Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า

วันพุธที่ 01 พฤษภาคม 2024 เวลา 02:48:27

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 ... 13 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า  (อ่าน 140261 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 06:52:16 »

เรื่องของเรื่องคือ  แอร์รถผม มันไม่ปกติ บางทีร้อนแทบตาย มันดันตัด คอมซะนี่ บางทีหนาว จนสั่น มันต่อไม่หยุดเลย เอากล่องจับอุณหภูมิ มาดู ไม่มีรอยแห่งปัญหาเลยแม้แต่น้อย ความดันในระบบก็ปกติ ก็เลยนี่เลย ยัดเข้าไปตัดต่อแทนซะ แหมเย็นคงที่ประหยัดพลังงานขึ้นเยอะ  ตั้งอุณหภูมิไดตามความเหมาะสม มันเป็นบ้าเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ธีธัช หนิมฮะ

« ตอบ #97 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:01:31 »

รายละเอียดการแก้ไข  ผมจะตอบเป็นข้อๆนะครับ

ใช้ PIC16F628  มี A ตามท้ายหรือป่าวครับ  จะได้ใช้ hex ถูกตัว
1. ก่อนอื่นคือ file ที่ คอมไพล์แล้วสมบูรณืดีนะครับ
2. มั่นใจว่าต่อทุกจุดถูก  โดยปกติถึง DS1820 จะไม่ทำงานหรือไม่ต่อไว้
จอก็จะโชว์ตามตัวอย่าง
3. เดี๋ยวผมลง hex file ที่ ทำไว้แล้วให้นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
AOP2519

« ตอบ #98 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤศจิกายน 2009 เวลา 12:25:11 »

ขอถามเพิ่มครับ
  1. ที่หัวไฟล์ซอร์สโค้ด มีข้อความ  "Files required: p16f628.inc"  (บรรทัดที่ 7)
หมายความว่าต้องมีการเรียกใช้ไฟล์ที่ชื่อ p16f628.inc เพิ่มอีกด้วยรึป่าวครับ

2. ผมใช้ PIC16F628  มี A ต่อท้ายด้วยครับ ซื้อตามลิ้งค์นี้เลยครับ
      http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=PIC16F628A-I/P
      และลิ้งค์ข้างล่างนี้ ผมไม่รู้ว่า 2 ตัวนี้ PIC16F628A-I/P  กับ PIC16F628-20/P ต่างกันยังไงด้วยอะครับ
      http://www.es.co.th/search.asp?Word=PIC16F628&PC=034016&Mode=2&tb=034016&stk=&pb=&view=&pic=checked

3. ถ้าผมได้ไฟล์ .hex จากคุณ/พี่เอนกมา  ผมใช้เครื่อง MPLAB ของไมโครชิพ programm ลง IC ที่ว่าได้เลยใช่ไหมครับ

4. เมื่อคืนผมถอดอุปกรณ์จากพริ้นซ์เอนกประสงค์มาใส่บอร์ดทดลอง(ไม่รู้เรียกชื่อว่าอะไร จำชื่อไม่ได้แระ) และทดลอง เห็นหน้าจอแสดง "Set Temp.. First"  อะไรเนี่ยด้วยอ่ะครับ   กว่าจะเห็นได้ต้องปรับ R เกือกม้าไปมา เพราะตอนที่หมุน/ปรับไปมา จะมีแสงเดี๋ยวสว่างเดี๋ยวดับต้องมือนิ่งๆ ถึงจะเห็นข้อความที่ว่า  และพอตอนเช้ามาทดลองกับรถ กับใช้ไม่ได้ เล่นเอาไอซี PIC16F628A ผมร้อนเลย  ผมเลยรีบดึงสายไฟที่ป้อนไฟเข้าออกทันที  พอเมื่อเที่ยงวันนี้เอาตัวเร็คกูเรเตอร์ที่ลดไฟลงมาเหลือ 5V เพื่อป้อนให้กับวงจรก็รู็ว่ามันเสีย
(วงจรเร็คกูเรเตอร์ที่ลดไฟลงมาเหลือ 5V ผมซื้อจากที่นี่ครับ  http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=ET%2DLM2575%2D5+V2)

และตอนนี้จะลองใช้ไอซี เบอร์ใหม่ PIC16F627A แทน ผมต้องเปลี่ยนข้อมูลในไฟล์ .asm ตรงไหนบ้างครับ
ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
AOP2519

« ตอบ #99 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤศจิกายน 2009 เวลา 14:50:19 »

work แล้วครับพี่น้อง ตามรูปเลย
เหลือแต่ว่า ทำไมอุณหภูมิห้อง (Room Temp) มันเป็น 85.0C เนี่ยะ
จะแก้ตรงไหนเพื่อให้ทำงานได้ปกติครับ

