Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ถามผู้รู้ 306 ครับ เรื่องกล่องสมอง ecu และ เรื่องแอร์ครับ

วันจันทร์ที่ 17 มิถุนายน 2024 เวลา 09:27:12

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ถามผู้รู้ 306 ครับ เรื่องกล่องสมอง ecu และ เรื่องแอร์ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ 306 ครับ เรื่องกล่องสมอง ecu และ เรื่องแอร์ครับ  (อ่าน 1012 ครั้ง)
แมน
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพุธที่ 21 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:39:28 »

สวัสดีครับผู้รู้ทุกท่าน
      เรื่องที่ 1 ผมขอถามและขอคำแนะนำเรื่องกล่องสมองควบคุมของ 306 ครับ
      คือรถผมเปลี่ยนเครื่องมาจาก 1800 เป็นเครื่อง 2000 แล้วช่างใส่กล่องควบคุมสมองเบอร์ 10 มาให้ ใช้ได้ไม่กี่เดือนก็เดี้ยง สตาร์ทไม่ติดไม่มีเสียงเชะๆเงียบมาก บางทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด เช็คหลายจุดก็ยังไม่หาย เป็นแบบนี้ซ้ำๆกันหลายครั้งจนแน่นิ่งไปสตาร์ทไม่ติดเลย เลยให้ช่างเปอร์โยต์ไกล้บ้านมาเช็คปรากฏว่าเป็นที่กล่องควบคุมเสีย ซึ่งช่างแนะนำว่าถ้าเครื่อง 2000 จะต้องใช้กล่องควบคุมเบอร์ 20 ซึ่งก็จริงครับ กับเครื่อง 2000 กล่องควบคุมเบอร์ 10 จะติดยาก ส่วนเบอร์ 20 ติดฉิวเลยครับ อยากให้ผู้รู้อธิบายเพิ่มเติมเพื่อความรู้ครับ

เรื่องที่ 2 เรื่องแอร์ครับ
     แอร์เมื่อเติมน้ำยาเข้าไปมันก็เย็นปกตินะครับ แต่พอเครื่องร้อนๆมันน้ำยามันจะพุ่งออกมาจากคอมที่เค้าเรียกว่า"โบว" ไม่รู้ว่าพูดถูกต้องหรือปล่าวช่างเค้าบอกมา อยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้น(เพราะช่างที่ซ่อมให้ก็ไม่มีคำตอบให้???) บ่อยๆครั้งน้ำยาก็จะหมดต้องเติมบ่อยๆครับ แล้วจะแก้อย่างไรครับต้องเปลี่ยนคอมใหม่หรือปล่าวครับ

ขอทราบแค่สองเรื่องรบกวนผู้รู้ใขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ
                                                                                                                     ขอบพระคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:44:55 »

สวัสดีครับผู้รู้ทุกท่าน
      เรื่องที่ 1 ผมขอถามและขอคำแนะนำเรื่องกล่องสมองควบคุมของ 306 ครับ
      คือรถผมเปลี่ยนเครื่องมาจาก 1800 เป็นเครื่อง 2000 แล้วช่างใส่กล่องควบคุมสมองเบอร์ 10 มาให้ ใช้ได้ไม่กี่เดือนก็เดี้ยง สตาร์ทไม่ติดไม่มีเสียงเชะๆเงียบมาก บางทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด เช็คหลายจุดก็ยังไม่หาย เป็นแบบนี้ซ้ำๆกันหลายครั้งจนแน่นิ่งไปสตาร์ทไม่ติดเลย เลยให้ช่างเปอร์โยต์ไกล้บ้านมาเช็คปรากฏว่าเป็นที่กล่องควบคุมเสีย ซึ่งช่างแนะนำว่าถ้าเครื่อง 2000 จะต้องใช้กล่องควบคุมเบอร์ 20 ซึ่งก็จริงครับ กับเครื่อง 2000 กล่องควบคุมเบอร์ 10 จะติดยาก ส่วนเบอร์ 20 ติดฉิวเลยครับ อยากให้ผู้รู้อธิบายเพิ่มเติมเพื่อความรู้ครับ

เรื่องที่ 2 เรื่องแอร์ครับ
     แอร์เมื่อเติมน้ำยาเข้าไปมันก็เย็นปกตินะครับ แต่พอเครื่องร้อนๆมันน้ำยามันจะพุ่งออกมาจากคอมที่เขาเรียกว่า"โบว" ไม่รู้ว่าพูดถูกต้องหรือปล่าวช่างเขาบอกมา อยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้น(เพราะช่างที่ซ่อมให้ก็ไม่มีคำตอบให้???) บ่อยๆครั้งน้ำยาก็จะหมดต้องเติมบ่อยๆครับ แล้วจะแก้อย่างไรครับต้องเปลี่ยนคอมใหม่หรือปล่าวครับ

ขอทราบแค่สองเรื่องรบกวนผู้รู้ใขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ
                                                                                                                     ขอบพระคุณครับ

กล่องเครื่อง 1800 เค้าก็เขียน เฟริมแวร์ มาให้สั่งงานพวกการจ่ายน้ำมัน หรือรอบต่างๆ ให้เหมาะกับเครื่อง 1800 แหละครับ  ทีนี้หากเอามาใช้กับเครื่อง 2000 มันก็อาจเพื้ยนได้ ครับ ทางที่ดีใช้ให้ตรงรุ่นดีที่สุดครับ

ปกติระบบน้ำยาแอร์มันเป็นระบบปิดนะครับลองให้ช่างไล่ระบดูครับ วาวล์ตัน หรือโอริงมีจุดรั่วหรือป่าว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:15:05 »

ลองไปทำแถวไหนครับไม่เห็นบอก อาการนี้ใช่เวลาเช็ดนานหน่อยครับต้องดูหลายจุดบางทีหาไม่เจอก็แล้วแต่ช่างว่าเก่งหรือไม่เก่ง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์