Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า

วันอังคารที่ 30 เมษายน 2024 เวลา 16:32:09

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 ... 13 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า  (อ่าน 140243 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 06:52:16 »

เรื่องของเรื่องคือ  แอร์รถผม มันไม่ปกติ บางทีร้อนแทบตาย มันดันตัด คอมซะนี่ บางทีหนาว จนสั่น มันต่อไม่หยุดเลย เอากล่องจับอุณหภูมิ มาดู ไม่มีรอยแห่งปัญหาเลยแม้แต่น้อย ความดันในระบบก็ปกติ ก็เลยนี่เลย ยัดเข้าไปตัดต่อแทนซะ แหมเย็นคงที่ประหยัดพลังงานขึ้นเยอะ  ตั้งอุณหภูมิไดตามความเหมาะสม มันเป็นบ้าเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #73 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:43:49 »

เพิ่มเติมนะครับ ไอ้ตัว voltage regulator มันใหญ่เกะกะจัง ใช้ตัวนี้แทนได้ไหม เล็กดี ถ้าได้ต้องใช้ คาปาซิเตอร์ in และ out ด้วยหรือเปล่าครับ ใครรู้บอกที

อีกอย่าง แบล็คไลท์จอแอลซีดีต่อยังไง มันมีขั้ว A กับ K อยู่ด้านข้างน่าจะหมายถึงบวกกับลบ แต่เอาไปเสียบขั้วบวก/ลบที่บอร์ดแล้วไม่เห็นติด หรือของผมไม่มีแบล็คไลท์ ที่ซื้อแบบสี่บรรทัดเพราะคิดว่าน่าจะเพิ่มข้อความอะไรได้อีก หรอืเพิ่ม da 1820 สำหรับแสดงอุณหภูมินอกรถควบคู่ แต่ดูแล้วอาจต้องเปลี่ยนเบอร PIC ขอศึกษาแอสเซ็มบลีก่อนนะ แต่หลายคนบอกว่า ภาษาซีง่ายกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

« ตอบ #74 เมื่อ: วันพุธที่ 20 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:18:31 »

ต้องดูที่กระแสครับ ถ้าซัก 1-1.5 amp ก็ไม่มีปัญหาครับ  ต้องใส่ C เพิ่มด้วยครับ
ส่วน back light  A เป็นบวก K เป็น ลบ ครับ แรงดันประมาณ 3.5 V เห็นจะได้ครับ
สี่บรรทัดได้ครับ แต่ต้องแก้ไข source code ใช้ DS กี่ตัวก็ได้ แล้วให้แสดงผล สลับกันไป พร้อมบอกชื่ออุณหภูมิ ของแต่ละจุด
ภาษา C ง่ายกว่าเยอะครับ  แต่ผมไม่ค่อยถนัดครับ  :ยินดี อุอุอุ:
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #75 เมื่อ: วันพุธที่ 20 พฤษภาคม 2009 เวลา 14:33:52 »

Anek nimha=Anek OK
Lucifer

« ตอบ #76 เมื่อ: วันพุธที่ 20 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:48:43 »

คุณเอนกครับ แล้วรีเลย์ใช่ตัวที่ลงภาพให้ดูหรือเปล่าครับ หรือแบบอื่น ถ้าใช่ แล้วต่อขายังไง ต่อเสร็จแล้วเอาไปต่อกับกล่อง Valeo ยังไง ขอบคุณครับที่แนะนำ
AOP2519

« ตอบ #77 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2009 เวลา 10:05:54 »

ใช้งานเป็นไงบ้างครับ  มีวงจรและซอร์โค้ด/โปรแรกมให้ดาวน์โหลดมั้ยครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:46:11 »

คุณเอนกครับ แล้วรีเลย์ใช่ตัวที่ลงภาพให้ดูหรือเปล่าครับ หรือแบบอื่น ถ้าใช่ แล้วต่อขายังไง ต่อเสร็จแล้วเอาไปต่อกับกล่อง Valeo ยังไง ขอบคุณครับที่แนะนำ
ใช้งานเป็นไงบ้างครับ  มีวงจรและซอร์โค้ด/โปรแรกมให้ดาวน์โหลดมั้ยครับ

Relay  จริงๆ ใช้ 5volt แบบไหนก็ได้ครับ  แต่เดี๋ยวจะเข๊ยน PCB ใหม่ละกันครับ

วงจร และ source code อยู่กระทู้หน้า 2 ครับ
AOP2519

« ตอบ #79 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2009 เวลา 14:04:31 »