ปล. ผมใส่ตัวตรวจจับอุณหภูมิ DS1820 (หรือ DS18S20) แล้วด้วยครับ  ตามวงจร  และเดี๋ยวจะตรวจทานอีกทีว่าต่อวงจรถูกต้อง100% รึป่าว
ขอบคุณคุณเอนก และคุณ Luciferรวมทั้งท่านอื่นๆที่ให้กำลังใจมากๆครับ
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #100 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤศจิกายน 2009 เวลา 15:21:44 »

ยินดีด้วยครับ
AOP2519

« ตอบ #101 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤศจิกายน 2009 เวลา 15:47:48 »

คราวนี้ work 100% เลยครับ

ปล. รูปก่อนหน้านี้ ที่อุณหภูิมแสดง 85.0C นั้น เป็นเพราะตัวตรวจจับอุณหภูมิ DS1820 (หรือ DS18S20)  เสียไปพร้อมกับ PIC16F628A เมื่อเช้านี้เช่นกัน  ที่รู้เพราะผมเอา DS1820  อีกตัวหนึ่ง(สำรองไว้)ไปใส่แทนตัวที่เสีย ก็แสดงผลอุณหภูมิห้องได้ปกติเลยครับ ดังภาพ

ภาพนี้เป็นรูปการทำงานของรีเลย์(สังเกตุไฟเขียวสว่าง แสดงว่าวงตรรีเลย์ทำงาน) เมื่ออุณหภูมิมากกว่าที่เซ็ตไว้ คือ 27.0C)
และรูปที่ 2 เป็นการตัดการทำงานของรีเลย์เมื่ออุณหภูมิไม่เกิน/ตำกว่า ที่เซ็ตไว้ 

ตย. การนำไปใช้งานเบื้องต้น เช่น เราจะให้ส่งเสียงร้อง(เหมือนนาฬิการปลุก) เมื่ออุณหภูมิเครื่องยนต์สูงเกิน 100.0C
เพื่อเตือนว่าเครื่องยนต์ร้อนไปแล้ว ควรเรียบจอดเข้าข้างทาง ก่อนที่จะเสียหายมากกว่านี้  เราก็ทำการเซ็ตค่าไว้ที่ 100.0C
และพอเครื่องยนต์หายร้อนหรือร้อนไม่ถึง 100.0C ก็ไม่ต้องส่งเสียงร้อง เป็นต้นครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำยินดีและติชม
kobeyo
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #102 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤศจิกายน 2009 เวลา 18:51:22 »

ยินดีด้วยคร้าบ เสร็จเมื่อไหร่จอง 1 ชุดนะคร้าบบบ
AOP2519

« ตอบ #103 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:47:20 »

วงจรต่อไป จะเขียนโปรแกรมง่ายๆ แล้วนำโปรแกรมลงไอซี  PIC16F628A
ในเรื่องวงจรเสียงเตือนเครื่อง heat เมื่ออุณหภูมห้องเครื่องฯสูงเกิน 100 C(องศาเซลเซียส) ก่อนอ่ะครั
สุดท้าย ขอถามพี่ๆทุกท่านว่า  ถ้าเราต้องนำไฟล์ .asm (แอสเซมบลี้) ไปเป็น ภาษา C ทำได้มั้ยครับ
และต้องทำยังไง  มีโปรแกรมไหนที่ช่วยแปลงและเขียนแก้ไขเพิ่มเติมได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #104 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 พฤศจิกายน 2009 เวลา 16:21:48 »

ผมจะขอซื้อ IC ที่ Burn แล้วจากใครได้บ้างครับ
AOP2519

« ตอบ #105 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 พฤศจิกายน 2009 เวลา 17:12:02 »

จะซื้อจริงๆ รึป่าวครับ
ถ้าซื้อจริง รบกววนโอนเงินค่า IC + ค่าส่ง แล้วโอนมาให้ผม
พอผมซื้อ IC มาได้ เดี๋ยวจะ burn โปรแกรมลง IC แล้วจัดส่งให้ครับ

ราคา IC ตามนี้ครับ   http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=PIC16F628A-I/P

ปล. ลองสืบราคาค่าส่งมาก่อนก็ได้ ใจผมอยากให้เลือกส่งแบบลงทะเบียน จะได้มีคนเซ็นรับของ ของจะได้ไม่ตกหล่นครับ
KASUGA
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #106 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 พฤศจิกายน 2009 เวลา 18:43:08 »

เป็นโปรแกรมที่แก้แล้วหรือยังครับ สามารถเลือกปรับอุณหภูมิในขณะที่เปิดแอร์อยู่เลยได้เปล่า หรือว่าต้องตั้งอุณหภูมิก่อนที่จะเปิดแอร์ครับ
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #107 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 พฤศจิกายน 2009 เวลา 08:43:23 »

