็ดกระจกให้สะอาด
    ฟิล์ม Polarization ที่ได้มา ทั้งสองด้านจะมีพลาสติกติดมา ด้านนึงจะมีกาว (ไว้ติดกับจอ) ด้านนึง ไม่มีกาว ให้ดูดีๆ

การติดฟิล์ม เมื่อตัดได้ขนาดแล้ว ให้ค่อยๆ แปะฟิล์มลงตามยาว ค่อยๆกดลง รีดไปเรื่อยๆ เบาๆ ระวังฟองอากาศ ให้ติดด้านหลังจอก่อน เพื่อง่ายในการทดลอง
  เมื่อติดฟิล์มด้านหลังเสร็จ ให้ เอาไปลองต่อกลับแล้วเปิดไฟ แล้วก็เอาฟิล์มที่เหลือ มาหมุนหามุมมอง จากที่ผมทดลอง พบว่า ฟิล์มทั้งสองด้าน ต้องทำมุมกัน 45 องศา แต่ เห็นร้าน ซ่อมจอ หมุนต่างกัน 90 องศา

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ ตาดำๆ

draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:38:22 »

สวดยอดเลย ครับ
zuzarz

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2017 เวลา 22:24:26 »

รายงานผลการเปลี่ยน Polarization ฟิล์มของจอ MFD  ของรถที่บ้าน 2 คัน ดังนี้
1. การลอกแผ่นกระจายแสงสีส้มง่ายมาก เพราะมีกาวเฉพาะขอบๆแผ่นเท่านั้น โดยการใช้ปลายคัตเตอร์แงะตรงมุมแล้วค่อยๆยกขึ้น พยายามอย่าให้นิ้วโดนแถบกาว-อย่าให้เปื้อนฝุ่น
2. ให้ลอก Polarization ฟิล์มด้านหลังแผ่นกระจกจอที่เสียเป็นรูปวงรี เนื่องจากความร้อนจากหลอดไฟส่องแสงด้านหลังออกได้ง่ายๆ
3. การลอกคราบกาวของฟิล์มที่ติดแน่นและแข็งอยู่บนกระจกต้องใจเย็นๆ ค่อยๆทำด้วยความปราณีตบรรจงมากๆ และต้องอย่าให้สายแพ-ลอก/หลุด มิเช่นนั้นงานเข้าแน่ๆ
      ผมใช้ผ้าชุบน้ำยาลอกกาวพอหมาดๆค่อยๆเช็ดบนคราบกาวที่ติดแน่นออกที่ละน้อย-อย่างใจเย็นครับ
      การใช้ผ้าชุบน้ำยาลอกกาวพอหมาดๆ อย่าให้น้ำยาลอกกาวไหลซึมไปโดนสายแพเป็นอันขาด !!!  มิเช่นนั้นสายแพจะลอกหลุด !!! ผมใช้กระดาษกาวปิดทับสายแพกันไว้ก่อนอีกด้วย
      น้ำยาลอกกาวที่ใช้คือ อะซิโตน หาซื้อได้จากร้านทำไฟเบอร์กลาสหรือที่ร้านศึกษาภัณฑ์ ราคา 1 ลิตร หนึ่งร้อยกว่าบาท หรือจะใช้น้ำยาล้างเล็บทั่วไปก็ได้เพราะมีส่วนประกอบของอะซิโตนอยู่มากพอ
4. เช็ดทำความสะอาดผิวกน้ากระจกนั้นด้วย Lกฮ(แอลกอฮอล์) อีกรอบ
5. แล้วทำการตัดและติดแผ่นฟิล์มตามวิธีการของคุณ toh ครับ
    Polarization ฟิล์ม ที่ใช้สั่งซื้อจากจีนครับเป็นของที่ใช้กับ ipad ขนาด 6x8 นิ้ว จำนวน 5 แผ่น ในราคา 350 บาท
6. ผมเปลี่ยนฟิล์มเฉพาะด้านหลังแผ่นเดียว !!! และหน้าจอยังคงเป็นสีส้มเหมือนเดิมนะครับ
7. ขอขอบคุณ คุณ toh ที่ชี้ทางและสร้างแรงบันดาลใจ ประหยัดได้หลายตังค์เชียวนะ
 โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 16 สิงหาคม 2017 เวลา 21:06:22 »

เยี่ยมมาก
toh

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 สิงหาคม 2017 เวลา 21:23:13 »

