Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 เปลี่ยนไฟสวิทช์กระจกไฟฟ้า หรือ อื่นๆ ให้เป็น LED ซะ

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 01:34:30

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เปลี่ยนไฟสวิทช์กระจกไฟฟ้า หรือ อื่นๆ ให้เป็น LED ซะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนไฟสวิทช์กระจกไฟฟ้า หรือ อื่นๆ ให้เป็น LED ซะ  (อ่าน 26852 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 21:08:22 »

อันนี้เป็นไอเดียของคุณอาร์ต  ถามเกี่ยวกับความเป็นไปได้ ว่าจะเอาไปเสียบแทนหลอดเดิมที่ขาดบ่อย ผมก็เลยทำมาให้ดูก่อนแต่ยังไม่ได้ใส่จริงนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 21:15:09 »

ไม่อธิบายเพราะมันง่ายเหลือเกิน ลองทำดูครับ ภาพบนจะสังเกตุเห็นการตัดลายวงจรออกจากกัน เพื่อใส่ ความต้านทาน 680 โอห์ม
วิธีวังเกตุ ขั้วของ LED โดยไม่ต้องวัด  คือ เมื่อมองเข้าไปในตัวมัน เราจะเห็นขาโลหะภายใน ขาที่เล็กกว่าจะเป็นขั้วบวกเสมอครับ
และรูปนี้คือการต่อไฟ 12.8 โวล์ท เข้า LED Super bright (White) โดยมีตัวต้านทาน จำกัดกระแสแล้ว  จะเห็นว่า สว่างสุดๆ
หากสว่างมากเกินไปให้เพิ่มความต้านทาน ให้มากขึ้น ส่วนใครอยากใช้สีอื่นก็ตามสบาย
  อีกอย่าง  ใครอยากได้แบบกระพริบ ก็ซื้อ LED แบบกระพริบ 2 ขา มาใช้ก็ได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pong_rungsit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 21:25:39 »

เจ๋งมากครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 21:35:01 »

คุณ pong_rangsit วันเสาร์ไม่ต้องมาก็ได้ครับ ถ้าจะเอาวงจร Fan coolling อย่างเดียว

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 21:35:32 »

อีกรูป
นายโม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 22:30:29 »

อ่า มันก็คือการต่อ R คร่อม LED นั่นเองครับ
ถ้าอยากหล่อแบบไม่เสี่ยง ก็มีพวก LED ที่ต่อ R สำเร็จรูปขายทั่วไป
คราวนี้จะซื้อเสียบที่ดวงไหนก็ตามสบายเลย แต่คนที่เก่งไฟฟ้าคงง่ายหน่อย
ส่วนเจ้า 306 ของผม เปลี่ยนไฟเลี้ยวเป็น LED แล้วเด้อ สว่างดีมาก
ที่สำคัญคือ LED มันไม่ร้อน อ่อ ไฟส่องกระโปรงหลังเก็บของก็น่าจะทำได้
(ยังไม่ได้ลอง แต่คงเหมือนกะเปลี่ยนไฟเลี้ยวล่ะครับ)
pong_rungsit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 23:34:01 »

ผมเพิ่งได้รถมา อยากให้พี่เอนกช่วยดูรถให้ด้วยครับ  ขอบคูณล่วงหน้าครับ
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2007 เวลา 09:17:51 »

ทิศทางการส่งแสง ของ LED ไม่เหมือนกับหลอดไฟ ต้องวางตำแหน่งให้ดีนะครับ
LED มันจะส่งแสงส่วนมากออกทางปลาย (คล้ายๆ ไฟฉาย) แต่ออกด้านข้างไม่มากนัก
ไม่เหมือนหลอดไฟที่แสงมันออกรอบตัว

บางตำแหน่งเอา LED ไปเปลี่ยนแทนหลอดไฟ แล้วความสว่างตรงจุดที่ต้องการอาจจะแย่กว่าเดิม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 07:47:22 »

วิธีการแก้ปัญหา การ focus แสงของ LED ให้เอาตะไบละเอียด  ตะไบส่วนที่เป็น len รวมแสงของมัน เพียงเท่านี้แสงก็จะกระจายเท่ากันครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 08:11:24 »

ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง อะพี่เอนก

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
S.N.N. GANG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2007 เวลา 07:38:40 »

ขอบคุณครับพี่เอนก นี่ผมซื้อหลอดกับตัวต้านทานกับแผ่นปริ๊นซ์มาแล้วครับ แต่ยังหาคนทำให้ไม่ได้เลย เพราะไม่มีความรู้เรื่องอีเล็กโทรนิคเลยครับ ผมอยากจะทำเป็น mass มากกว่า เพราะแบบถอดปุ๊บเปลี่ยนปั๊บได้เลยน่ะครับ ไว้ผมโทรหาพี่เอนกอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
Lion King
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2007 เวลา 11:24:12 »

