Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 12
ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: red1702
วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 17:10:27
ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้  sri หัวฉีด 8 วาร์ว วันนี้ิลองเช็คสายต่าง ๆ ในห้องเครื่องว่ามีอะไหลุดบ้าหรือเปล่า รู้สึกพักนี้กวนบ่อยเหลือเกิน แล้วก็เจอจนได้ เป็นท่อยางอยู่ที่กล่องสี่เหลี่ยมหลังปีกผีเสื้อ มันมีอยู่ 2 เส้น ปรากฎว่ามีเส้นหนึงหลุดห้อยลงไปข้างล่าง ( จำไม่ได้ว่าเส้นบน หรือล่าง ) จึงทำให้ไม่เป็นที่สังเกต วันนี้พอจับลองยกดูมันไม่ได้ต่อกับอะไรเลย แต่เวลาติดเครื่องมีลมดูดตลอดเวลา ท่อขนาดประมาณ 4 หุลได้ ไม่ทราบว่ามันหลุดมาจากตรงใหน ใครทราบกรุณาช่วยบอกด้วย ขอบคุณครับ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: Horn
วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 18:35:07
ท่อยางมอเตอร์เดินเบาหรือป่าวหว่า
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: mi_korat
วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 19:02:16
สายยางตรงนี้หรือเปล่า
ถ้าใช่ก็ตามรูปเลย(รูปเป็นของ xantia)

A ต่อกับ pressure regulator
B ต่อกับ MAP sensor

Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: worathep
วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 20:49:46
ท่อต่อไปยังถังหายใจที่อยู่ล้อด้านซ้ายครับ ท่อนี้จะอยู่ข้างมอเตอร์เดินเบาท่อล่างครับ ส่วนท่อบนต่อกลับเข้าตรงที่เติมน้ำมันเครื่องครับ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: red1702
วันจันทร์ที่ 13 กันยายน 2010 เวลา 12:15:43
ท่อยางที่อยู่ที่ตำแหน่ง A อยู่ด้านบนต่ออยู่กับเรคกูเรเตอร์ตรงตามรูปครับ แต่สายที่อยู่ด้านล่างลงไปอีกเส้น ที่หลุดอยู่ ผมลองดูว่าต่อไปตำแหน่ง B คือแมบเซนเซอร์ ของsri หาไม่เจอ จึงไม่น่าจะเหมือนของซีตรอง หรือตำแหน่งอาจไม่ตรงกัน ใครพอจะบอกให้ชัดๆ หน่อยครับ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: theera
วันจันทร์ที่ 13 กันยายน 2010 เวลา 13:01:53
อ้างจาก: red1702 ที่ วันจันทร์ที่ 13 กันยายน  2010 เวลา 12:15:43
ท่อยางที่อยู่ที่ตำแหน่ง A อยู่ด้านบนต่ออยู่กับเรคกูเรเตอร์ตรงตามรูปครับ แต่สายที่อยู่ด้านล่างลงไปอีกเส้น ที่หลุดอยู่ ผมลองดูว่าต่อไปตำแหน่ง B คือแมบเซนเซอร์ ของsri หาไม่เจอ จึงไม่น่าจะเหมือนของซีตรอง หรือตำแหน่งอาจไม่ตรงกัน ใครพอจะบอกให้ชัดๆ หน่อยครับ
เส้น ที่หลุดถ้าเป็นเครื่องเดียวกับ SRI  มันจะต่อกับวาวล์ ซึ่งมันน่าจะติดอยู่กับแผงหน้าติดกับหม้อน้ำ มันจะมีท่ออยู่ด้านล่างให้เสียบสายเข้าไป(รูป 3 เหลี่ยมอยู่ติดขอบหม้อน้ำด้านใน)
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: jasa
วันจันทร์ที่ 13 กันยายน 2010 เวลา 13:43:57
แต่ปกติ ถ้าท่อยางตัวนี้หลุดเครื่องมันจะเดินไม่เรียบนะ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: red1702
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 09:45:05
ขอบคุณมากครับคุณ jasa ผมหาอยู่นานเจอแล้ครับตรงตำแหน่งที่คุณบอกเลย
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: jasa
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 10:00:38
อ้างจาก: red1702 ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 09:45:05
ขอบคุณมากครับคุณ jasa ผมหาอยู่นานเจอแล้ครับตรงตำแหน่งที่คุณบอกเลย

