Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 DIY ให้สนุกนะครับ

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 17:58:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  DIY ให้สนุกนะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ให้สนุกนะครับ  (อ่าน 19839 ครั้ง)
ธีธัช หนิมฮะ
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 21:58:02 »

สวัสดีครับ หลายคนไม่รู้จักผม หลายคนก็เคยมาบ้านผมแล้ว มาหลอกให้ผมติดแก๊สให้ Grin หลายคนรู้จักเฉพาะที่นี่ บางคนกำลังจะเจอกัน บางคนก็ไม่ได้เจอกัน  .......บ้าหรือป่าว Grin
    เรียนพี่ๆทุกท่าน (ผมน่าจะเป็นน้องเน๊าะ หรือ พี่ปอนด์ว่างัย)
    บางโปรเจ็คที่ผมทำแล้ว หรือ กำลังทำ จะสังเกตุได้ว่า ผมไม่เคยเอาตัวสำเร็จมาให้ได้ดูกันเลย  Sad นั่นเพราะ ผมทำตามใจตัวเอง ที่เป็นเช่นนี้เพราะ  Evil ผมมีงานประจำที่กินเวลาส่วนตัวผมไปค่อนคืนค่อนวัน Evil เมื่อว่างก็ทำอะไรที่ตัวเองชอบ จบบ้างไม่จบบ้าง บางท่านตั้งใจจะทำบ้าง  แต่ผมก็ไม่ได้สานต่อให้จบ ต้องขอโทษด้วยครับ  ผมยินดีให้คำแนะนำครับ ถ้าหากมีเวลามากกว่านี้(พยามอยู่ อิอิ)จะทำเป็น Prototype เลยแหละ
   สำหรับพี่ๆที่อยากทำ DIY แต่ไม่มีวงจร หรือ หาไม่ได้ ลอง Post มาดูครับ เผื่อผมมีวงจรผมจะเอามาแปะไว้ให้  บางที ผมก็มองข้ามมันไป เนื่องจาก ไม่เก่ง จินตนาการ แต่ชอบ จินตนาการ  แปลกมั๊ย
   บางโปรเจ็คผมสั่งทำ PCB ไว้แล้วเช่น AF Meter ถ้าใครอยากได้ สั่งได้ครับ ไม่ต้องเสียค่า setup แล้ว เพราะเป็น mass แล้วครับ
ตัวนึง 2 แผ่น ไม่กี่บาท มี คู่มือให้ประกอบ ไปหาซื้อของเอา แต่อย่าเอาไปเพื่อการขาย เนื่องจากผมรับปากเจ้าของ sourcecode ไว้

มาเล่าให้ฟังครับ เพราะ ร้อนบรรลัยเลย เดี๋ยวจะบ้าซะก่อน Grin 
  คือเนื่องจากมีหลายอย่างที่ผมไม่ได้สานต่อให้จบ จึงเรียนชี้แจง  ไม่ต้องใส่ใจครับ
สุดท้าย ขอให้ DIY กันให้สนุก  ส่วนคำเต็มมันคืออะไรนั้น  ต้องแล้วแต่ผลลัพธ์  ปล. รถเราเอง ประณีตอยู่เสมอ.... Afro

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pong_rungsit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2007 เวลา 23:50:54 »

โปรเจ็คใหน ยังไม่เสร็จ หรืออะไร ให้ผมช่วย ผมยินดีนะครับ ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ ร่วมด้วยช่วยกัน Smiley
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2007 เวลา 09:36:43 »

ผมมีโปรเจกหนึ่งในใจที่อยากทำ  อยากจะขอความเห็น

จากประสบการณ์ที่ใช้ 306 อยู่ 2 คัน  เวลาความร้อนมันขึ้นเนื่องจากพัดลมเสีย มักจะไม่ค่อยมีสัญญาณเตือนให้รู้ตัวก่อน  (หรือมี แต่ผมจับสัญญาณไม่ออกก็ไม่รู้ซิ)  พอความร้อนมันขึ้นมาเกินระดับปกติ  มันก็จะเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว  โดยเฉพาะเวลารถติดๆ ไม่มีลมปะทะหน้ารถ

