Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ทักทายกัน 408 Turbo , 408 2.0

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 05:36:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  มือใหม่ถามทางนี้
| | |-+  ทักทายกัน 408 Turbo , 408 2.0
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 7 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทักทายกัน 408 Turbo , 408 2.0  (อ่าน 21610 ครั้ง)
Yudh
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 กันยายน 2013 เวลา 12:02:34 »

สร้างทีม 408
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Yudh

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 กันยายน 2013 เวลา 12:29:58 »

408 ไม่ทราบว่าใครเปลี่ยนหน้าจอ แล้วใช้ o มัย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Yudh

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 ตุลาคม 2013 เวลา 00:33:38 »

ผมกำลังจะรับรถภายในเดือนตุลานี้แล้วคับ  เพื่อนๆ ที่ใช้อยู่ปัจจุบันเปนอย่างไรกันบ้าง  ช่วยแชความรู้สึกว่า Ok
Yudh

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2013 เวลา 08:02:30 »

408 Turbo  ล้อหมุนจากทองหล่อ 18 ที่ผ่านมาแล้วครับ
C-123B/K
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2013 เวลา 20:51:08 »

408 TURBO  ใช้มาแล้วตั้งแต่ต้นปี เร่ง แซง แรงดีมาก สูญเสีย ฝาปิดถังนำ้มันไปหนึ่งอัน ขาดติดมือเด็กเติมนำ้มันไปเลย เด็กบอกไม่เคยเห็นรถรุ่นนี้ เพราะทุกคันต้องปิดจนดังแก๊ก ระว้งเวลาเติมนำ้มัน ปิดฝาถังเองดีกว่า
Yudh

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 ตุลาคม 2013 เวลา 01:29:49 »

ขอบคุณ K.C123B/K  มากครับ  สอบถามที่ใข้รุ่นนี้ที่ผ่านมา  มีจุดไหนที่ควรดูแลเปนพิเศษด้วยมัยครับ  และคุณเข้าศูนย์ไหนตรวจสภาพครับ
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 ตุลาคม 2013 เวลา 13:06:52 »

ถ่ายมา ให้ ยลโฉม หน่อย ค้าบบบ
Yudh

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 ตุลาคม 2013 เวลา 14:49:59 »

จะแนบภาพทำอย่างไรครับ  วานบอก
C-123B/K
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 ตุลาคม 2013 เวลา 12:16:08 »

คุณ  yudh ครับ ผมเข้าศูนย์ รามฯ 76 จุดที่ควรดูแลตอนนี้ไม่มีไรครับ อย่า  kick down บ่อย มันจะตกใจ หลังจากนั้นจะสนุกครับ กับการควบคุมรถ ( เพราะผมไม่ค่อยได้ขับ แฟนยึดตั้งแต่อาทิตย์แรก ครับ) 
Yudh

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 ตุลาคม 2013 เวลา 23:30:54 »

Thank. K.C-123B/K  ส่วนตัวก้อขับสนุก  บางคนอาจจะคิดว่าซดน้ำมันเทียบกับรูปร่าง  จากการใช้ในเมืองก้อเฉลี่ย 10 k/lt  ผมก้อ ok แล้ว   เออแล้วฝาถังเปนอย่างไรบ้างครับ
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2013 เวลา 06:41:23 »

กดด้านล่างตอนตอบหรือตั้งกระทู้จะแนบไฟล์ได้ครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
chai rcz
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2013 เวลา 08:58:01 »

408 TURBO  ใช้มาแล้วตั้งแต่ต้นปี เร่ง แซง แรงดีมาก สูญเสีย ฝาปิดถังนำ้มันไปหนึ่งอัน ขาดติดมือเด็กเติมนำ้มันไปเลย เด็กบอกไม่เคยเห็นรถรุ่นนี้ เพราะทุกคันต้องปิดจนดังแก๊ก ระว้งเวลาเติมนำ้มัน ปิดฝาถังเองดีกว่า

ช่าย......ของ รุ่น CRZ    ก็เหมือนกัน    เวลาไปเติมน้ำมัน        ต้องลงไปคุมเอง

ยิ่งตอนปิดฝาถัง      ต้องกำชับว่า     ปิดแค่พอแน่น      ไม่ต้องให้ดังกริ๊บ    ไม่งั้น   หัก    กระจุย..........อิอิอิ
jub