Relay  จริงๆ ใช้ 5volt แบบไหนก็ได้ครับ  แต่เดี๋ยวจะเข๊ยน PCB ใหม่ละกันครับ

วงจร และ source code อยู่กระทู้หน้า 2 ครับ
ขอบคุณครับ มีโอกาสจะทำตามมั่งแระ(ถ้าโครงงานใหญ่ มักจะติดที่เงินกะเวลาอะครับ อิอิอิ)
Horn

« ตอบ #80 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2009 เวลา 15:56:47 »

ถ้าสามารถทำแบบชุดKITมาจำหน่ายสมาชิกในราคาย่อมเยาว์คงจะแจ่มมากๆเลยครับ
AOP2519

« ตอบ #81 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:13:42 »

ใช่ครับๆ เห็นด้วยๆ

« ตอบ #82 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:05:52 »

ถ้าสามารถทำแบบชุดKITมาจำหน่ายสมาชิกในราคาย่อมเยาว์คงจะแจ่มมากๆเลยครับ
มันมีหลายอย่างครับ  คือ
1. เวลาที่มี
2. ความสวยงาม
3. วิธีการต่อใช้งาน
4. ความพึงพอใจกับ function ที่ต้องการ
5. อื่นๆ
ถ้าทำเป็นชุดคิทขาย ได้ครับ แต่สิ่งที่ตามมาคือ เอากล่องที่ไหนใส่กันละครับ นี่แหละครับ diy
หากล่องยากกว่าทำขึ้นมาซะอีก   อุอุ
AOP2519

« ตอบ #83 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 08:14:05 »

เดี๋ยวทำเล่นมั่งดีก่า ชี้แนะด้วยน่ะครับ
AOP2519

« ตอบ #84 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 สิงหาคม 2009 เวลา 16:18:47 »

ทำชุดคิทเมื่อไหร่บอกด้วยน่ะครับ
au306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #85 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 สิงหาคม 2009 เวลา 18:33:38 »

อยากได้บางครับ ของผมก็มีปัญหาเหมือนกัน
สนใจครับ ถ้าว่างทำให้ผมเมื่อไรโทรหาผมเลยครับ089-7741412
จะเป็นพระคุณอย่างสูง

« ตอบ #86 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 สิงหาคม 2009 เวลา 12:48:07 »

กำลังทำครับ....เรื่อยๆ  ท่านไหนทำแล้วก็เอามาให้สมาชิกบ้างนะครับ
AOP2519

« ตอบ #87 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 สิงหาคม 2009 เวลา 13:47:53 »

ทำเสร็จมาโชว์..มาเผยแพร่กันบ้างน่ะครับ
tibb69
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 ตุลาคม 2009 เวลา 19:52:29 »

อยากได้
AOP2519

« ตอบ #89 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:48:23 »

คุณ Lucifer  ผมกำลังจะทำวงจรตามคุณที่ว่านี้แล้วน่ะครับ
มีอะไรชี้แนะด้วยน่ะครับ รบกวน PM เบอร์มือถือหน่อยได้มั้ยครับ เผื่อมีอะไรถามเพิ่มเติมอะครับ ขอบคุณครับ
AOP2519

« ตอบ #90 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:59:56 »

คุณเอนก(Anek nimha)   คุณ Lucifer  
ผมทำแล้ว  หน้าจอไม่แสดงอะไรเลย  ไม่รู้ว่าทำผิดตรงไหนรึป่าว  ผมทำลงปริ้นต์เลยอ่ะครับ
รบกวนถามหน่อยครับ
  - สวิตซ์ SW1, SW2, S1 และ S2 เป็นแบบกดติดปล่อยดับใช่ไหมครับ
  - วงจรที่ต่อออกมาจากขา1 (RA2) ของ PIC16F628 นั้น ใช้ทำอะไรครับ

ปล. เดี๋ยวลงรูปที่ต่อวงจรไว้ให้ดูน่ะครับ
AOP2519

« ตอบ #91 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:14:36 »

อีกรูป
Lucifer

« ตอบ #92 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:25:25 »

คุณเอนก(Anek nimha)   คุณ Lucifer  
ผมทำแล้ว  หน้าจอไม่แสดงอะไรเลย  ไม่รู้ว่าทำผิดตรงไหนรึป่าว  ผมทำลงปริ้นต์เลยอ่ะครับ
รบกวนถามหน่อยครับ
  - สวิตซ์ SW1, SW2, S1 และ S2 เป็นแบบกดติดปล่อยดับใช่ไหมครับ
  - วงจรที่ต่อออกมาจากขา1 (RA2) ของ PIC16F628 นั้น ใช้ทำอะไรครับ

