Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า

วันอังคารที่ 30 เมษายน 2024 เวลา 23:25:43

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 [12] 13 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ไม่สุข ทำ Digital A/C แทนของเก่าดีกว่า  (อ่าน 140252 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 06:52:16 »

เรื่องของเรื่องคือ  แอร์รถผม มันไม่ปกติ บางทีร้อนแทบตาย มันดันตัด คอมซะนี่ บางทีหนาว จนสั่น มันต่อไม่หยุดเลย เอากล่องจับอุณหภูมิ มาดู ไม่มีรอยแห่งปัญหาเลยแม้แต่น้อย ความดันในระบบก็ปกติ ก็เลยนี่เลย ยัดเข้าไปตัดต่อแทนซะ แหมเย็นคงที่ประหยัดพลังงานขึ้นเยอะ  ตั้งอุณหภูมิไดตามความเหมาะสม มันเป็นบ้าเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #265 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:33:32 »

งานที่ช้าสุดคือเจาะเรือนไมล์ต้องถอดทุกชิ้นสวนของไมล์
ถ้าไม่ชัวร์อย่าทำและถ้าทำเครื่องมือมีให้ครบนะครับ
ของผมยังออกมาไม่ดีเลยสาเหตุหลักเครื่องมือไม่ครบและรีบ(รถด่วน)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #266 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:36:36 »

ทำมาแล้วเอาไปเป็นแนวทางครับ มันก็ไม่สวยเท่าไรทำเท่าที่ทำได้ครับ
1.DC Plug ตัวละ6 บาท ต่อสายบวกเข้าแกนกลาง  ต่อสายลบเข้าขั้วนอกสุด

กำลังคิดว่าสายที่ตัดไปคอมอาจต้องต่อรีเลย์เพิ่ม
ดีแน่นอนของผมต่อไว้แล้วคอมจะได้ดึงไฟจากBattมากกว่ากล่อง
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #267 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:40:54 »

เยี่ยมมากครับ
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #268 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:41:09 »

สายthermo. ผมยดไปในตู้ที่จุดเดิมเลย เรื่องการ Set temp.ต้องใช้ไปก่อนค่าเหมาะสมยังบอกไม่ได้ครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #269 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:45:30 »

อื้มมมมม  เซ็นเซอร์อุณหภูมิมันตัวที่เป็นสายสีขาวนั้นคือค่า ที่เราเซ็ทใช่ไม๊ แล้ว เซ็นเซอร์อุณหภูมิห้อมมันติดที่ไหนอ่ะครับ
NOK405
เซียนสิงห์

« ตอบ #270 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:52:35 »

บอกตามตรงเลยทำไม่เป็นถ้าจะกรุณาช่วยจับยัดใส่กล่องให้บ้างสิ ค่าใช้จ่ายเท่าไรบอกมาได้เลยแล้วเดี๋ยวผมเอาไปให้ช่างไฟติดตั้งเองก็ได้ จักขอบคุณมาก
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #271 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:53:50 »

มันอันเดียวกันครับคำว่าRoom Tepm.มันอยู่ที่เราจะติดตั้งเช่นถ้าเราเอาThermo.ไว้แถวพวงมาลัยก็อาจจะ temp.แค่28 องศา  แต่ถ้าเราเอาไว้ที่ตู้แอร์เราอาจ Set temp.9 องศา  แต่ความเย็นที่ได้คือเท่ากัน
อันนี้เป็นเรื่องของจุดวัดครับ  การ Set Temp.ต้องแปรผันตามครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #272 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:01:05 »

บอกตามตรงเลยทำไม่เป็นถ้าจะกรุณาช่วยจับยัดใส่กล่องให้บ้างสิ ค่าใช้จ่ายเท่าไรบอกมาได้เลยแล้วเดี๋ยวผมเอาไปให้ช่างไฟติดตั้งเองก็ได้ จักขอบคุณมาก

คุณเอามาทิ้งไว้ให้ผม เดี๋ยวผมทำให้ก็ได้
วัฒน์ 080-079-8914
NOK405
เซียนสิงห์

« ตอบ #273 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:15:17 »

คุณเอามาทิ้งไว้ให้ผม เดี๋ยวผมทำให้ก็ได้
ขอบคุณในความกรุณาของพี่วัฒน์มากครับ แล้ววันจันทร์จะเอาไปทิ้งไว้ให้ที่ทำงานครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #274 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:15:45 »

มันอันเดียวกันครับคำว่าRoom Tepm.มันอยู่ที่เราจะติดตั้งเช่นถ้าเราเอาThermo.ไว้แถวพวงมาลัยก็อาจจะ temp.แค่28 องศา  แต่ถ้าเราเอาไว้ที่ตู้แอร์เราอาจ Set temp.9 องศา  แต่ความเย็นที่ได้คือเท่ากัน
อันนี้เป็นเรื่องของจุดวัดครับ  การ Set Temp.ต้องแปรผันตามครับ