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 00:46:11 »

เพิ่งต่อภาษีปีแรกมา ถูกมากเพราะเป็นเครื่อง 1.6 เสียไป 1,7xx
ของผมเป็นรถ lot แรก ก็เสียวๆว่าจะมี bug อะไรบ้าง เพราะใหม่ทั้งรถ ใหม่ทั้งโรงงาน

ตอนนี้มีปัญหาแกน turbo มีเสียงดัง ศูนย์บอกว่าอาการนี้เป็นกันหลายคัน ยังหาทางแก้ไม่ได้
test drive ก็ยังเป็น มีเพื่อนสมาชิกท่านไหนมีอาการนี้บ้าง?
Yudh

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 01:30:09 »

K.Jub รบกวนอธิบายปัญหาแกน Turbo มีเสียงดัง  1.ระยะเวลาที่เกิดพอจำได้ไหมครับ  2.แกนตรงช่วงรอยต่อหรือเปลาครับ   ซึ่งผมรวบรวมข้อมูลเพื่อจะหาทางแก้ไขไว้ก่อน  ผมพึ่งใช้รถมาประมาณกลางเดือน ต.ค นี้เองครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ
jub

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 08:28:01 »

เป็นตอนจังหวะเร่งเครื่องแรงๆ จะมีเสียงดังแก๊กๆ เหมือนโลหะกระทบกันตรง turbo
ถ้าจอดแล้วเร่งเครื่องซัก 4000 รอบจะได้ยินชัดเลย
ศูนย์บอกว่าเป็นระยะ free ของแกน turbo เลยทำให้กระทบกันได้
ช่างเอารูปถ่ายจากเว็บมาให้ดู เดี๋ยวเช็คระยะรอบหน้าจะขอถ่ายรูปมาให้ดูครับ
ไม่ค่อยมั่นใจเรื่องความสามารถของช่างศูนย์เดี๋ยวนี้เท่าไร คงต้องให้เขาออกเอกสารรับรองไว้ให้
เผื่อมาเสียหลังหมดประกันแล้วจะได้ไม่มาเหนื่อยทีหลัง (ศูนย์แถวสุขุมวิทครับ)
Yudh

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 10:59:46 »

ขอบคุณครับ K.Jub  ถามเพิ่มเติมครับ  เรื่องยาง Conti ที่มากับรถ  ศึกษามาเบื้องต้นว่า คุณภาพดี  แต่อ่านมาบางคนบอกว่า ยางชอบบวม  ไม่ทราบว่า เปนอย่างไรบ้างครับ  และบางคนก้อเปลี่ยนยี่ห้อแล้วก้อมี  คุณคิดเหนเปนอย่างไรครับ
Ishida
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 12:45:44 »

ผมว่าเรื่องฝาถังน้ำมันนี่ต้องฝากเรื่องไปที่ PSA France แล้วให้เขาหา countermeasure แล้วนะครับเนี่ย อย่างนี้หมายความว่าความแข็งแรง part ไม่เพียงพอ สำหรับผมแบบนี้แล้วถือว่าออกแบบมาแย่ครับ ต้องรีบหามาตรการด่วนเลย หรือว่าเขาแก้แล้วตอน series 2xx ใหม่แล้วหว่า แต่ยังไงก็ตามก็ไม่ควรให้ปล่อยยืดยาวขนาดนั้นนะครับเนี่ย
Yudh

« ตอบ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 20:33:45 »

K.C-123B/K  วันนี้ผมขับไปชลบุรี  ลองอัด 130 - 150  ผมรู้สึกรถยังไม่นิ่งพอ  หวิวบ้าง  ไม่แน่ใจ  หรือรถยังรอบไม่จัด  เพราะรถพึ่งออกมาด้วยหรือไม่  คุณออกไปทางไกล คุณใช้ปุ่ม s ด้วยหรือเปลาครับ 
pg-b
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 10:17:49 »