รายงานผลการเปลี่ยน Polarization ฟิล์มของจอ MFD  ของรถที่บ้าน 2 คัน ดังนี้
1. การลอกแผ่นกระจายแสงสีส้มง่ายมาก เพราะมีกาวเฉพาะขอบๆแผ่นเท่านั้น โดยการใช้ปลายคัตเตอร์แงะตรงมุมแล้วค่อยๆยกขึ้น พยายามอย่าให้นิ้วโดนแถบกาว-อย่าให้เปื้อนฝุ่น
2. ให้ลอก Polarization ฟิล์มด้านหลังแผ่นกระจกจอที่เสียเป็นรูปวงรี เนื่องจากความร้อนจากหลอดไฟส่องแสงด้านหลังออกได้ง่ายๆ
3. การลอกคราบกาวของฟิล์มที่ติดแน่นและแข็งอยู่บนกระจกต้องใจเย็นๆ ค่อยๆทำด้วยความปราณีตบรรจงมากๆ และต้องอย่าให้สายแพ-ลอก/หลุด มิเช่นนั้นงานเข้าแน่ๆ
      ผมใช้ผ้าชุบน้ำยาลอกกาวพอหมาดๆค่อยๆเช็ดบนคราบกาวที่ติดแน่นออกที่ละน้อย-อย่างใจเย็นครับ
      การใช้ผ้าชุบน้ำยาลอกกาวพอหมาดๆ อย่าให้น้ำยาลอกกาวไหลซึมไปโดนสายแพเป็นอันขาด !!!  มิเช่นนั้นสายแพจะลอกหลุด !!! ผมใช้กระดาษกาวปิดทับสายแพกันไว้ก่อนอีกด้วย
      น้ำยาลอกกาวที่ใช้คือ อะซิโตน หาซื้อได้จากร้านทำไฟเบอร์กลาสหรือที่ร้านศึกษาภัณฑ์ ราคา 1 ลิตร หนึ่งร้อยกว่าบาท หรือจะใช้น้ำยาล้างเล็บทั่วไปก็ได้เพราะมีส่วนประกอบของอะซิโตนอยู่มากพอ
4. เช็ดทำความสะอาดผิวกน้ากระจกนั้นด้วย Lกฮ(แอลกอฮอล์) อีกรอบ
5. แล้วทำการตัดและติดแผ่นฟิล์มตามวิธีการของคุณ toh ครับ
    Polarization ฟิล์ม ที่ใช้สั่งซื้อจากจีนครับเป็นของที่ใช้กับ ipad ขนาด 6x8 นิ้ว จำนวน 5 แผ่น ในราคา 350 บาท
6. ผมเปลี่ยนฟิล์มเฉพาะด้านหลังแผ่นเดียว !!! และหน้าจอยังคงเป็นสีส้มเหมือนเดิมนะครับ
7. ขอขอบคุณ คุณ toh ที่ชี้ทางและสร้างแรงบันดาลใจ ประหยัดได้หลายตังค์เชียวนะ
 โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

สุดยอดครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเสริมครับ
toh

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 23 สิงหาคม 2017 เวลา 20:39:00 »

พอดี มีท่านสมาชิกถามมาหลังไมค์ ว่าใช้แผ่นหน้าหรือ แผ่นหลัง
ผมน่าจะใช้แผ่นหน้าครับ แผ่นเดียว ตัดใส่ทั้งหน้าทั้งหลัง

ที่ผมตอบได้ไม่ชัดว่า แผ่นหน้าหรือหลัง เพราะผมซื้อเศษมา เลยไม่รุว่า หน้าหรือหลัง
แต่แผ่นหน้า น่าจะกันรอยขีดข่วนได้ดีกว่า ครับ
Lion King
สิงห์มัธยม

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 สิงหาคม 2017 เวลา 20:34:56 »

ของผมก็เริ่มเป็นแล้วครับ มีใครรับทำไหมครับ ถ้าทำเองน่าจะเสียมากกว่าได้ครับ ขอบคุณครับ
Lion King
สิงห์มัธยม

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2017 เวลา 21:46:13 »

มีพี่ ๆ ท่านรับทำให้ไหมครับ ผมแกะไม่เป็นครับ อย่างที่บอกกลัวจะเสียของ มากกว่าสำเร็จครับ
คิดค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ 061-615 5961
toh

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 30 สิงหาคม 2017 เวลา 20:56:15 »

ท่าน zuzarz ไม่นำผลงานที่เสร็จแล้วมาโชว์บ้างครับ อยากเห็นสองจอที่ซ่อม
zuzarz

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 สิงหาคม 2017 เวลา 20:05:54 »

1. ร้านที่รับซ่อมและเปลี่ยนฟิล์มจอ TV น่าจะรับทำด้วยนะครับ….ร้านอมรอิเล็คโทรนิครับทำไหมหนอ ?