ปล. เดี๋ยวลงรูปที่ต่อวงจรไว้ให้ดูน่ะครับ

สวิตช์ กดติดปล่อยดับ ถูกแล้วครับ
RA2 ไม่ใช้ครับ ไม่ต้องต่อ
ผมว่าทำทีละขั้นดีกว่าครับอย่าเพิ่มต่อรีเลยเลย เช็คว่าไฟเข้าจอหรือเปล่าครับ เพราะถึงต่อผิดยังไง จอก็ต้องทำงาน โดยแสดงเป็นแถบสี่เหลี่ยมเล็กเป็นสองแถว ลองเช็คไฟก่อน อีกกรณีหนึ่งถ้าต่อสาย DS1820 ผิดขา หน้าจอก็ไม่แสดงเหมือนกัน
AOP2519

« ตอบ #93 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:53:41 »

เดี๋ยวผมจะลองถอดรีเลย์ออกก่อน  เบื้องต้นถ้าเรายังไม่นำวงจาไปควบคุมอะไร ใช้แค่แสดงผลอุณหภูมิ เราก็ไม่ต้องต่อชุกรีเลย และ ชุด RA2 ที่ว่าได้ใช่ไหมครับ

ส่วนไฟที่เลี้ยงมายัง LCD (ที่ป้อนเข้าขา2)  ก็มีมา 5V. แล้วน่ะครับ  เพียงแต่มันแสดง เป็นแถบสี่เหลี่ยมเล็ก ดูหเมือนว่าเป็น 2แถวน่ะครับ
เพราะว่า แถวบนมันดูสว่างกว่าแถวล่าง  เพราะถ้ายังไม่มีไฟป้อนให้กับ LDC  หน้าจอมันจะมืดเลยอะครับ

สุดท้าย จอที่ผมซื้อมา ตามลิ้งค์นี้

จะทำยังไงให้มีสว่าง/มีไฟบนหน้าจอ LCD อ่ะครับ
AOP2519

« ตอบ #94 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 13:46:25 »

อยากทำให้ไฟ Backlight ของ LCD ติด  โดยมีสเป็คตามนี้ครับ
  ขา LCD ที่  15 LEDA Power supply for Backlight(+5V)
  ขา LCD ที่  16 LEDK Power supply for Backlight(0V)

ไม่รู้ว่าจะต้องต่อไฟ +5V เข้าขา 5  และ GND เข้า่ขา 16 ด้วยรึป่าว ถึงจะทำให้ไฟ Backlight ของ LCD ติดอ่ะครับ
หรือต่อไฟ +5V เข้าขา 5 ก็พอ
Lucifer

« ตอบ #95 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 13:53:43 »

อยากทำให้ไฟ Backlight ของ LCD ติด  โดยมีสเป็คตามนี้ครับ
  ขา LCD ที่  15 LEDA Power supply for Backlight(+5V)
  ขา LCD ที่  16 LEDK Power supply for Backlight(0V)

ไม่รู้ว่าจะต้องต่อไฟ +5V เข้าขา 5  และ GND เข้า่ขา 16 ด้วยรึป่าว ถึงจะทำให้ไฟ Backlight ของ LCD ติดอ่ะครับ
หรือต่อไฟ +5V เข้าขา 5 ก็พอ

ต่อสองขาเลยครับถึงติด 15 บวก 16 ลบ (A กับ K)
ถ้าจอภาพมีแถบสี่เหลี่ยมเล็กๆ ขึ้นทั้งสองแถว ก็แปลว่าจอภาพพร้อมรับข้อมูลแล้ว ว่าเต่คุณ AOP เอาโปรแกรมเข้าตัวไมโครคอนโทรเลอร์เรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ
AOP2519

« ตอบ #96 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 พฤศจิกายน 2009 เวลา 14:12:25 »

OK ไฟติดแล้วครับ คือ ป้อนไฟ +5V เข้าขา 5 (ขา A)  และ GND เข้า่ขา 16 (ขา K)
ได้ผลดังนี้ครับ   ทีนี้เหลืออย่างเดียว(สำคัญซ่ะด้วย) คือ ไม่แสดงค่าออกหน้าจอนี่สิครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 ... 13 ขึ้นบน พิมพ์