เท่าทีเดยลองขับหลังจากจองโดยมีข้อกำหนดว่าไม่พอใจขอคืนเงินจองได้ ในทางตรงไม่ยาวมากความเร็วประมาณ 130 กม./ชม.ขึ้นไป 408 Turbo กระด้างมาก พวงมาลัยสั่นด้วยรู้สึกไม่มั่นคง เทียบกับ 406 L5  ที่ใช้อยู่  ถึงแม้เป็นรถที่มีอายุพอสมควรแล้วยังรู้สึกผ่อนคลายสบายๆในการขับมากกว่าเลยถอนจอง อดขับ408 Turbo  อัตราเร่งและเบรค 408 ดีกว่ามากๆ  อาการกระด้างของ 408 Turbo อาจเนื่องมาจาก ขนาดของล้อและยาง ที่เป็น 17 นิ้ว และยางแก้มเตี้ย กว่า 406 ก็เป็นไปได้ อีกอย่างเติมลมยางมากเกินไปหรือไม่ ศูนย์บางศูนย์เติมลมมามากกว่า spec ที่ควรจะเป็นด้วย อาการที่ คุณพบอาจเกิดจากเติมลมมากเกินไป ลองตรวจดูนะครับ
Yudh

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 11:17:45 »

ขอบคุณครับ K.pg-b  ข้อมูลเปนแนวทาง  แล้วคุณคิดจะเปลี่ยนใจไปเอามาครองหรือเปลาครับ 
pg-b
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 12:30:53 »

อายุพอสมควรแล้ว มีอาการปวดหลังง่าย รถที่มีดวามกระด้างอยู่ทำให้โรคปวดหลังกลับมาได้ง่าย เบาะของ 408 ก็แข็งอยู่เหมือนกัน  ไปมอง 408 2.0 ก็ได้รถที่ใช้เครื่องและเกียร์เดิมที่ใช้กับ 406 L5 จะมีแตกต่างก็แค่กระดองและช่วงล่างหลังกับความใหม่ของตัวรถเท่านั้น แถมไม่มีเบาะไฟฟ้าด้วย และรถใช้อยู่ยังสามารถซ่อมบำรุงให้อยู่ในสภาพดีได้อยู่ คงดูในโอกาสต่อไป ยังไม่รีบครับ
jub

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 22:36:48 »

จากข้อมูลที่ค้นมา 408 จัดเป็นรถกลุ่ม C-segment ถ้าเทียบก็ต้องชนกับ altis ไม่ใช่ camry ในขณะที่ 406 เป็น D-segment ตัวเต็ม ที่ชนกับ camry
และชนะขาด, 408 1.6 turbo set ให้เป็นรถ sport ช่วงล่างจะแข็งหนีบ ไม่ได้ออกนุ่มนวล ส่วนตัว 2.0 ผมยังไม่เคยทดลองขับ ว่าจะเป็นยังไง
ส่วนเรื่องขับเร็วแล้วพวงมาลัยสั่นอันนี้ผมไม่เจอครับ น่าจะเป็นปัญหารถ test drive ถ่วงล้อไม่ดี? วิ่งทางไกลกดไล่ vigo, triton ก็ตามทันนะ
ส่วนยางเคิมลมแข็งนี่น่าจะเป็นมาตรฐานของศูนย์ เวลาเข้าเช็คระยะชอบเติมลมแข็ง
C-123B/K
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 22:44:42 »

ตอนนี้รถเข้าศูนย์อยู่ เนื่องจากที่จอขึ้นรูปพวงมาลัย อีกจอขึ้น stop ปรึกษาช่างที่ศูนย์แนะนำให้ผมขับเข้าศูนย์ ระหว่างขับมาศูนย์จอขึ้น   stop มาตลอด ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง
Yudh

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 23:09:36 »

K.C-123B/K  ครับ  ไมล์วิ่งรวมประมาณ?  ตั้งแต่ใช้มาเข้าศูนย์กี่ครั้ง?  พยายามรวบรวมข้อมูลเปนแนวทาง ผมไม่แน่ใจว่า ทางศูนย์ pg จัดทีมช่างและอบรมสำหรับ 408 มากน้อยแค่ไหน เพื่อรองรับกับการดูแล ผมก้อเปนห่วงอนาคตเหมือนกัน แต่ไม่อยากคิดมาก ผมก้อไม่ต้องการเจอเหตุอรัยก้อตาม หรือคุณคิดเหนอย่างไรครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 7 ขึ้นบน พิมพ์