ยินดีด้วยครับ แต่แปลกใจ สายนี้หลุด ปกติเครื่องจะเดินไม่เรียบ ยังงัยใส่ไปแล้ว รีเซ็ทกล่องอีซียู สักทีก็ดีนะครับ จะได้กลับสู่ระบบปกติ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: wat_2667
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 11:16:32
มันคือท่อแวกคัม แม็พเซ็นเซอร์  ตัวนี้หากหลุด เครื่องจะเดินไม่เรียบ อย่างคุณ จาสา ว่า ยกเว้น แม๊พเซ็นเซอร์เจ๊งไปแล้วเลย ไม่ปรากฏอาการที่แย่ไปกว่านี้

ปล.แล้ว ของคุณ จาสา อ่ะ  ย้ายแม๊พหรือยัง อิอิ.....  ไปย้ายซะแล้วจะรู้ว่ามัน......  หรือจะให้ไปย้ายให้ถึงชล  ค่าย้ายแพงนะ
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 11:29:32
อ้างจาก: WAT_7229 ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 11:16:32
มันคือท่อแวกคัม แม็พเซ็นเซอร์  ตัวนี้หากหลุด เครื่องจะเดินไม่เรียบ อย่างคุณ จาสา ว่า ยกเว้น แม๊พเซ็นเซอร์เจ๊งไปแล้วเลย ไม่ปรากฏอาการที่แย่ไปกว่านี้

ปล.แล้ว ของคุณ จาสา อ่ะ  ย้ายแม๊พหรือยัง อิอิ.....  ไปย้ายซะแล้วจะรู้ว่ามัน......  หรือจะให้ไปย้ายให้ถึงชล  ค่าย้ายแพงนะ

กำลังหาลิ้นปีกผีเสื้อของ ซองเทียรอยู่ เห็นแว็บๆ ในป่าแระ ส่วนกล่องซองเทียรนี่ยังสองจิตสองใจ เพราะเก็บของ SRI ไว้เป็นตัวสำรองอีกกล่อง มันจะเยอะไปหรือเปล่า
ครบเมื่อไหร่ก็จะย้ายแม็พเซ็นเซอร์ ดูดิจะแรงได้จายย ขนาดไหน แค่นี้ปลายก็ 1 จีสริงก็ไล่มันทันแระ ส่วนแดงแก้วไม่ต้องพูดถึง บอก 160 ยังเห็นไฟท้าย 1 จีสตริงหรี่ๆ (อิอิ หลอดไฟมันไม่สว่างน่ะ)
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: wat_2667
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 11:40:29
อ้างจาก: jasa ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 11:29:32
มันคือท่อแวกคัม แม็พเซ็นเซอร์  ตัวนี้หากหลุด เครื่องจะเดินไม่เรียบ อย่างคุณ จาสา ว่า ยกเว้น แม๊พเซ็นเซอร์เจ๊งไปแล้วเลย ไม่ปรากฏอาการที่แย่ไปกว่านี้

ปล.แล้ว ของคุณ จาสา อ่ะ  ย้ายแม๊พหรือยัง อิอิ.....  ไปย้ายซะแล้วจะรู้ว่ามัน......  หรือจะให้ไปย้ายให้ถึงชล  ค่าย้ายแพงนะ

กำลังหาลิ้นปีกผีเสื้อของ ซองเทียรอยู่ เห็นแว็บๆ ในป่าแระ ส่วนกล่องซองเทียรนี่ยังสองจิตสองใจ เพราะเก็บของ SRI ไว้เป็นตัวสำรองอีกกล่อง มันจะเยอะไปหรือเปล่า
ครบเมื่อไหร่ก็จะย้ายแม็พเซ็นเซอร์ ดูดิจะแรงได้จายย ขนาดไหน แค่นี้ปลายก็ 1 จีสริงก็ไล่มันทันแระ ส่วนแดงแก้วไม่ต้องพูดถึง บอก 160 ยังเห็นไฟท้าย 1 จีสตริงหรี่ๆ (อิอิ หลอดไฟมันไม่สว่างน่ะ)