อื้มมมม ใช่ผมลืมเองว่า เซ็ทเทม มันไม่ต้องวัด แต่มันเป็นค่าที่เราตั้งเพื่อให้เครื่องมันทำงานตามที่ตั้ง 

ขอบคุณครับ...
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #275 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:02:06 »

มันอันเดียวกันครับคำว่าRoom Tepm.มันอยู่ที่เราจะติดตั้งเช่นถ้าเราเอาThermo.ไว้แถวพวงมาลัยก็อาจจะ temp.แค่28 องศา  แต่ถ้าเราเอาไว้ที่ตู้แอร์เราอาจ Set temp.9 องศา  แต่ความเย็นที่ได้คือเท่ากัน
อันนี้เป็นเรื่องของจุดวัดครับ  การ Set Temp.ต้องแปรผันตามครับ

อื้มมมม ใช่ผมลืมเองว่า เซ็ทเทม มันไม่ต้องวัด แต่มันเป็นค่าที่เราตั้งเพื่อให้เครื่องมันทำงานตามที่ตั้ง 

คุณวัตน์ของไปถึงหรือยังครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #276 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:51:43 »

ได้รับแล้วครับเดี๋ยววันจันทร์จัดการให้นะครับ  ขอบคุณครับ
ธีธัช หนิมฮะ

« ตอบ #277 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:08:25 »

ยินดีด้วยครับ  กับท่านที่มีไอเดียดีๆ   :มอบดอกไม้:
ปล.สายที่เข้ากล่องไบรตันไม่ต้องตัดก็ได้ครับ แต่กล่องไบรตันต้องไม่รวนนะครับ และควรใส่ฟิวส์ที่ไปเลี้ยง Cluth Comp ด้วยครับ
สัก 3 Amp ก็พอ กันเวลากล่องไบรตันรวน  ถูกต้องแล้วครับ
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #278 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:30:07 »

ยินดีด้วยครับ  กับท่านที่มีไอเดียดีๆ   :มอบดอกไม้:
ปล.สายที่เข้ากล่องไบรตันไม่ต้องตัดก็ได้ครับ แต่กล่องไบรตันต้องไม่รวนนะครับ และควรใส่ฟิวส์ที่ไปเลี้ยง Cluth Comp ด้วยครับ
สัก 3 Amp ก็พอ กันเวลากล่องไบรตันรวน  ถูกต้องแล้วครับ
ขอบคุณครับ
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #279 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:55:31 »

ได้รับแล้วครับเดี๋ยววันจันทร์จัดการให้นะครับ  ขอบคุณครับ

น็อตที่คุณเอนกให้มา ผมลืมใว้ที่หน้ารถ คุณวัตต์ต้องใช้ใหม ถ้าใช้ผมจะส่งไปให้
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #280 เมื่อ: วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 12:53:43 »

น็อตที่คุณเอนกให้มา ผมลืมใว้ที่หน้ารถ คุณวัตต์ต้องใช้ใหม ถ้าใช้ผมจะส่งไปให้

ไม่เป็นไร ครับ เพราะผมจับยัดใส่ในแผงแอร์เดิม ครับ เลยไม่ต้องใช้
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #281 เมื่อ: วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 12:57:37 »

คุณ เอนก มีอีกสัก 2 ชุดไม๊ครับ

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #282 เมื่อ: วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:58:25 »

คุณ เอนก มีอีกสัก 2 ชุดไม๊ครับ

มีท่านใดจะขายต่อผมไม๊ครับ สนใจ
yongyuht.su
405 sri สีขาว
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #283 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 10:26:01 »

ของยังมีอยู่อีกมมั๊ยครับ  ตาดำๆ แอร์ผมคอมแอร์ผมมันติดๆดับๆเหมือนที่คุณเอนกว่าเลยครับ  ตอนนี้อยากได้ตัวควบคุมของคุณเอนกมาใช้ครับ  ตาดำๆ
ล๊อตนี้หมดไม่เป็นไรครับ ถ้ามีล๊อตต่อไปผมจอง 1 ชุดนะครับ เกรงใจคุณเอนกเหมือนกันครับที่เสียสละเวลามาทำของใช้ที่ดีๆให้ชาวเปอร์โยคลับได้ใช้กันครับ ไม่ได้เร่ง นะคร๊าฟฟ  :ยินดี อุอุอุ:รอได้คราฟฟ

อยู่ลำปางครับ พี่ๆเพื่อนชาว vlovepeugeot club ผ่านมาทางเหนือยินดีรับใช้ครับ  081-0224070 ยุทธครับ..
kritaman
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #284 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:29:03 »