ก็เลยมีความคิดที่จะหาวิ่งทีตรวจสอบว่าพัดลมมันปกติอยู่หรือเปล่า  หรืออย่างน้อยก็รู้ตัวล่วงหน้านานๆ หน่อย
ที่คิดๆ ไว้ 2 วิธีคือ
- จับความเร็วรอบ (แบบ tachometer)  คิดว่าก่อนพัดลมจะลาจากไป น่าจะเห็นว่ารอบมันลดลงผิดปกติ
- วัดกระแสไฟเข้ามอเตอร์พัดลม คิดว่าเวลาพัดลมมันทำงานน้อยลง (ใกล้เสีย, รอบตก) มันก็น่าจะกินไฟลดลงด้วย

แบบไหนน่าจะเข้าท่ากว่ากันครับ
pong_rungsit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2007 เวลา 19:43:55 »

แบบวัดรอบ น่าจะเข้าท่ากว่าครับ รู้ด้วยว่าพัดลม ทำงาน ที่1 หรือที่2  ผมเองก็คิดว่าจะทำเหมือนกันครับ Smiley

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 07:28:04 »

เป็นไปได้ทั้งสิ้นครับ  ถ้าวัดรอบพัดลม เอาแบบเป็นตัวเลข หรือเปล่า ถ้าใจถึงเอาไปเลยครับ
ขาที่ 3 ของ IC คือขาจับความเร็ว ดังนั้น ถ้าจะเอาไปจับ ความเร็วพัดลม ต้องเลือกว่าจะใช้อะไรเป็นตัว ตรวจจับ เช่น Opto coulpler หรือ
Hall effect เป็นต้น
1. Opto coulpler คือ  การใช้แสงตรวจจับ ด้านนึงเป็น Photo diode อีกด้านนึงเป็น Photo Transister
2. Hall effect      คือ  การตรวจจับโดยใช้สนามแม่เหล็ก ตัดผ่านตัว Hall effect  เหมือนกับ speed sensor ที่สายไมล์ ของ peugeot นี่แหละ
 หากไม่เข้าใจ Google ช่วยได้ครับ พิมพ์คำที่ว่าลงไปได้เลย ส่วนการดัดแปลงวงจรตรวจจับเดี๋ยว เพิ่มเติมทีหลังครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 07:30:06 »

อันนี้เป็น sourcecode ครับ ส่วน IC ให้เปลี่ยนไปใช้ 16f628 แทน ราคา IC 16f628 ประมาณ  120 บาท
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 07:31:16 »

Adore

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 07:42:44 »

คุณปอนด์ครับ เอาไปขึ้นเป็น Topic D.I.Y. ดีกว่ามั้ย ใครอยากทำอะไรก็ เลือกตามนั้น แถมให้ download วงจรและ sourcecode
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 08:28:58 »

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
- ลักษณะของสัญญาณที่จะเข้าขา 3 นั้นต้องเป็นแบบไหนครับ
  ถ้าจะใช้ตรวจจับแบบแสง  ต้องต่อวงจรแบบไหนครับ
- มีหนังสือหรือเวบแนะนำ สำหรับการโปรแกรม IC ไหมครับ  ว่าต้องมีอุปกรณ์, software, .. อะไรบ้าง
  ผมเคยใช้ micro controller แบบที่มันเป็นบอร์ดสำเร็จรูปแค่ครั้งเดียวเอง
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 08:43:24 »

ให้แบ่งอย่างไงอะพี่อเนก

จะได้จัดให้ถูกครับ แอบงง

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2007 เวลา 13:57:24 »

ให้แบ่งอย่างไงอะพี่อเนก

จะได้จัดให้ถูกครับ แอบงง

ผมเองยังงงเลย ตามใจท่านละกันนะ

ส่วนโปรแกรมการใช้งาน การเบิร์นโปรแกรม เพียงแค่ พิมพ์ เบอร์ไมโครคอนโทรลเลอร์ ที่ต้องการบน google ก็มาตรึม ส่วนใครอยากใช้ของสำเร็จก็ นัฐพงษ์ มีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์