Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 แม่ปั๊มบน (เบรค+ครัทช์) PG 505 ปี83 มีปัญหา น้ำมันเบรคมันหาย...ขอความรู้ด้วยครับ

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 17:58:24

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
| | |-+  แม่ปั๊มบน (เบรค+ครัทช์) PG 505 ปี83 มีปัญหา น้ำมันเบรคมันหาย...ขอความรู้ด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แม่ปั๊มบน (เบรค+ครัทช์) PG 505 ปี83 มีปัญหา น้ำมันเบรคมันหาย...ขอความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 6985 ครั้ง)
robertboy
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2015 เวลา 17:39:41 »

ถึง เพื่อนๆพี่ๆครับ
เปิดรถมาตรวจเช็ค ไม่ได้ใช้นาน น้ำมันเบรคหายไปหมดเลยครับ
,ลองสตาร์จเครื่อง และเหยียบเบรคดู เบรคหายครับ
,แม่ปั๊มบน มีชุดซ่อมไหมครับ หรือว่า ต้องสั่งซื้อเฉพาะแม่ปั๊มอย่างเดียว
หรือชุดซ่อมหม้อลมด้วยครับ และอยากได้ความรู้ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

รบกวนทุกท่านด้วยครับ
ตอนนี้อยู่ ปากเกร็ด นนทบุรี
โรเบิร์ต
0873836164

* 1.JPG (115.31 KB, 300x400 - ดู 500 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ivy
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2015 เวลา 19:37:49 »

084 1473988
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
blue5968
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2015 เวลา 20:57:15 »

แม่ปั๊มเบรคแบ่งเป็น 3 ส่วน
1 เบรคหน้า
2 เบรคหลัง
3 ปั๊มคลัช
ก่อนอื่นเติมน้ำมันเบรคก่อนแล้วหารอยรั่วซึม ถ้าไม่พบว่ามีรอยรั่วซึมให้ไล่ลม แต่ถ้าไล่ลมแล้วเบรคยังจมอยู่แสดงว่าแม่ปั๊มเบรคใช้การไม่ได้ต้องถอดออกมาตรวจสภาพดูว่า ลูกยางปกติหรือไม่ และตัวแม่ปั๊มเองเป็นตามดหรือรอยขีดข่วนไม่เรียบรีเปล่า หากพอขัดได้ให้ใช้กระดาษทรายละเอียดขัดเป็นวงกลมและเปลี่ยนชุดลูกยางใหม่ การเปลี่ยนลูกยางหรือชุดซ่อมให้เอาของเดิมไปเทียบ มิฉะนั้น อาจไม่ได้ขนาดเดิมเพราะแม่ปั๊มมีหลายยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อก็ใช้ชุดซ่อมไม่เหมือนกัน ราคาชุดซ่อมแค่หลักร้อย แต่จะให้ดีเปลี่ยนเป็นของใหม่จะสบายใจกว่า ราคาพันกว่าบาท หากเปลี่ยนชุดซ่อมหรือปั๊มเบรคตัวใหม่และได้ทำการไล่ลมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อเหยียบเบรคขณะเครื่องยนต์ทำงานแป้นเบรคต้องไม่แข็ง หากแป้นเบรคแข็งจนผิดปกติต้องตรวจหม้อลมเป็นขั้นตอนต่อไป ตอนนี้ทำแค่นี้ก่อน ผลเป็นอย่างไรเข้ามาโพสด้วย
robertboy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 มีนาคม 2015 เวลา 08:14:49 »

ขอบคุณมากครับ
,รอยรั่วไม่มีไปที่ล้อเลยครับ คาดว่า น่าจะไปอยู่ในหม้อลมหมดแล้วครับผม
,เดี๋ยวผมจะสั่งซื้อ แม่ปั๊มเบรคใหม่ ตามคำแนะนำ และไปให้ช่างทำการเปลี่ยนก่อนนะครับ
ถ้าได้เรื่องอย่างไร จะมาโพสน์ตอบกระทู้ใหม่นะครับ ขอบคุณนะครับ คุณ ivy

.^_^.
robertboy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 เมษายน 2015 เวลา 11:48:29 »