ไม่มีอะไรมากครับ ดัดแปลงมาจากโปรเจ็คในหนังสือ ใช้ Microcontroller PIC16f682A run ที่ 4 MHz. เปลี่ยนข้อความใหม่ให้เข้ากับ Concept PG ตอนแรกตั้งใจว่าจะใช้ อะคลิริกส์ วัดแบบแล้วใส่แทนของช่องปรับแอร์เลย Roll Eyes ปรากฎว่า เวลามีไม่มากเท่าไหร่ ก็เลยทำใส่กล่องใบเล็กแยกต่างหาก Undecided ส่วน Output มีอยู่สองส่วน ส่วนแรกเอาไปสั่ง คอมแอร์เลยโดยปลดกล่องของ valeo ออก แล้วทำแจ็คตัวผู้เสียบแทนได้เลยไม่ต้องตัดต่อ Grin ส่วนที่สองเอาไปสั่งกล่อง Briton ให้พัดลมทำงาน ส่วนของตัวจับอุณหภูมิ ใช้ DS1820 1 wire precision themperature  Afro(เปิด google ดูเอานะครับ) อยู่ในขั้นทดสอบว่า จะวัดหน้า Evap หรือ หลัง Evap ดี มันต่างกันเยอะพอสมควรทีเดียว  ???อื่นๆก็ ปล้ำๆ ไปก่อน ตอนนี้กำลังแก้โปรแกรมใหม่ ให้ปรับอุณหภูมิ ได้ในขณะทำงานอยู่(ของเดิมปรับตอนเริ่มเปิดเท่านั้น) Sad  ส่วนในอนาคตจะยัดใส่ช่องของหน้าปัดแอร์เลยจะได้สวยเช้ง Wink
   และอีก Project ใช้วงจรเดียวกันนี่แหละ แต่จะเอาไปควบคุมพัดลมหม้อน้ำทั้ง 2 ตัวเลย จับอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นกันเป็นตัวเลขนี่แหละ แล้วก็สั่งให้พัดลมทำงานตาม Step 1,2 และ3 แต่ตั้งใจว่าจะให้แสดงผลเป็น 7-segment แทน  จอ LCD มันเวอร์ไป  คราวนี้แหละ ไม่ต้องกังวลกับอายุการใช้งานของอุปกรณ์ควบคุมพัดลมแล้ว เปอร์โยต์ มัน Overheat บ่อยๆได้ที่ไหนกันล่ะ อิอิ Grin
  ส่วนรายละเอียดวงจรและการประกอบตอนนี้ยังเป็น กระสืออยู่ ว่าจะทำ PCB ใหม่ก่อนแล้วค่อยอวด อีกที
ราคาที่ทำไป รู้สึกจะไม่เกิน 600 บาท มันไปแพงที่ LCD ซะ เล่นไปเกือบ 400 บาท
  ว่าแล้วก็ต่อวันหลังนะครับ  รอให้มันสวยกว่านี้ก่อน แล้วค่อย Groupbuy ก็ได้ ถูกดี ส่วน โปรแกรมผมเขียนให้ฟรี

ยาน้ำสมุนไพร "ฮั้วลักเซียม"  ทางเลือก สู่ ทางรอด ฟื้นฟู บำรุงรักษาทุกระบบ รักษาทุกโรค โดยเฉพาะที่แผนปัจจุบันรักษาไม่ได้
ติดต่อ : มานะ มังกรกฤตย์ วศ.บ. Mini.MBA.โทร. 083 561 7362
https://www.facebook.com/pages/ยาน้ำสมุนไพร-ฮั้วลักเซียม-สมุนไพร-88-ชนิด/337389616426261
kritaman
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #285 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:31:11 »

:correct:ของผม 405 GRi มีปัญหามากว่า แอร์เย็นจัดแล้วไม่ยอมตัด หนาวด้วย เปลืองพลังงานด้วย ใช้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ละก้แจ๋วฌลยครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

ยาน้ำสมุนไพร "ฮั้วลักเซียม"  ทางเลือก สู่ ทางรอด ฟื้นฟู บำรุงรักษาทุกระบบ รักษาทุกโรค โดยเฉพาะที่แผนปัจจุบันรักษาไม่ได้
ติดต่อ : มานะ มังกรกฤตย์ วศ.บ. Mini.MBA.โทร. 083 561 7362
https://www.facebook.com/pages/ยาน้ำสมุนไพร-ฮั้วลักเซียม-สมุนไพร-88-ชนิด/337389616426261
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #286 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:31:42 »

เจ้าของกระทู้  ขายรถไปแล้วครับ  และไม่เห็นความเคลื่อนไหวอีกเลย จึงน่าจะยุติกระทู้นี้
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #287 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:14:29 »

ชุดสุดท้าย ของคุณเอนก อยู่ที่ผมเองครับ
Horn

« ตอบ #288 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 13:19:03 »

ผมลองสั่งตัวควบคุมแอร์แบบดิจิตอล ของพี่  ekachai v   มาใช้ดู ผลที่ได้ก็น่าพอใจนะ ลองดูครับ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=19141.0

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 [12] 13 ขึ้นบน พิมพ์