กล่องที่มีก็ระบายออกไปสิจ๊ะ  ย้ายแม๊พมันมิได้แรงขึ้นแต่อย่างไร เพียงแต่มันทำให้เจ้าของรถมีอะไรจะทำก็แค่นั้น  555555555
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: bomclash
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 11:45:02
อ้างจาก: jasa ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 11:29:32

โดนพาดพิง จะไปเอาอะไรกับ 1 จีสตริง เครื่องหยุ่น เก่าๆ ชื่อมันเหมือนจะแรง แต่จริงมันไม่แรงครับ
แต่สำหรับ SRI ของพี่ JASA นั้น บอกได้หลายๆคำว่า ไปแข่งกับเครื่องบินเจ็ทเถอะครับ เพราะไม่ว่ารถรุ่นไหนก็เอาเค้าไม่อยู่จริงๆ ถึงเครื่องจะจูนไม่นิ่ง แต่รถมันวิ่ง..บหาย 555555555555555555 (ขอยืมมาพูดออกอากาศหน่อย) เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 11:51:31
กล่องที่มีก็ระบายออกไปสิจ๊ะ  ย้ายแม๊พมันมิได้แรงขึ้นแต่อย่างไร เพียงแต่มันทำให้เจ้าของรถมีอะไรจะทำก็แค่นั้น  555555555
กรรมเลย แล้วผมจะหาเรื่องเสียตังค์ทำไมเนี่ย.... :แคะ:
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 11:55:23
อ้างจาก: jasa ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 11:51:31
กรรมเลย แล้วผมจะหาเรื่องเสียตังค์ทำไมเนี่ย.... :แคะ:

ย้ายแม๊พมิได้เสียตังก์แต่อย่างใด อาจเสียตัว เอ๊ยยยย เหล็กรู นะมิใช่ รูเด... สัก 1 เส้น  จะว่าไม่ผลก็มิถูกนักแต่รอบมาเร็วขึ้น 

ส่วนกล่องนั้น ลองหลายคน มันโอเคนะ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: phizitor
วันอังคารที่ 14 กันยายน 2010 เวลา 12:28:10
กร
อ้างจาก: WAT_7229 ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 11:55:23

ย้ายแม๊พมิได้เสียตังก์แต่อย่างใด อาจเสียตัว เอ๊ยยยย เหล็กรู นะมิใช่ รูเด... สัก 1 เส้น  จะว่าไม่ผลก็มิถูกนักแต่รอบมาเร็วขึ้น 

ส่วนกล่องนั้น ลองหลายคน มันโอเคนะ
กล่องSRIเนี่ย ถ้าใส่GRIจะได้มั้ยครับแล้วผลจะเป็นยังไงอ่ะครับ พอดีที่อู่ที่เข้าประจำเขามีติดอู่ไว้ใบนึงครับ
Re: ท่อดูดอากาศเส้นเล็กๆ หลุดมาจากใหนไม่รู้ By: tanu
วันอังคารที่ 05 ตุลาคม 2010 เวลา 00:24:32
อ้างจาก: WAT_7229 ที่ วันอังคารที่ 14 กันยายน  2010 เวลา 11:55:23
กล่องที่มีก็ระบายออกไปสิจ๊ะ  ย้ายแม๊พมันมิได้แรงขึ้นแต่อย่างไร เพียงแต่มันทำให้เจ้าของรถมีอะไรจะทำก็แค่นั้น  555555555

ยืนยัน  ต้ดสายเข้า แมบให้สั้นที่ซู๊ด กาฉูดมากเหมือนรถคนละคันกันเลย
รอบก้อมาไวตาม
น้ำมันก้อกินตามไปด้วย

