Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 มีปัญหา อยากสอบถามครับ

วันเสาร์ที่ 27 เมษายน 2024 เวลา 21:18:17

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  มีปัญหา อยากสอบถามครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา อยากสอบถามครับ  (อ่าน 2363 ครั้ง)
guyboyz
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤศจิกายน 2017 เวลา 19:43:51 »

306SR เครื่อง SRI 2.0

1. เวลาวิ่งที่ 2000 รอบขึ้นไป ตอนที่คอมแอร์ทำงาน  มีเสียงหอนหึ่งอื้ออึงดังเข้ามาในห้องโดยสาร  แต่ถ้ารอบ ต่ำกว่า 2000 จะเงียบปกติ  ถ้าไม่เปิดแอร์เลยจะรอบเท่าไหร่ก็เงียบปกติ เป็นหลังจากไปปเลี่ยนลูกปืนคอมแอร์ครับ  แต่แอร์เย็นปกติดี  ไม่ทราบเกิดเสียงที่ว่าจากส่วนไหนครับ

2. มีฝุ่นเข้ามาในรถทุกวัน เกาะที่ คอพวงมาลัย คอนโซลหน้า แผงประตูแถวลำโพง ทั้งที่ไม่ได้เปิดกระจกขับ  ไม่ทราบมันมีรูไหนที่ทำให้ฝุ่นลอดเข้ามาได้บ้างครับ ยางขอบประตูเช็คแล้วสนิทกับตัวถังทุกด้านครับ ไม่มีเสียงลมเข้า

3. เวลาวิ่งน้ำมันตอนครั้งแรกของวัน สตาร์ทง่าย พอวิ่งไปจนเครื่องร้อนจอดทิ้งไว้ชั่วโมงจะมาสตาร์ทใหม่ ลากยาวมาก ถ้าสตาร์ทได้แล้วก็วิ่งปกติไม่สะดุด เร่งติดเท้าดี แต่ถ้าใช้แก๊สจะไม่เป็น ไม่ว่าจะตอนร้อนหรือเย็น ต้องแก้ไขยังไงครับ

4. เติมน้ำมันเต็มถัง มีรั่วออกประมาณ 1 ลิตรไหลลงพื้น จอดทิ้งไว้ 1 อาทิตย์น้ำมันลดเอง  เวลาใช้แก๊สวิ่งปกติหลังจอด  ได้กลิ่นน้ำมันฟุ้งแถวซุ้มล้อหลังขวาทั้งที่ไม่ได้วิ่งน้ำมัน  อาการแบบนี้มันรั่วตรงจุดไหนหรอครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤศจิกายน 2017 เวลา 20:54:09 »

ไม่ได้บอกว่ารถรุ่นใหน แต่อาการคล้าย 205 ของผม 2 ข้อ คือ ข้อ 3,ของผมกล่อง ECU ความจำสับสนเวลาสตาร์ทน้ำมันบางครั้งต้องไปถอดขั้วแบตเตอรี่(ผมทำแบบหางปลาใส่น๊อตไว้เผื่อถอดเซท ecu)ด้านลบออกสัก 20 วินาทีแล้วใส่ก็จะสตาร์ทน้ำมันได้สบายครั้งเดียวติดเลย ข้อ 4. ถังน้ำมันของผมเคยรั้วเติม 500ใหลโจ๊ก ต้องเปลี่ยนใหม่ มีกลิ่นน้ำมันที่ซุ้มล้อด้านท่อเติมน้ำมันหาแทบตาย ขันตามน๊อตเหล็กรัดท่อก็แล้วไม่หาย สุดท้ายไปพบที่น๊อตขันฝาปั้มติ๊กยางมันคงยุบตัวพอขันเข้าไปกลิ่นที่เคยฟุ้งหายกลิ๊บเลย มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังเพื่ออาการตรงกันบ้างครับ :เปียกปอน:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
guyboyz
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 15 พฤศจิกายน 2017 เวลา 21:21:53 »

เครื่อง SRI บน 306 ครับ
ข้อ 3. เดี๋ยวลองทำดูบ้างครับ แต่ปกติเวลาใช้รถ  ถ้าวิ่งน้ำมันก็จะสตาร์ทน้ำมัน ดับน้ำมัน จะไม่ได้สลับแก๊ส-น้ำมันครับ

ข้อ 4. ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นการรั่วบริเวณบนถัง เพราะสังเกตุมันจะรั่วออกเฉพาะตอนเต็มถังเท่านั้นครับ  แต่ที่รับไม่ได้เลยคือน้ำมันแม้ไม่ได้ใช้ก็ลดเองไปเรื่อยๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์