Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ขอบคุณ คุณ nun เรื่องการตั้งมาร์ค7A-FE ตอนนี้น้องเปอร์ผมกลับมามีแรงแล้วครับ

วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2024 เวลา 22:34:30

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ข้ามพันธ์ Peugeot
| | |-+  ขอบคุณ คุณ nun เรื่องการตั้งมาร์ค7A-FE ตอนนี้น้องเปอร์ผมกลับมามีแรงแล้วครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ คุณ nun เรื่องการตั้งมาร์ค7A-FE ตอนนี้น้องเปอร์ผมกลับมามีแรงแล้วครับ  (อ่าน 14916 ครั้ง)
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2013 เวลา 01:59:24 »

ขอบคุณ คุณ nun เรื่องการตั้งมาร์ค7A-FE ตอนนี้น้องเปอร์ผมกลับมามีแรงแล้วครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เคยปรึกษาแล้วรอบนึงครับ เรื่องรถไม่ค่อยมีแรง ซื้อรถมือ2 เปอโย405GRวางเครื่อง7A-FEมา

ก็ใช้ๆขับประจำวัน ความรู้สึกมันอืดมาก ทำทุกวิถีทางก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าไร จนวันก่อนได้เวลาเปลี่ยนมูเล่เครื่องตัวใหม่

เพราะของเก่ายางขาดแล้วมันสะบัด ทนใช้มานานแล้ว ก็ให้พี่ชายไปเดินหาของเชียงกงมือ2สภาพดีมา

เมื่อวานมีเวลาก็เลยลงมือลุยกับเพื่อน ทำกันเอง เปลี่ยนมูเล่เครื่อง

แต่เริ่มแปลกๆเพราะตำแหน่งมาร์คไม่ตรง(เอามูเล่ที่ซื้อมาใส่ เพราะของเก่ายางขาด มาร์คที่มูเล่มันเพี้ยนหมดแล้ว)

ตั้งข้างล่างตรง แต่ข้างบนตัวเฟืองทามมิ่งกลับไม่ตรง เพี้ยนไปนิดๆ ตั้งได้ที่ตำแหน่ง10 แต่อ่านหาข้อมูลดูคร่าวๆเค้าบอกต้องตั้งที่ 0องศา

เลยโทรปรึกษาคุณ nun ก็ได้คำตอบมาว่า ต้องตั้งที่ตำแหน่ง0 ถึงจะถูกต้อง อาจเป็นที่่มาของรถไม่มีแรงเพราะตั้งมาร์คมาผิด ก็จัดการตั้งใหม่ซะ

ก็สำเร็จเรียบร้อยไปด้วยดี ครับ รถมีกำลังอย่างเห็นได้ชัด ลากรอบได้มากกว่าเดิม ไม่อืด เหยียบเป็นมา ไม่รอรอบเหมือนแต่ก่อน

ออกตัวแรงๆ หลุดจาก4พันไปรอบฟาดเสียงโหดมาก รู้สึกพอใจแล้วครับ ต้องลองกันยาวๆดูครับ ว่าจะได้แค่ไหน

ขอบคุณมากๆครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

P Ramintra
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2013 เวลา 08:35:51 »

รูปสุดท้ายเนี่ย..ตกลงมันเป็นปั้มน้ำเติมน้ำมันเติมน้ำมันหรือว่าเป็นปั้มน้ำมันแต่เป็นปั้มซ่อมรถกันแน่นครับเห็นเปิดฝากระโปรงอยู่อีกคัน+รถพี่ปอ...อีกคัน.....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2013 เวลา 09:45:20 »

รูปสุดท้ายเนี่ย..ตกลงมันเป็นปั้มน้ำเติมน้ำมันเติมน้ำมันหรือว่าเป็นปั้มน้ำมันแต่เป็นปั้มซ่อมรถกันแน่นครับเห็นเปิดฝากระโปรงอยู่อีกคัน+รถพี่ปอ...อีกคัน.....