รายงานความคืบหน้าคร้าบบ...ทุกท่าน

ขั้นแรก
- ให้ช่างที่รู้จักกัน แถวที่พัก มาขับไปอู่เค้าก่อน(ใช้เบรคมือช่วยเอาครับ ใจสั่นๆ 5555)
- สั่่งซื้อแม่ปั๋มเบรคจาก ต.สหชัย พร้อมส่ง ราคา 1200 บาท
- เสียค่าแรงไปประมาณ 400 บาท เอาแต่พอใช้ได้ ให้สามารถขับมาอู่ใหญ่ให้ได้ก่อนครับ(ไปสำรวจอู่ใหม่มาแล้ว)
- ตรวจสภาพรถแล้ว แม่ปั๊มยังมีน้ำมันเบรกซึมๆ (ไม่ได้ถอดหม้อลม) ตอนขับมา ไม่กล้าขับเร็วเลย เสียวเบรคมีปัญหา ฮ่าๆๆๆๆ

ขั้นสอง
- ขับไปเข้า อู่สว่าง ข้างเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ(หาอู่เจอแว้ววว หาไม่เจอมานานเลยครับ )
- ให้ทำการตรวจเช็ค และได้ดำเนินการตามนี้ครับ
   1. จูนเครื่อง+หัวเทียนใหม่ + ทองขาว +คอนเดนเซอร์ (เครื่องเรียบกว่าเดิมมากๆ ตอนแรกสะดุดมากมาย ดีใจมั๊กมาก)
   2. ซ่อมพัดลมแอร์ ถอดมาเป่าใหม่(ตอนแรกเปิดไม่ติด) พร้อมเติมน้ำยาแอร์ + สวิทย์แอร์ใหม่ (แอร์เย็นแว้วว แถมมีไอลมขาวด้วย ตอนขับไปสักพัก)
   3. ตรวจสอบเบรคใหม่ เปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊มเบรค เบรคหน้าหลังไม่ได้เปลี่ยน (ไม่ได้ถอดหม้อลมเหมือนเดิม ให้ลองเอามาใช้ดูก่อน ถ้าแข็งให้กลับไปจัดการใหม่)

ค่าเสียหายรวมค่าแรง ขั้นสอง ทั้งหมด 2,050 บาทครับ (ราคาดีกว่าที่คิดไว้อ่ะครับ)

แต่เมื่อวานไปรับรถและทดลองขับ รู้สึกว่า เบรค+ครัช จะแข็งไปนิดอ่ะ คาดว่านะครับ และพวงมาลัยหนักมาก แม้กระทั่งตอนขับแล้ว รู้สึกมันหนักๆ ตอนเลี้ยววงแคบๆด้วย
(เติมลมไป 30 ทุกล้อ เดี๋ยวลองตรวจสอบลมยางอีกที)

มีอะไรแนะนำได้นะครับทุกท่าน
ขอบคุณครับ
505_mu
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2015 เวลา 21:57:46 »

อู่สว่างอยู่แจ้งวัฒนะ ซอยเท่าไรครับคุณโรเบิร์ต  ทำรถรุ่น 505 ฝีมือดีไหม  ผมก็อยู่ปากเกร็ด นนท์เหมือนกัน  เผื่อจะเอาไปทำบ้างครับ  กำลังฟื้นฟู 505 ครับ
505_mu
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2015 เวลา 22:02:28 »

ถ้าเจอกันทักทายด้วยครับ

* 20150513_183233-em.jpg (29.5 KB, 448x299 - ดู 390 ครั้ง.)
robertboy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2015 เวลา 08:38:56 »

คุณ 505_MU
สวัสดีครับ ถ้าเจอกันทักทายแน่นอนครับผม 555
,อู่สว่าง อยู่ซอยแรกหลังจากเลยเซ็นทรัลแจ้ง มาครับ จำซอยที่เท่าไหร่ไม่ได้ แต่คุ้นๆ ซอย26 นะครับ(ฝั่งเดียวกัน)
เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลย ประมาณ 200 เมตร อู่จะอยู่ฝั่งขวามืออ่ะครับ
,คงต้องลองดูเอาเองแล้วล่ะครับ ก็พูดคุยดีนะครับ เค้าบอกอยู่ ยนตรกิจ มาก่อน
,ถ้าได้ลองเข้าไปตรวจซ่อม แจ้งความคืบหน้ามาด้วยนะครับ