เป็นโปรแกรมที่แก้แล้วหรือยังครับ สามารถเลือกปรับอุณหภูมิในขณะที่เปิดแอร์อยู่เลยได้เปล่า หรือว่าต้องตั้งอุณหภูมิก่อนที่จะเปิดแอร์ครับ
พี่ครับช่วยบอกราคามาเลยครับผมจะได้โอนให้ถูกครับ
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #108 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 พฤศจิกายน 2009 เวลา 08:45:30 »

ถ้าซื้อจริง รบกววนโอนเงินค่า IC + ค่าส่ง แล้วโอนมาให้ผม
พอผมซื้อ IC มาได้ เดี๋ยวจะ burn โปรแกรมลง IC แล้วจัดส่งให้ครับ

ราคา IC ตามนี้ครับ   http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=PIC16F628A-I/P

ปล. ลองสืบราคาค่าส่งมาก่อนก็ได้ ใจผมอยากให้เลือกส่งแบบลงทะเบียน จะได้มีคนเซ็นรับของ ของจะได้ไม่ตกหล่นครับ

พี่ครับช่วยบอกราคามาเลยครับผมจะได้โอนให้ถูกครับ............ :มอบดอกไม้:
AOP2519

« ตอบ #109 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 พฤศจิกายน 2009 เวลา 08:58:51 »

พี่ครับช่วยบอกราคามาเลยครับผมจะได้โอนให้ถูกครับ............ :มอบดอกไม้:
ผมไม่ค่อยมีเวลาครับ เลยให้คุณสืบเรื่องค่าส่งมา  ผมเป็นธุระะจัดส่ง ซื้อของให้แล้ว ยังไงรบกวนย่างที่ว่าด้วยล่ะกันครับ(พูดตรงๆคงไม่ว่ากันน่ะครับ)
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #110 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:48:30 »

พี่อยู่แถวไหนครับผมพอจะไปเอาถึงที่ได้ป่าวครับ
AOP2519

« ตอบ #111 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 พฤศจิกายน 2009 เวลา 11:17:23 »

พี่อยู่แถวไหนครับผมพอจะไปเอาถึงที่ได้ป่าวครับ
แถวเซ็นทรัลปิ่นเกล้าครับ  ถ้าสั่งวันนี้ก่อน 4 โมงเย็น น่าจะได้ของพรุ่งนี้ไม่เกินเที่ยงอ่ะครับ(ถ้าไม่มีอะไรคาดเคลื่อนน่ะครับ)
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #112 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 08:28:08 »

แถวเซ็นทรัลปิ่นเกล้าครับ  ถ้าสั่งวันนี้ก่อน 4 โมงเย็น น่าจะได้ของพรุ่งนี้ไม่เกินเที่ยงอ่ะครับ(ถ้าไม่มีอะไรคาดเคลื่อนน่ะครับ)

ผมอยู่แถวนนทบุรีครับถ้างั้นพี่ช่วยบอกค่า IC พร้อม burn แล้วให้ผมที่ครับจะได้โอนตั้งค่า IC ให้ครับเรื่องส่งหรือจะไปเอาค่อยว่ากันอีกที.....ราคา IC พร้อม burn  2 ตัวนะครับกลัวพลาดในการต่อวงจร ขอบคุณครับ
AOP2519

« ตอบ #113 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:33:18 »

IC 2 ตัว ราคา 150.68บ.  (75.34บ.*2ตัว)
ค่า burn ไม่คิดครับ สมาชิกด้วยกัน ชิวๆ ครับ
จะโอนมาเลยมั้ยครับ ผมจะได้สั่งซื้อของให้เลย คือจะได้ของภายในบ่ายนี้ได้เลยอ่ะครับ(ถ้าคิวไม่เยอะ)
แล้วเย็นนี้หรือวันไหนสะดวกมาเอาก็เอาได้เลยอ่ะครับ

ปล. ราคาอิงจากเว็บนี้ครับ(ถูกสุดแล้ว) http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=PIC16F628A-I/P
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #114 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 09:35:48 »

ได้ครับขอเลขบัญชี่ที่จะโอนเงินด้วยครับ
AOP2519

« ตอบ #115 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:04:37 »

เข้าหน้าเว็บลิ้งค์ที่ให้ได้เลยครับ แล้วคลิกิลิ้งค์ข้อความว่า "Bank Account"  ให้โอนตามเลขที่บัญชีที่เห็นได้เลยครับ
งั้นผมจะสั่งซื้อผ่านเว็บให้แล้วน่ะครับ
โอนเงินเมื่อไหร่บอกด้วยน่ะครับ จะได้แจ้งการโอนเงินตามเลขที่ใบสั่งซื้อที่ผมจะสั่งอะครับ