อ้อ ปั๊มปิดแล้วครับพี่ แถวๆวัดดดอนเมือง พอดีสายพานมันดังเพราะหย่อนไปนิด

ไม่ได้ขันน๊อตตั้งไดร์สตาร์ทตัวล่างทำให้น๊อตล๊อตหายต้องหรือกันอีกหลายชั่วโมง

ก็เลยจัดการตรงปั๊มนั่นละครับ ฝนตกด้วยเลยต้องมาทำด้านใน ^^

P Ramintra
nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2013 เวลา 10:35:46 »

ในที่สุดก็แรงสมใจอยาก ยินดีด้วยนะครับ
รู้ไหมอย่างแรงแบบไม่ต้องลงทุนมากมายเล่นกันที่แคมนั่นละครับ  ผมก็ทำเล่นประจำ  ลองหาข้อูลการบิดแคมดูครับ  (แคมรถนะครับ)

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2013 เวลา 13:23:10 »

อีกเรื่องครับ ที่ว่ารถอืด อาจเปนเพราะว่าเครื่อง 7a ของผม มันมีร
ะบบ t-wis แต่ของผมตดึวงลิ้นตัวนี้มันหลุด ทำให้รถไม่มีแรงช่วงรอบ4พัน พอต่อเข้าปกติแล้ว ขับดูเหมือนกลายเปนคนะคันเลย
ช่วงหลุด4พันรอบดึงจนตกใจเลยครับ

P Ramintra
nun
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 มิถุนายน 2013 เวลา 15:58:44 »

http://www.turbomr2.com/MR2/Reference/TVIS/TVIS.htm

ลองศึกษาข้อมูลดูครับ

405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 02:48:48 »

ตอนนี้เพลาขับด้านซ้าย ขาดครับ ออกตัวแรงไปหน่อย แก้ไขไงดีครับ อยากได้เหนียวๆ

P Ramintra
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 06:19:48 »

ตอนนี้เพลาขับด้านซ้าย ขาดครับ ออกตัวแรงไปหน่อย แก้ไขไงดีครับ อยากได้เหนียวๆ
ไปร้อยเอ็ดเลยทุกอย่างจบ แถมเมาได้อีก อิอิ จิงม่ะ อิตา นัน...
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 07:36:06 »

ตานันไม่ดื่มเหล้าครับ เมียเพิ่นดุ!!!!!!
nun
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 08:25:17 »

ตานันไม่ดื่มเหล้าครับ เมียเพิ่นดุ!!!!!!

ฮ่าๆๆๆๆๆรู้ได้ไงเนี่ยว่าไม่ดื่มเหล้า  ส่วนเรื่องเมียไม่ได้กลัวจ้า แค่เกรงใจ อิ อิ อิ อิ

nun
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 08:27:20 »

ตอนวางเครื่องเขาใช้เหล็กอะไรต่อเพลาให้ครับ ถ้าเป็นเหล็กเพลาเดิมแสดงว่าต่อไม่ดี ยังไงหลังไมล์อีกครั้งนะครับ

เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 08:39:06 »

จริงป่าว..ดูน่าตาสิว่าไม่ดื่มจริงป่าว...

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 11:26:26 »

เดี๋ยวรอถอดออกมาก่ นนะครับ ลากจนหัวเพลาหลุดออกมาเลยตอนนี้

P Ramintra
nun
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 14:48:44 »

จริงป่าว..ดูน่าตาสิว่าไม่ดื่มจริงป่าว...