2. กระทู้ ซ่อมจอ MFD จ้า ของคุณ toh คงมีเจตนาให้เป็น DIY = Do It Youself ให้ลงมือทำด้วยตัวคุณเอง

3. ดังนั้นน่าลองลงมือทำดูเองนะครับ

ผมจึงไม่รับทำให้ครับ…….555 ผมจะไม่ขายหรือแจกปลาให้ แต่ยินดีให้แหและวิธีการทอดแหเพื่อจับปลา       ...........ต้องขออภัยด้วยครับ
    แต่ผมยินดีไห้อุปกรณ์ เช่น โพลาไรซิ่ง ฟิล์ม, น้ำยาลอกกาว- อะซิโตน, เทปกาว และให้คำแนะวิธีทำอย่างใกล้ชิดพร้อมมีเครื่องมือให้ใช้

สำหรับทุกท่านฟรีไม่มีค่าจ่ายครับ น่าจะมีพอสำหรับสิบกว่าคันครับ เวลาที่ใช้ทำประมาณ 1-2 ชม.
    สำหรับการเปลี่ยนเฉพาะแผ่นหลังและคิดว่าแผ่นหน้าไม่เสีย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความยาก-ง่ายในการกำจัดคราบกาวแห้งแข็งที่ติดอยู่บนกระจก

เพียงแต่ท่านมีเวลา มาพร้อมรถ(เพื่อทดลอง)และพร้อมลงมือทำเท่านั้น นัดมาครับขอเป็นในกล่องข้อความนะครับ ผมอยู่แถวรังสิต คลองสี่ครับ

4. หลอดไฟเล็กๆ ที่ส่องหลังจอมักขาดง่ายเมื่อได้รับความกระทบกระเทือน !!!  

5. รูปผลงาน 1 ใน 2 จอ ที่ได้ทำไป

toh

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กันยายน 2017 เวลา 21:43:40 »

:อะหา อะหา: สวยแท้

ทีนี้ ของผมมีปัญหา เจ้าลูกบิดหมุนปรับเสียงด้านล่าง หมุนติ้วๆๆๆ เลย แต่เสียงไม่ลด
 มีคำแนะนำไหมครับ
zuzarz

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 06 กันยายน 2017 เวลา 11:29:04 »

จากการใช้เจ้าก้านหรรษา(Join Stick) ที่คอพวงมาลัยในการ เพิ่ม/ลด ความดังเสียงแทนการใช้ปุ่มโวลุ่ม

ทำให้หน้าสัมผัสโลหะภายในไม่มีการเคลื่อนที่จึงเกิดการออกซิเดชั่น(โลหะทำปฎิกริยาทางเคมีกับออกซิเจนในอากาศ)เป็นคราบบนผิวสัมผัส เป็นเหตุให้กระแสไฟฟ้าเดินไม่ได้หรือไม่สะดวกจึงไม่ตอบสนองครับ
การแก้ก็แค่การ Exercise ครับ - โดยการหมุนปุ่มโวลุ่มอย่างเร็วๆไปมาสักครู่(ปิดเครื่องก่อนนะครับ-เดี๋ยวลำโยงแตกเพราะไม่เคยเปิดดังเต็มที่สักที) เพื่อให้คราบออกไซด์ถูกถูกับแถบความต้านทานภายใน

ในอดีตกาลปุ่มโวลุ่มนี้ถูกใช้งานเป็นประจำถูกันจนแถบความต้านทานถลอกปอกเปิก เวลาหมุนปรับก็จะมีเสียงดังคล็อกแคร็กออกมาด้วย >>> ต้องเปลี่ยนครับ

"ทีนี้ ของผมมีปัญหา เจ้าลูกบิดหมุนปรับเสียงด้านล่าง หมุนติ้วๆๆๆ เลย"---มันหมุนเองตามก้านหรรษาหรือครับ......  5555
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์