Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 เติมแก๊สใหม่ๆ แล้วสต๊าทยาก..เคยเจอไหมครับ

วันพุธที่ 01 พฤษภาคม 2024 เวลา 15:37:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  50X
| | |-+  เติมแก๊สใหม่ๆ แล้วสต๊าทยาก..เคยเจอไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมแก๊สใหม่ๆ แล้วสต๊าทยาก..เคยเจอไหมครับ  (อ่าน 2077 ครั้ง)
ifoni
ไม่เร็ว ?? ไม่แรง ? ? แต่แซงไม่หยุด?
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 สิงหาคม 2006 เวลา 19:18:03 »

หลังจากปายทำเครื่องมาเสร็จสับก็ได้เวลาซิ่งครับ ขับไปได้แรงดี ขึ้นดี เหยียบมัน
แต่พอแก๊สหมด เข้าปั๊มบอกเต็มถัง...เติมเสร็จสตาร์ทไม่ติดซะงั้น
ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอันใด เราก็ลองสังเกตุเลื่อยๆ  ครับ เติมมาสามครั้งแล้วครับ
เป็นทุกครั้งเลย ไม่เข้าใจอย่างมาก มีครั้งหลังสุดนี่อาการหนักหน่อยครับ ปกติ
ถ้าไม่ติดจะให้ที่ปั๊มช่วยเข็น ไปซักพัก ลองสตาร์ทใหม่จะติด
แต่วันนี้ปายมา..มานเงียบสนิดเลย Sad..พอตีความถึงปัญหาให้ผมได้บ้างไหมครับ Sad
เหนื่อยมากเลยอ่ะคับ Sad
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สนอง_405,505

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 สิงหาคม 2006 เวลา 17:29:33 »

ไม่เคยเจอเลยครับ  ใช้มาร่วมปีแล้วไม่เคยมีอาการอย่างนี้เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
coppergold
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 สิงหาคม 2006 เวลา 08:38:23 »

แก๊สท่วมหรือเปล่า  Huh
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 สิงหาคม 2006 เวลา 15:27:09 »

สต๊าทแก๊สไม่ติด ไม่ลองสต๊าทน้ำมันดูล่ะครับ ถ้าติดก็คงมีปัญหาเรื่องแก๊ส ก็คงกลับไปที่ร้านที่ติดมาให้เค้าดูให้ เพิ่งติดไม่ใช่หรือครับ เค้าต้องดูแลแก้ปัญหาให้เรา แต่รถผมใช้มาประมาณ 7 เดือน (ติดแก๊ส) ยังไม่มีปัญหานี้ แต่เคยได้ยินมาว่าแก๊สบางปั้มก็ไม่ดี เคยไม่เติมปั้มอื่นหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เคยลองดูอาจเป็นปัญหาที่แก๊สของปั้มนั้นก็ได้นะครับ
bannawatk
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 สิงหาคม 2006 เวลา 15:44:53 »

น่าให้ร้านแก๊สตรวจดูว่ามีรั่วหรือไม่ครับเพราะรั่วโชยมาก็จะมีปัญหาอย่างที่ว่าได้ครับ Afro Evil
หม้อต้มบางรุ่นมันเก็บแก๊สได้ไม่ดีครับ
ifoni
ไม่เร็ว ?? ไม่แรง ? ? แต่แซงไม่หยุด?

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 07:27:14 »

ตอบคุณ Jasa ผมเติมปั๊มอื่นก็เป็นครับ และได้ลองโทรถามช่างแล้วครับช่างให้ลองทำแบบนี้
1.  ก่อนเติมแก๊สให้ดับเครื่องโดยการปิดสวิสแก๊สไม่ให้ไหล แบบว่าปล่อยให้รถดับไปเลย
2.  ให้ไปปรับวาวที่ถังแก๊ส สำหรับจ่ายเข้าหม้อต้ม โดยปิดให้สนิท แล้วเปิดมา 1 ใน 4 ของรอบ

ช่างให้เหตุผลว่า เติมแก๊สใหม่ ๆ แรงดันอาจจะส่งผลให้วาวที่หัวแก๊สตัดเป็นได้ครับยังไม่ได้ลองเลยครับแล้วจะมาบอกผลนะครับ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 07:47:06 »

คุณ ifoni
     ติดมานานแล้วยังครับเนี่ย อย่างที่ช่างบอกก็เป็นไปได้ครับ แต่มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ทำไมถ้าวาวล์ที่หัวแก๊สมีปัญหา ช่างไม่เปลี่ยนให้เราเลยล่ะครับ จะต้องมาคอยทำตามที่ช่างบอกคุณ ifoni ทุกๆ ครั้งที่เติมแก๊ส ผมว่าไม่ถูกต้องนะ (หมายถึงช่างน่ะ) เมื่อเราติดไปแล้วเสียเงินไปแล้ว ก็ต้องได้คุณภาพตามที่ตกลงกันไว้กับมาด้วยนะครับ แต่ไม่แน่ช่างเค้าอาจให้ลองดูก่อน ว่ามาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าแล้วเค้าคงแก้ไขให้ที่หลังก็เป็นได้ ค่อยเป็นค่อยไปครับของดัดแปลงจากระบบเดิมก็งี้แห๊ละ ได้ดีทีเดียวก็ดีไป ไม่ดีก็ค่อยๆ แก้ไขไป เดี๋ยวก็ดีเองล่ะคร๊าบ............. Wink
blue5968

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 10:11:07 »

