Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ

วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2024 เวลา 16:52:27

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
| | |-+  น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ  (อ่าน 5010 ครั้ง)
Ti404
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 17:04:50 »

รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รถเก่ามากแล้ว (309) ถ้าจะเปลี่ยนจะน้ำมันเกียร์ (เกียร์ธรรมดา) จะใช้น้ำมันเครื่องดีไหมครับ

และถ้าได้ ควรเป็นชนิดไหนดีครับ ?

น้ำมันเกียร์จะมีผลกับอัตราเร่งไหมครับ ?

รถผมไม่ค่อยได้วิ่งเลย เกียร์ก็ยังเข้าได้ปกติครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ  ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 20:25:01 »

น้ำมันเกียร์ เบอร์ 80 กับ น้ำมันเครื่อง เบอร์ราวๆ 30-40 ความหนืด พอๆกันครับ แต่มันถูกวัดกันโดย Standard คนละตัวเลยเป็นน้ำมันคนละเกรด

ใช้ได้ไหม มันใช้ได้ครับ แต่ การรับแรงเฉือน มันจะสู้น้ำมันเกียร์แท้ๆ ที่เป็นมาตรฐาน API GL-4 GL-5 ไม่ได้ แต่นาน กว่าจะพังครับ ไม่เห็นผลในระยะสั้น

ตาม Spec Peugeot M/T 75W-80 GL-4 หรือ 5 นี่หละ น่าจะ 5 มากกว่า

แต่เบอร์ 80 หายาก เลยนิยมเบอร์ 75W-90 มากกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 01:54:00 »

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องใช้น้ำมันเครือง เพราะน้ำมันเกียร์มันไม่ได้หายากและยังถูกกว่าซะด้วยซ้ำเลยไม่เข้าใจจุดประสงค์ครับ
Ti404
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 10:21:20 »

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องใช้น้ำมันเครือง เพราะน้ำมันเกียร์มันไม่ได้หายากและยังถูกกว่าซะด้วยซ้ำเลยไม่เข้าใจจุดประสงค์ครับ
ชอบคุณครับที่บอก ผมเข้าใจว่าน้ำมันเกียร์น่าจะแพงกว่าเสียอีก ตอนนี้อยู่ ตจว. ครับ คิดว่าน้ำมันเครื่องน่าจะหาง่ายกว่าครับ
ออมเงิน
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 06 กันยายน 2017 เวลา 16:58:41 »

รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รถเก่ามากแล้ว (309) ถ้าจะเปลี่ยนจะน้ำมันเกียร์ (เกียร์ธรรมดา) จะใช้น้ำมันเครื่องดีไหมครับ

และถ้าได้ ควรเป็นชนิดไหนดีครับ ?

น้ำมันเกียร์จะมีผลกับอัตราเร่งไหมครับ ?

รถผมไม่ค่อยได้วิ่งเลย เกียร์ก็ยังเข้าได้ปกติครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ  ตาดำๆ

เปลี่ยน นม.เกียร์แล้วก็เก็บไว้ให้ดีนะครับ ถ้าสภาพเดิมก็ๆดู Classic ดี
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์