พี่โจเอามาจากไหนเนี่ย  ยังมีเหลืออีกเหรอ

เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 19:56:16 »

ตอนวางเครื่องเขาใช้เหล็กอะไรต่อเพลาให้ครับ ถ้าเป็นเหล็กเพลาเดิมแสดงว่าต่อไม่ดี ยังไงหลังไมล์อีกครั้งนะครับ
เอา เหล็กน้ำพี้ทำ อิอิ
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 20:30:06 »

เรื่องรถส่วนใหญ่ พวกผมจะทำกันเองครับ ลองผิดลองถูกไปเรื่อย

เอารูปเพลามาฝากครับ ตอนนี้มีเพลา4Aตัวคาบู แต่มันเป็นกะโหลกใหญ่ไม่รู้เกี่ยวไหมถอดจากเกียร์ธรรมดา

เดี๋ยวลองดูเพลา 5A ก่อนเพื่อนมีอยู่ ว่าจะเอามากัดเฟืองใหม่ครับ ไม่รู้จะเป็นยังไง  ตาดำๆ

P Ramintra
nun
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 12 มิถุนายน 2013 เวลา 20:48:32 »

เพลาดูเล็กไปเนาะ 

peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มิถุนายน 2013 เวลา 13:11:03 »

เพลาดูเล็กไปเนาะ 

ไม่รู้ตัดมารึเปล่า วัดความโตที่เพลาได้23mm

ได้เพลาถอดจากรถเพื่อนมา 5A-FE ขนาดเพลา22mm เล็กว่า แต่ไม่ต้องตัดต่อ ความยาวลงตัว

ตอนนี้ส่งเข้าโรงกลึงกัดหัวเพลาด้านล้อให้ใส่กับหัวเพลาเปอโย405gr อยู่ครับ ไม่น่าจะขาดแล้วนะครับ เพลาเดิมๆๆ T_T

P Ramintra
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 00:01:20 »

เสร็จแล้วครับ เบิกหัวเพลาใหม่ ส่งเพลา5A-FEไปกัดเฟืองใหม่เพื่อใส่หัวเพลาเปอโย ไม่ต้องตัดต่อเพลา

ประกอบกลับเรียบร้อยดีครับ  :เปียกปอน:  :ทำงานจนเวียนหัว:

P Ramintra
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 08:00:39 »

คุณ peedyy01 ครับถ้ามีโอกาศก็น่าจะเปลี่ยนเจ้า2ตัวนี้ใหม่ก็จะดีไม่น้อยนะครับเพื่อความปลอดภัย..(ของใหม่ย่อมดีกว่า)

AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 08:43:51 »

คุณ peedyy01 ครับถ้ามีโอกาศก็น่าจะเปลี่ยนเจ้า2ตัวนี้ใหม่ก็จะดีไม่น้อยนะครับเพื่อความปลอดภัย..(ของใหม่ย่อมดีกว่า)
เอ่อ คุณพี่โจครับ รถน้องเขาว่างเครื่องมาครับ สาเหตุที่มันเป็นอย่างงี้เพราะมันติดเพลาครับ
peedyy01
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 10:06:24 »

เอ่อ คุณพี่โจครับ รถน้องเขาว่างเครื่องมาครับ สาเหตุที่มันเป็นอย่างงี้เพราะมันติดเพลาครับ

คืองี้ครับพี่ๆ ตัวโยงกันโคลงที่เชื่อมต่อให้ยาวนั้น เป็นเพราะว่า เพลาด้านขวา(ฝั่งคนขับ)

เวลาขึ้นลูกระนาดหรือเลี้ยวโค้งขวา มันจะไปชนกับเพลาอะครับ เลยต้องต่อให้ยาวขึ้นอีกนิดเพื่อไม่ให้เพลาไปชนกับคานกันโคลงอ่าครับ

ให้อู่อาดำริห์ทำให้แหละครับรอบนั้น ^^

P Ramintra
panumat
มาสายคนอื่นรู้ มาเช้าตรู่คนอื่นไม่เห็น
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 31 ธันวาคม 2014 เวลา 19:42:13 »

7afe twin cail. ถอดท่อไอดีออกมาแล้วถอดวาลว์ที่อยู่ในท่อไอดีออกจะแรงขึ้นอีกนิด เครื่องไม่สั่นด้วย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์