ขอเล่าประสบการณ์นิดนึงนะครับ ว่าจะอยู่เฉย ๆ แล้วเชียวแต่มันอดไม่ได้
ผมเคยเจอถังแก๊สใหม่เอี่ยมมีแก๊สอยู่เต็มถังวางอยู่ในอู่ติดแก๊ส ถามได้ความว่าจะต้องเปลี่ยนวาล์วใหม่เพราะไม่ยอมจ่ายแก๊สออก (ขนาดของใหม่ ๆ ยี่ห้อดังของเกาหลีนะเนี่ยยังมีปัญหาเลย)  ดังนั้น ถ้าเกิดเป็นกับรถที่เราใช้จะตรวจสอบได้อย่างไร วิธีตรวจสอบแบบลูกทุ่งที่ผมทำเอง กรณีที่คาดว่ามาจากแก๊ส (จริง ๆ จะต้องมีระบบไฟเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย) ลองถอดสายจ่ายแก๊สจากหม้อต้มไปมิกซ์แล้วให้ใครช่วยสตาร์ท ดมดูที่ปลายท่อหรือจะใช้นิ้วอุดว่ามีแก๊สจ่ายไม๊ ถ้าไม่มีแก๊สจ่ายออกก้อต้องไล่ไปที่หม้อต้มกับวาล์ที่ถังแก๊สต่อ วิธีที่จะตรวจสอบวาล์ถังแก๊สผมทำโดยบิดกุญแจไปที่พร้อมจะสตาร์ท เปิดฝากระโปรงรถ หาประแจคลายน๊อตหัวแฟร์ทองแดงที่จ่ายจากถังแก๊สเข้าหม้อต้มออกที่ละนิดดูว่ามีแก๊สออกมาไม๊ ถ้าไม่มีแก๊สออกมาเลยสรุปง่าย ๆ ว่าน่าจะเป็นจากวาล์วที่ถังแก๊ส แล้วถ้ามีแก๊สออกมาหละ แหะ แหะ ก้อหม้อต้มแห๋ง ๆ คงต้องถึงมือช่างแล้วละหรือไม่ลองยืมของคนอื่นมาเปลี่ยนแล้วดูซิว่ายังมีปัญหาอยู่อีกหรือเปล่า ถ้ายังมีปัญหาอยู่อีกคงต้องดูระบบไฟต่อ ขอให้ลองเอามือสัมผัสคอยย์ดูว่าร้อนมากไม๊ บางครั้งพบว่าคอยย์เสื่อมเวลาร้อนมาก ๆ จะสตาร์ทไม่ติด ต้องรอให้เย็นซักประเดี๋ยวหรือใช้ผ้าชุบน้ำประคบเพื่อลดความร้อนในคอยย์ เมื่อคอยย์เย็นลงแล้วสตาร์ทได้ขอให้เปลี่ยนคอยย์ตัวใหม่ หรือจะเอาง่าย ๆ ก้อขอยืมของใครก้อได้มาลองเปลี่ยนดู  แต่ถ้าลองแบบที่ผมเล่าให้ฟังข้างต้นแล้วยังไม่ดีขึ้น คงต้องกลับไปเริ่มต้นที่ระบบน้ำมันใหม่แล้ววกกลับมาที่แก๊สอีกครั้ง ทั้งหลายทั้งปวงที่ผมเล่ามานี้ผมมั่ว ๆ เอาทั้งนั้นนะครับ ลองทำดูแบบขำ ๆ หนะ หวังว่าคงโชคดี
ifoni

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 09:54:38 »

ขอบคุณมากครับ แล้วผมจะลองนำไปปรับปรุง และทดสอบดูนะครับ ขอบคุณพี่พี่ ที่ให้คำแนะนำนะครับ..ตอนนี้ยังใช้รถอยู่แต่ยังไม่กล้าเติมเต็มถังครับเพราะวิ่งบ่อย เดี๋ยวช่วงไหนว่างจะลองทำดูนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
คุณโชค
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2006 เวลา 20:38:43 »

ที่เจอ จะเป็นที่คอยย์ เปลี่ยนแล้วใช้ได้ดี ก่อนเปลี่ยนลองตั้งไฟให้แก่หน่อย
ifoni

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กันยายน 2006 เวลา 13:08:54 »

อาการหายแล้วครับแต่มันก็ยังทะแม่ง ทะแม่งนะครับ ลองอ่านดูนะ
ผมไปเติมแก๊ส โดยรับช่างไปด้วยเลยครับ (เผื่อว่ารถไม่ติดจะใด้ให้ดูเลย)
ช่างหมุนวาวแก๊สที่ถังปิดสนิท แล้วหมุนออกมาประมาณครึ่งรอบ แล้วให้เติม..
เซ็งมาก...ดันสตาร์ทติด..แต่ก็ดีครับไม่เสียเงินเพิ่ม

พี่ ๆ คิดว่ามันเป็นไปได้หรือครับ...ที่วาวปิดเปิดเนี่ยมานมีตัวตัดด้วยหรือครับ

ปล..หาวิศวแก๊สได้ที่ไหนคับ...ยังมะได้ทำเรื่องเลย
คุณโชค
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 กรกฎาคม 2007 เวลา 11:51:39 »

เคยเจอครับ เป็นเพราะว่าเวลาเติมแก็สต้องดับเครื่อง ห้องเครื่องยนต์ร้อน อยู่  มีผลที่คอยล์ครับ
preecha
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กรกฎาคม 2007 เวลา 08:19:54 »

ที่ว่าหมุนครึ่งรอบนี้ เป็นตัววาล์วเติมแก๊สเข้า  หรือวาล์วตัวจ่ายแก๊สออกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์