ปล. ผมทำงานและเขียนเว็บให้กับบริษัทตามลิ้งค์ที่ว่านั่นอ่ะครับ
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #116 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:18:45 »

เข้าหน้าเว็บลิ้งค์ที่ให้ได้เลยครับ แล้วคลิกิลิ้งค์ข้อความว่า "Bank Account"  ให้โอนตามเลขที่บัญชีที่เห็นได้เลยครับ
งั้นผมจะสั่งซื้อผ่านเว็บให้แล้วน่ะครับ
โอนเงินเมื่อไหร่บอกด้วยน่ะครับ จะได้แจ้งการโอนเงินตามเลขที่ใบสั่งซื้อที่ผมจะสั่งอะครับ

ปล. ผมทำงานและเขียนเว็บให้กับบริษัทตามลิ้งค์ที่ว่านั่นอ่ะครับ
ขอโทษนะครับพี่ผมไม่เห็นคำว่า Bank Account
AOP2519

« ตอบ #117 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:27:13 »

ขอโทษนะครับพี่ผมไม่เห็นคำว่า Bank Account
โทษที่ครับ ผมลืมบอกไปว่าเว็บหน้าแรก ( http://www.es.co.th)  แล้วจะเจอข้อความที่ว่าครับ
6Nop9
สิงห์มัธยม

« ตอบ #118 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:35:51 »

โอนเงินผ่านตู้ ATM และ เคาน์เตอร์ธนาคาร
โอนเงิน หรือ นำเงินฝากเข้าบัญชีกระแสรายวัน ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาอโศก เลขที่บัญชี 032-3-07410-2   ชื่อบัญชี บ. อีเลคทรอนิคส์ ซอร์ซ จำกัด
ตามบัญชีนี้ใช้ไม่ครับ
AOP2519

« ตอบ #119 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:58:06 »

โอนเงินผ่านตู้ ATM และ เคาน์เตอร์ธนาคาร
โอนเงิน หรือ นำเงินฝากเข้าบัญชีกระแสรายวัน ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาอโศก เลขที่บัญชี 032-3-07410-2   ชื่อบัญชี บ. อีเลคทรอนิคส์ ซอร์ซ จำกัด
ตามบัญชีนี้ใช้ไม่ครับ
ครับ
ถ้ามีบัตร ATM ของ SCB ก็โอนผ่านตู้ ATM ได้เลยครับ เลือกประเภท บ/ช ในบัตรของคุณก่อน แล้วเลือกประเภท บ/ช ปลายทาง(บัญชีกระแสรายวัน) และกดจำนวนตัวเลขที่โอนก็เป็นอันเสร็จแล้วครับ

ถ้าโอนตอนนี้คงทำใจนิดนึงแล้งน่ะครับ อาจจะได้ของพรุ่งนี้แล้วหล่ะ ถ้าได้พรุ่งนี้เช้า ผมก็จะรีบ burn ให้ทันบ่าย เผื่อคุณมาเอาตอนบ่ายพรุ่งนี้ได้อ่ะ  พยายามรีบให้น่ะครับ

และตอนนี้ผมกำลังจะใช้โปรแกรม Protel 99 วาดลายวงจรอยู่ พอวาดลายวงจรเสร็จก็ว่าจะเอาไปจ้างเค้ากัดแผ่นพริ้นท์(PCB) ต่ออะ  หรืออาจจะทำเองก็เป็นได้(แต่ลืมวิธีทำไปบ้างแล้วอ่ะ)  กับไม่แน่ใจว่าจะรอศึกษาโค้ดโปรแกรมก่อน เพื่อที่จะออกแบบวงจรให้มันใช้งานได้หลากหลายกว่านี้อ่ะ  แต่ยังไม่มีแหล่งข้อมูลหรือหนังสือที่เกี่ยวกับภาษาแอสแซมบลี้เลยจะได้ศึกษาให้แน่นก่อน
AOP2519

« ตอบ #120 เมื่อ: วันพุธที่ 18 พฤศจิกายน 2009 เวลา 11:04:35 »

โทษครับคุณ 6Nop9  ไม่ต้องโอนเงินเข้า บ/ช ตามเว็บที่ว่าแล้วน่ะครับ
ผมให้น้องเขาซื้อให้แล้ว(พอดีเขาไปบ้านหม้อพอดี)  และคุณสามารถมาเอาของวันี้ตอนเย็นได้เลยเหมือนกัน  เอาตามนี้มั้ยครับ
ถ้าเอาตามนี้ โอนมา บ/ช ผมเลยล่ะกันครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 ... 13 ขึ้นบน พิมพ์