หลอดที่ว่านี้ มีขายที่ร้านไหมครับ  และหาซื้อได้ที่ไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ (เพราะทำเองไม่เป็นอ่ะ)
ขอบคุณ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2007 เวลา 07:31:18 »

ร้านอะไหล่อิเล็คทั่วไปครับ
MO306
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2007 เวลา 23:12:21 »

คุณ Anek ครับหลอด LED มีแบบ backlight มั้ยครับ ผมเคยเดินหาแล้วร้านค้าไม่รู้จัก Sad
เอามาส่องเรือนไมล์ ให้ที่มันขาวๆ สว่างในตอนกลางคืนน่ะครับ
Lion King
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 เมษายน 2007 เวลา 13:17:24 »

และหลอดที่ว่า นี้ สามารถหาซื้อได้ที่ไหนคับ เพราะผมทำเองไม่เป็น ต้องการแบบ สำเร็จรูป มาเปลียนเลย มีไหมคับ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ  ขอบคุณ
นายโม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 เมษายน 2007 เวลา 13:57:59 »

และหลอดที่ว่า นี้ สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ เพราะผมทำเองไม่เป็น ต้องการแบบ สำเร็จรูป มาเปลียนเลย มีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  ขอบคุณ
ตามร้านทำป้าย ว่าง ของแท็กซี่อ่ะครับ เข้าไปคุยได้เลย ว่าจะเอาหลอดสีอะไร ใส่ตรงไหน
ร้านเค้าทำได้หมดครับ ส่วนราคาแล้วแต่ครับ ลองคุยๆดู
JumboA
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2007 เวลา 09:41:42 »

แล้วของ รุ่น 205  ทำได้ไหมคะ  ใครรู้ ช่วยแนะนำด้วยคะ
ตอนนี้เปลี่ยนไฟมองในรถเป็น LEDสีขาว  สว่างมากมาย
แต่ที่อื่นๆทำไม่เป็น โดยเฉพาะ แผงหน้าปัด  เพราะท่าจะต้องถอดชุดพวงมาลัยออกมาก่อน จึงจะเปลี่ยนหลอดไฟได้  น่ากัว จัง
S.N.N. GANG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2007 เวลา 07:33:50 »

แผงหน้าปัดผมเพิ่งถอดมาดู พบว่าหลอดมันเป็นหลอดเสียบขนาดเล็กง่ะ เบ้าฐานมันก็ไม่เหมือนของที่มีขายๆ กันครับ รูที่หลอดจะไปโพล่ก็ไม่เหมือนอีก นี่กำลังจะติดต่อไปที่ไต้หวัน พอดีมีคอนแท็กอยู่ที่โรงงานผม ว่าจะถามว่ามีหลอด LED ติดรถยนต์หรือเปล่า ( แบบหลอดเล็กนะ ) จะได้สั่งมาหล่อกันบ้าง อิอิ
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2007 เวลา 11:50:28 »

เปลี่ยนไฟสวิทช์กระจกแล้วครับ หลอดเดิมร้อนมากพลาสติกข้างในเกรียมหมด  ใส่ LED แล้วสว่างสวยมาก

sarunpong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 เมษายน 2007 เวลา 18:54:07 »

ถาม คุณเอนก 405จีอาไอ สาย โอทู (02) เส้นไหน 1.ขาวสองเส้น 2.เทา กับดำ เทาลงกราวร์  อีกเส้นสาย ทีพีเอส มีสามสาย 1.สีนำเงินลงกราวร์ 2.สีเขียว 3.สีเหลือง TPS คือสายสีอะไร รบกวนหน่อย.     
Phaipant
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2007 เวลา 21:24:41 »

ไม่ใช่การต่อความต้านทานคร่อม (ขนาน) กับหลอด LED นะครับ

ต้องเป็นแบบอนุกรมครับ  Smiley
pextw1
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 กันยายน 2007 เวลา 20:59:01 »

ไม่รู้ว่าระบบไฟเดิมมันทำไมถึงเวลาต่อขั้วไฟตรงสวิทต์แล้วมันติดเลยละครับ ทั้งๆที่ยังไม่ได้สต๊าทเครื่อง หรือบิดกุญแจเลย

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 ตุลาคม 2007 เวลา 06:18:13 »

หวังว่าคงตอบหมดแล้วนะ  Led Blacklight ยังไม่มีผลิตครับ มีแต่เป็นพวก Fluorecent ครับ
au306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 21 พฤษภาคม 2008 เวลา 10:33:12 »

ช่วยอธิบายให้หน่อยว่าไฟสวิทช์กระจกมันอยู่ตรงไหนเพื่อจะได้ไปเปลี่ยนบ้าง
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์