โรเบิร์ต
505_mu
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2015 เวลา 12:34:48 »

ตอนนี้รถคุณโรเบร์ตคงวิ่งได้ดีแล้วนะ คงได้เจอกันบนถนนครับ  ขอบคุณสำหรับข้อมูลอู่ใหม่ใกล้บ้าน

เมื่อก่อนผมไปซ่อมวัดลาดพร้าว   ตอนนี้คันของผมกำลังทำให้มันติดเครื่องได้แล้ว ถ้าออกวิ่งได้จะได้เข้าอู่ปรับปรุงให้สมบูรณ์ดีอีกสักหนอ่ยจะได้ออกถนนได้   จอดมานานแล้ว 4-5 ปีได้ ช่วงน้ำมันแพงใช้คันเล็ก  205  ติดแกส  LPG  สลับน้ำมันบ้าง  ขับอยู่ตอนนี้     

หมู
robertboy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2015 เวลา 13:47:23 »

คุณหมู
ก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่สมบูรณ์มาก รอบเครื่องเร่งนิดหน่อย(ช่างให้มาลองก่อน แต่ยังไม่ว่างเข้าไปปรับจูนอีกครั้งเลยครับ)
,ต้องหาเวลาไปตั้งศูนย์ถ่วงล้ออีกสักนิด น่าจะวิ่งได้นิ่งดีกว่านี้ครับ

ตอนนี้ ผมกำลังหาทางปรับปรุงเรื่องการระบายความร้อนขึ้นอยู่ครับ รถติดเยอะๆ เกย์ความร้อนเริ่มขึ้น ..(ขอเก็บตังค์ก่อน อิอิ)

มีอะไรแนะนำ รบกวนด้วยนะครับ
โรเบิร์ต

ปล. รถผมใช้ น้ำมัน ล้วนๆ ฮ่าๆๆๆๆ
505_mu
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2015 เวลา 23:11:55 »

เคยล้างหม้อน้ำมานานหรือยัง  ของผมเคยเป็นวิ่งในเมืองรถติดนานหน่อยน้ำเดือดเลย  ล้างหม้อน้ำแล้วเครื่องเย็นลง รถติดๆเข็มความร้อนอยู่ ไม่ถึง 90  รถผมก็ใช้น้ำมัน แกสโซฮอล์ 95  ไม่ได้ติดแกส  LPG ครับ

หมู
Bj@DGR
My car
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2015 เวลา 18:29:15 »

ผมอยู่ซอยชูชาติอนุสรณ์1 ครับ เพิ่งได้505มา ทะเบียนขาด สี่ปี ต่อทะเบียนเสร็จจะไปบูรณะเพิ่มเติม สนใจ :like:อู่สว่าง ข้างเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ น่าจะซอย  26    ใกล้บ้านดี

" คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" พระพรหมมังคลาจารย์ (ปัญญานันทะ ภิกขุ)   (Y)
Bj@DGR
My car

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2015 เวลา 18:44:47 »

love love love

* resize 50.jpg (57.15 KB, 598x253 - ดู 332 ครั้ง.)

" คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" พระพรหมมังคลาจารย์ (ปัญญานันทะ ภิกขุ)   (Y)
Bj@DGR
My car

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม 2015 เวลา 19:23:40 »

เจอพ่ออุ้ย 505 ทักทายได้นะครับ บีบแตรไล่ได้เลย  love love love

* 4382.jpg (65.95 KB, 470x318 - ดู 336 ครั้ง.)

robertboy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2015 เวลา 09:01:45 »

คุณหมู
เดี๋ยวต้องไปจัดการเรื่องหมอน้ำตามที่แนะนำครับ จะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

สวัสดีครับ คุณBJ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ บีบแตรไล่แน่นอนน ไม่ต้องด่าตามหลังก็แล้วกัน ฮ่าๆๆๆๆ
,จัดไปเลยครับ อู่สว่าง บอกกล่าวกันด้วยนะครับ

โรเบิร์ต
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์