Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 306 abs เตือน(เกือบ)ตลอดเวลาครับ

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 01:42:20

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  306 abs เตือน(เกือบ)ตลอดเวลาครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 306 abs เตือน(เกือบ)ตลอดเวลาครับ  (อ่าน 1801 ครั้ง)
สิงห์จัมโบ้
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 สิงหาคม 2008 เวลา 21:46:35 »

306 abs เตือน(เกือบ)ตลอดเวลาครับ    คือพอติดเครื่องยนต์มันก็สว่างเลย  ในบางโอกาสมันจะไม่สว่างขึ้นมาจนกว่าจะเหยึยบเบรก   แต่ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน พอไฟมันติดขึ้นมาแล้วก็จะไม่ดับจนกว่าจะดับเครื่องยนต์ เคยให้ทางอู่ฯช่วยล้าง Sensor ดูแล้วก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมก็เลยขับไปทั้งยังงั้นมาเป็นปีแล้ว   ทีนี้กำลังอยากจะขาย (ไปเล่น 205 GTi)  เกรงว่าจะเสียราคาเลยอยากถามท่านผู้รู้ว่าจะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ อะไร

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Erskine
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 สิงหาคม 2008 เวลา 23:12:33 »

ผ้าเบรคหน้าบาง หรือเซ็นเซอร์ผ้าเบรคไปโดนจานเบรคหรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

HuhHuh?? CLiMANTiNE HuhHuh??
P306XR
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 สิงหาคม 2008 เวลา 11:02:06 »

เห็นด้วย ผ้าเบรคหน้าจะบาง
MailXR
Peugeot in Memories
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 สิงหาคม 2008 เวลา 13:02:46 »

สาย sensor abs อาจหลุดหรือขาดใน หรือถ้าผ้าเบรคไม่บางจนเกินไป ก็ทำเป็นมองไม่เห็นก็ได้ครับ ถ้ารำคาญก็ถอดหลอดไฟ ABS ออกซะเลย ของผมตอนซื้อมาไม่เคยขึ้นเลยเพราะโดนถอดหลอดไฟมาแล้ว เวลาเซนเซอร์มันเสื่อมก็จะส่งค่าที่ไม่ตรงกับที่ตั้งไว้ กล่องมันก็เลยเตือนด้วยความหวังดีครับ
สิงห์จัมโบ้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 สิงหาคม 2008 เวลา 21:58:41 »

ขอขอบพระคุณ สำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ สรุปแล้วผมจะไปตรวจผ้าเบรกดูอีกที ถ้าไม่สำเร็จคงต้องใช้ไม้ตาย คือถอดหลอดไฟครับ ขอบพระคุณมากครับ
foxII
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กันยายน 2008 เวลา 00:17:10 »

ถ้าไม่ใช่สาเหตุจากข้างบนที่กล่าวมา
ลองดู
สาย GROUND ของไฟเบรคครับ
สาย GROUND ของไฟสัญญาณท้ายรถ ทั้ง 2 ข้าง เส้นเล็กนิดเดียว
ยิ่งถ้าเป็นกลางคืน เปิดไฟหลาย ๆ ดวง พร้อม ๆ กัน  อาจจะมีไฟ ABS เตือนนึ้นมาได้ครับ
ง่าย ๆ ก็คือ ต่อ สาย ground ของแผ่นวงจร (ขั้วลบ)ทั้งชุด ของทั้ง 2 ฝั่ง ลง GROUND ครับ
ทำปุ๊บ ไม่ติด ให้รำคาญสายตาอีกเลย
อีกอย่าง ทำแล้ว สายไฟเดิม จะไม่ร้อน และ CONNECTOR ก็จะไม่ไหม้ด้วยครับ  ของเดิมมันออกแบบมาไม่ได้เรื่องเลย สายเส้นเล็กนิดเดียว รับโหลดมหาศาล
ว่าง จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
ton306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กันยายน 2008 เวลา 23:28:33 »

ถ้าไม่ใช่สาเหตุจากข้างบนที่กล่าวมา
ลองดู
สาย GROUND ของไฟเบรคครับ
สาย GROUND ของไฟสัญญาณท้ายรถ ทั้ง 2 ข้าง เส้นเล็กนิดเดียว
ยิ่งถ้าเป็นกลางคืน เปิดไฟหลาย ๆ ดวง พร้อม ๆ กัน  อาจจะมีไฟ ABS เตือนนึ้นมาได้ครับ
ง่าย ๆ ก็คือ ต่อ สาย ground ของแผ่นวงจร (ขั้วลบ)ทั้งชุด ของทั้ง 2 ฝั่ง ลง GROUND ครับ
ทำปุ๊บ ไม่ติด ให้รำคาญสายตาอีกเลย
อีกอย่าง ทำแล้ว สายไฟเดิม จะไม่ร้อน และ CONNECTOR ก็จะไม่ไหม้ด้วยครับ  ของเดิมมันออกแบบมาไม่ได้เรื่องเลย สายเส้นเล็กนิดเดียว รับโหลดมหาศาล
ว่าง จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
ขอข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ต่อยังไงและตรงไหนหรอครับ คือผมก็มีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันครับผม ขอบคุณครับ
vee
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 14:29:09 »

ครับ  ไฟ ABS โชว์ เหมือนกัน  ตามที่ คุณ foxII  ว่าของผมน่าจะใกล้เคียง หรือตรงเลยก็ว่าได้ แต่จะแก้ไข คงยังไม่รู้ว่าสายไหน เป็นสายไหน รอรูปเหมือนกัน จะขอลงมือเองครับ คืออยู่ ประจวบ ฯ หาช่างที่รู้ใจ PG ยากอยู่นะ แต่รัก PG  เคยถอดออกมาทำความสะอาด มีรอยไหม้ให้เห็นอยู่  ที่ถอดออกมาดู ก็เพราะว่าเปิดไฟเลี้ยวขาว แล้วเหยีบเบรค ไฟเลี้ยวหลังจะดับ ปล่อยเบครแล้วติด ใช้กระดาษทราย ระเอียด ขัดขั้วแล้ว ก็หาย (อาการไฟเลี้ยว)  จะขอรอแก้อาการ ABS อีก  ขอบคุณครับ
foxII
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 กันยายน 2008 เวลา 22:38:04 »

ไว้ว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
หรือถ้าจะทำเลย
ก็ลองดูครับ ว่าขั้วหลอดไฟ เบรค ที่เป็นขั้วลบ
แตะกับแผ่นวงจร ชิ้นไหน 
ก็เอาสายไปพัน ให้แน่น แล้วต่อลงติดกับตัวรถครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์