ข้อสำคัญหาที่ยึด แมปไม่ได้ก้อต้องห้อยไว้ เฉยๆใคร ถามก้อบอกฝรั่งทำเกิน
ย้ายแม๊พมิได้เสียตังก์แต่อย่างใด อาจเสียตัว เอ๊ยยยย เหล็กรู นะมิใช่ รูเด... สัก 1 เส้น  จะว่าไม่ผลก็มิถูกนักแต่รอบมาเร็วขึ้น  

คูณ วัฒน์ครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเป่าครับ

วันอังคารที่ 05 ตุลาคม 2010 เวลา 11:11:36
อ้างจาก: tanu ที่ วันอังคารที่ 05 ตุลาคม  2010 เวลา 00:24:32

ยืนยัน  ต้ดสายเข้า แมบให้สั้นที่ซู๊ด กาฉูดมากเหมือนรถคนละคันกันเลย

ข้อสำคัญหาที่ยึด แมปไม่ได้ก้อต้องห้อยไว้ เฉยๆใคร ถามก้อบอกฝรั่งทำเกิน

คูณ วัฒน์ครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเป่าครับ

จริงๆ อ่ะ ย้ายแม๊พ ให้สั้นที่ซู๊ด รถกาฉูดมากเหมือนรถคนละคันกันเลย
น่าลองๆ

แต่...ท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ มันจะมีผลเสียอะไรตามมาหรือเปล่า? (นอกจากเปลืองน้ำมัน)
เพราะเค้าน่าจะคำนวณมาโอแล้วนะ ทำไมบริษัทฯ ผู้ผลิตไม่ทำให้มันสั้นมาเลยจากโรงงาน
หรือว่า แรงแต่กินน้ำมัน...Huh?  ใครรู้บ้างเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

วันอังคารที่ 05 ตุลาคม 2010 เวลา 11:32:34
อ้างจาก: tanu ที่ วันอังคารที่ 05 ตุลาคม  2010 เวลา 00:24:32
กล่องที่มีก็ระบายออกไปสิจ๊ะ  ย้ายแม๊พมันมิได้แรงขึ้นแต่อย่างไร เพียงแต่มันทำให้เจ้าของรถมีอะไรจะทำก็แค่นั้น  555555555

ยืนยัน  ต้ดสายเข้า แมบให้สั้นที่ซู๊ด กาฉูดมากเหมือนรถคนละคันกันเลย

ย้ายแม๊พมิได้เสียตังก์แต่อย่างใด อาจเสียตัว เอ๊ยยยย เหล็กรู นะมิใช่ รูเด... สัก 1 เส้น  จะว่าไม่ผลก็มิถูกนักแต่รอบมาเร็วขึ้น  

โอ้วววววว  พี่แปะหรือป่าวนี่  ตกครับ  แต่นั่งกินเบียร์ที่ต๊าด มีหลังคาบังแดด ครับพี่

วันอังคารที่ 05 ตุลาคม 2010 เวลา 11:42:12
 ชิวๆ มาสรุปกันเลยดีกว่า......!
การย้าย Map Sensor มีผลดีอะไรบ้าง..... / ผลเสียอะไรบ้าง
สายเวคั่ม ควรสั้นสุดขนาดไหน เพื่ออะไร
กล่อง ECU. ใช้ของ ซองเทียร์ แทน เอสอาร์ไอ ได้มาอะไรมาบ้าง  (กับการลงทุน) 3000-3500 /มีผลเสียหรือเปล่า นอกจากเสียเงินเพิ่ม
ลิ้นปีกผีเสื้อ ใช้ของ ซองเทียร์ แทน เอสอาร์ไอ ได้มาอะไรมาบ้าง  (กับการลงทุน) 1500-3000 /มีผลเสียหรือเปล่า นอกจากเสียเงินเพิ่ม

ถ้าท่านที่เปลี่ยนแล้วได้เข้ามาอ่าน แชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยครับ จะเป็นประโยชน์กับผู้อยากแรงมากเลยครับ อิอิ  :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ:

ปล. ฝากไว้นิด ทราบราคา กล่องสีดำที่อยู่หน้าลิ้นปีกฝีเสื้อมั้ยครับ มือสองราคาเท่าไหร่
                                   กล่องกรองอากาศ
      ทั้งสองอย่างเป็นของเอสอาร์ไอครับ